เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 03:36:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมทหารไทยใช้ปืน m16 เป็นปืนเล็กยาวประจำกายครับ  (อ่าน 7017 ครั้ง)
MAN IN ORDNANCE
Jr. Member
**

คะแนน 5

จงใช้ชีวิตด้วยความไม่ประมาท

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 10:14:53 PM »

ผมก็เป็นทหาร....แต่ใช้....ปลย. ๑๑...หรือ...HK ๓๓ ครับ.....ลำกล้องปืนหมดสภาพแล้ว...ยิงลูกออกแนวขวาง....ใช้งานพื้นที่...จชต...ครับ ไหว้
ขอแชร์ต่อครับ  ไหว้
ถ้าเป็นจริงอย่างที่ท่านว่ามาส่งซ่อมขั้นเหนือมาได้เลย และรอแจกจ่ายใหม่ (ลำกล้องปืนหมดสภาพต้องเปลี่ยนใหม่) ตามสานงานส่งกำลังบำรุง ถามเรื่องนี้กับ ฝอ.4 ของหน่วย หรือหน่วยสรรพาวุธสนับสนุนโดยตรง แล้วยิ่งถ้าเป็นพื้นที่ จชต. นั้นความมีสำคัญอันอันดับหนึ่งครับ

ผมสงสัยว่าการส่งปืนไปซ่อม สามารถทุจริตงบประมาณหรืออะไรทำนองนี้ได้รึเปล่า
ก็หวังว่าคงจะไม่ไช่นะครับพี่
ที่สงสัยวงการทหารนี่ ได้ยินมาเยอะครับ เช่นค่าเบี้ยเลี้ยงทหารเกณ์ช่วยน้ำท่วมจ่ายไม่ครบ หรือ ไปรายงานตัวกำลังสำรอง โดนหักค่าข้าว+ของหวาน+เงาะเหี่ยวๆ
แค่มื้อเดียว เกือบๆร้อย ทั้งที่ให้ซื้อกินเองในค่ายรึนอกค่ายถูกกว่าไม่รู้เท่าไหร่
ประเทศนี้ดูแลวีรบุรุษที่เสียสละไม่ดีเลย แต่ผมก็อยากไปนะครับไปช่วยพวกพี่ๆ
นอกเรืองปืนขออภัยครับ
ไหว้ ขอตอบประมาณนะครับ  ไหว้
ทุกอย่างมันมีระบบ ระเบียบหลักเกณฑ์ หลักฐาน การตรวจสอบที่ดีอยู่แล้ว มันขึ้นอยู่ในทางปฏิบัติครับ ถ้จะมีการทุจริตมันขึ้นอยู่กับตัวบุคคลครับซึ่งเขาจะหาช่องทางฯ แต่ถ้าจับได้ฯ มีการสอบสวนลงโทษ ซึ่งในอดีตมักจะมีชีวิตราชการ และครอบครัวจบไม่สวยครับ
ที่สำคัญนโยบายของผู้บังคับบัญชาไม่มีเรื่องแบบนี้อยู่แล้วครับ (หลักธรรมาภิบาล)
และส่วนตัวผมเชื่อว่าทหารที่ดีต้องตามนี้ครับ ชาติ ศาสตร์ กษัตริย์ และประชาชน
ขอบคุณครับ

เม็ดข้าวที่กลืนกิน ล้วนหยาดรินเหงื่อชาวนา
อาภรณ์และศาสตรา ก็หามาด้วยภาษี
เบี้ยเลี้ยงและเงินเดือน ล้วนเชือดเฉือนจากน้องพี่
เมื่อรู้เป็นเช่นนี้ ทำหน้าที่ให้สมบูรณ์
black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 09:51:13 AM »

ผมก็เป็นทหาร....แต่ใช้....ปลย. ๑๑...หรือ...HK ๓๓ ครับ.....ลำกล้องปืนหมดสภาพแล้ว...ยิงลูกออกแนวขวาง....ใช้งานพื้นที่...จชต...ครับ ไหว้
เพิ่มเติมครับ......ถ้าเป็นไปได้....อยากได้ HK ๔๑๖  มาใช้งานแทน HK ๓๓ แต่ ทบ. ไทยไม่มีใช้.....เลยอยากได้ ๑๖ A ๒ มาใช้งานแทน HK ๓๓ นะครับ.... ไหว้

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
asawin rattikarn
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 10:09:22 AM »

เหตุที่มีใช้ก็อย่างที่คนอื่นตอบครับ อเมริกันสนับสนุน แต่ถ้านับ ปลย ที่มีใช้จริงๆ แบบประจำการ HK 33 ก็เยอะนะครับ โดยเฉพาะตำรวจ HK จะเยอะมาก  ทหารบางกองร้อยก็ HK ล้วนๆ  ด้วยเหตุที่ว่าเป็นปืนที่ไทยซื้อลิขสิทธิ์แล้วนำมาผลิตเองได้  แต่ส่วนมากคนไมไทยไม่นิยมใช้ HK ถ้าในหน่วยมี m 16 ก็จะเบิกก่อน  และก็มีแบบอื่นอีกครับ AK 47 ก็มีครับเห็นทหารเคยเล่าให้ฟังว่ามีใช้เป็นกองพัน โดยยึดมาจากกองทัพเขมรช่วงสงคราม และตัวใหม่คือทาโว  มีใช้เป็นหมื่นกระบอกเหมือนกัน

Gang InDy
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 8

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 10:13:44 AM »

ผมอยากให้มี RPG 7 ชุดล่ะ 1 กระบอก
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 10:16:35 AM »

ขอร่วมแชร์ด้วยคน แบบคนไม่มีความรู้ แต่ใช้วิสัยทัศน์ - หลักคิดในการมองปัญหา แทน ผิดพลาด ต้องขออภัยด้วย

ต้องย้อนไปในสมัยนั้น ที่ M 16 เป็นปืนหลักติดพลราบ ที่ยอดเยี่ยมที่สุด ปัญหาเรื่องปืนไร้คุณภาพ ตัดไปได้เลย ส่วนจะมีปัญหาบ้างนั้นเป็นเรื่องธรรมดา
และไทย เป็น หนึ่งใน สมช. ของ องค์กร สปอ.  ที่เมกา มีส่วนในการผลักดันให้ตั้งขึ้นในภูมิภาค  เพื่อ ยันกับ ค่ายคอมม์

และไทย ยังเป็นที่ตั้งสนามบินเมกัน ที่ไปปูพรม ยุคสงครามเวียดนาม และยังเป็นทหารรับจ้าง ช่วยรบ ในลาว-เวียดนาม
เป็นการได้ร่วมรบสร้างประสบการณ์ จริงให้กับ นายทหารสัญญาบัตร ที่จะเป็นผู้นำกองทัพในอนาคต ด้วย

อาวุธปืน และปัจจัยด้านยุทโธปกรณ์ จึงได้รับการสนับสนุนจากเมกา ด้วย
ขัดความขัดการเมืองโลก แบ่ง เป็น ๒ ค่าย เสรี กับ คอมม์..  ค่ายเสรี ไม่ใช่แต่ไทย เท่านั้นที่ รับเอา M 16  

และยุคใคร ก็ยุคมันจะนำยุคนี้ไปจับตา ยุคสัมัย โน้น ไม่ได้ครับ
สมัยผมเรียน รด. ๑๖ - ๑๘ ก็ฝึกกับ HK 33 และ ปลยบ.88 (M 1 Garand) ที่ครูฝึกบอก ผลิตในไทย และบอกยืนยัน  HK 33 สู้ M 16 ไม่ได้ ครับ  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2012, 11:54:51 AM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

มะนาวโห่(ฮิ้ว)
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 10:31:24 AM »

ขออนุญาตออกความเห็นส่วนตัีวนะครับ

เรื่องทุจริต มันมีกันทุกหน่วยงานครับ ไม่ว่าภาคไหนๆ แล้วแต่ว่าใครกินมาก มูมมาม ก็เ้หลือถึงข้างล่างน้อย

ใครกินน้อยหน่อย คิดถึงคนเบื้องล่างมากหน่อย ก็กินน้อยหน่อย  เป็นเรื่องที่ต่างฝ่ายก็รู้ๆกัน แต่เลี่ยงที่จะไม่พูดถึง

ก็ลักษณะไก่เห็นตีนงู งูเห็นนมไก่นั่นแหละครับ
DEMON - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 11:33:51 AM »

ไม่เป็นไรยิงไม่โดนก็ ติดดาบ เตรียมแทง  ยี๊

ติดดาบ... เตรียมแทง... ตีพานท้ายตั้ง... กระแทกด้วยพานท้าย... ตีด้วยดาบ... เตรียมแทง... ตีพานท้ายราบ... กระแทกด้วยพานท้าย... ตีด้วยดาบ... เตรียมแทง... เอียยยยย... จากนั้นก็เสียงปรบมือของผู้ชม... ในขณะที่ผู้ที่กำลังฝึก... แขนสั่น... ขาสั่น... เพราะ ปลย.๖๖ มันหนักอิ๊บอ๋าย... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ปลย.๖๖ ยังดีครับ
ผมเจอ ปลยบ.๘๘    วันทยาาาา.......วุธ      แขนซ้ายสั่นระริก หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขอให้ เรารัก          ซึ่งกัน และกัน
เพราะว่า ความรัก   มาจาก พระเจ้า
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 11:53:40 AM »

ไม่เป็นไรยิงไม่โดนก็ ติดดาบ เตรียมแทง  ยี๊

ติดดาบ... เตรียมแทง... ตีพานท้ายตั้ง... กระแทกด้วยพานท้าย... ตีด้วยดาบ... เตรียมแทง... ตีพานท้ายราบ... กระแทกด้วยพานท้าย... ตีด้วยดาบ... เตรียมแทง... เอียยยยย... จากนั้นก็เสียงปรบมือของผู้ชม... ในขณะที่ผู้ที่กำลังฝึก... แขนสั่น... ขาสั่น... เพราะ ปลย.๖๖ มันหนักอิ๊บอ๋าย... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ปลย.๖๖ ยังดีครับ
ผมเจอ ปลยบ.๘๘    วันทยาาาา.......วุธ      แขนซ้ายสั่นระริก หัวเราะร่าน้ำตาริน

คิก คิก คิก คิก คิก คิก

...พวกผมอยากถือแทบตาย... มันเท่ห์มากอ่ะ... แต่ทั้งศูนย์ฝึก(ตามโรงเรียนในต่างจังหวัด) มีอยู๋แค่สามกระบอกสำหรับเรียนวิชาอาวุธ... เลยอด... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

...อ้อ... เป็นความรู้สึกตอปีหนึ่งครับ... พอปีสองมา... ชอบที่จะเลือกเอา ปลย.๖๖ ที่อยู่ในสภาพลูกลเื่อนหาย... เพราะเบากว่ากันเยอะ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 10:29:36 AM »

อย่าว่าแต่ไทยเลยที่ใช้ปืนในซีรีย์M-16 ขนาดอังกฤษที่ผลิตอาวุธปืนเล็กยาวประจำกายรุ่นAnfieldประจำการในกองทัพตัวเองแล้ว ยังใช้ปืนซีรีย์นี้ดังรูป ในรูปเป็นเจ้าชายแฮรี่ทรงพระแสงM-4ในการฝึก ก่อนที่พระองค์จะเข้าร่วมรบในอัฟกานีสถานเร็วๆนี้ ซึ่งตาลีบันออกข่าวว่าจะจับตัวพระองค์ แต่ทางกองทัพอังกฤษออกมาตอบโต้ว่าพระองค์เป็นนักบิน ฮ.โจมตีอาปเช่  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2012, 10:32:24 AM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
worm342
Full Member

คะแนน 53

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 11:53:33 AM »

เรื่องอาหารโรงเลี้ยงเป็นอีกเรื่องหนึ่งที่ควรปรับปรุง.....มันเหมือนคำสาป.....ทหารกินง่ายเข้าใจครับ....แต่อาทิตย์หนึ่งจัดอาหารแบบร้านข้าวหลังกองร้อยจักขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่ง... ยี๊ ไหว้
เจ็บ
^_^ ไม่รุกรานใคร ^_^
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

ไม่พอใจใครจะเตะให้โด่งเลย

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 11:53:50 AM »

หน่วยผมอยู่ 3 จชต.ได้ M-16 A4 ครับ และล่าสุดทาง พล.ร.9 เอา M -16 A2 มาเปลี่ยน เห็นเมื่อเช้านี้ ฮู้.... เยาะเย้ย A2 เต็มคลังเลย

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 01:51:08 PM »

หน่วยผมอยู่ 3 จชต.ได้ M-16 A4 ครับ และล่าสุดทาง พล.ร.9 เอา M -16 A2 มาเปลี่ยน เห็นเมื่อเช้านี้ ฮู้.... เยาะเย้ย A2 เต็มคลังเลย

ยินดีด้วยครับ   หลงรัก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
nithi i
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 02:20:52 PM »

เห็นระบายเรื่องเดียวกันนี้มานานหลายครั้งแล้ว   ไม่ทราบว่าได้ส่งซ่อมตามสายการส่งกำลังแล้วหรือยัง??
ถ้าตัวเอง ( ในฐานะผู้ใช้ ) ยังไม่ได้ทำ   ก็สมควรรีบดำเนินการ !
ถ้า นายสิบช่างอาวุธ หรือ จนท.ส่งกำลังสายสรรพาวุธ ไม่ดำเนินการต่อ  คุณก็ควรรีบแจ้งผู้บังคับบัญชาโดยตรง ในโอกาสแรก
หรือ แจ้ง กองร้อย กับ กรม ต้นสังกัดมา   จะบอก ผบ.กรม ให้
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 03:16:29 PM »

เห็นระบายเรื่องเดียวกันนี้มานานหลายครั้งแล้ว   ไม่ทราบว่าได้ส่งซ่อมตามสายการส่งกำลังแล้วหรือยัง??
ถ้าตัวเอง ( ในฐานะผู้ใช้ ) ยังไม่ได้ทำ   ก็สมควรรีบดำเนินการ !
ถ้า นายสิบช่างอาวุธ หรือ จนท.ส่งกำลังสายสรรพาวุธ ไม่ดำเนินการต่อ  คุณก็ควรรีบแจ้งผู้บังคับบัญชาโดยตรง ในโอกาสแรก
หรือ แจ้ง กองร้อย กับ กรม ต้นสังกัดมา   จะบอก ผบ.กรม ให้

เยี่ยม

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
yongpayne
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 07:43:07 PM »

hk เดิมทีใช้ในกองทัพบกเป็นหลักครับ ที่เห็นใช้ทั้งกองพันก็คือกองพันทหารช่างและก็บรรจุในหน่วยช่วยรบต่างๆเช่นกองบัญชาการรักษาดินแดน แล้วก็โอนส่วนหนึ่งมาให้ตำรวจใช้ด้วย
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์