เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 08:25:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เหนือย กับคนเราสมัย ทำคนอื่นเขาเสียไปด้วย  (อ่าน 2379 ครั้ง)
kensiro
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 04:53:01 PM »

เมื่อสักครู่ มี ลูกค้า โทรมาจากต่างจังหวัด บอกว่าช่วยทำโปรแกรมให้หน่อย เป็นระบบบัญชี ของบริษัท ไม่อยากเอ๋ยชื่อ

ผมถามจังหวัดแล้ว ผมบอกว่าต่างจังหวัดไม่รับทำ เขาก็บอกไม่เป็นไร คิดค่าใช้จ่ายมา ทำไม่ได้แล้วจริงๆ

ผมก็รู้เข้าใจ อืม รอสัก 5 นาทีโทรมาใหม่นะ เดี๋ยวผมทำให้ไม่คิดค่าบริการ อะไรหรอก ผมถามว่า ส่งงานลูกค้า

หรือ ของเขาเอง เขาบอกว่า ของเขาเอง  เราก็เข้าไปทำ แปบเดียวเราเห็นปัญหา แล้ว พอเขา รู้ปัญหา แทน

ที่จะมีคำว่าขอบคุณ บอกมีสายเข้า พักสายเราเป็นพักใหญ่ จนสายหลุด และตัดการติดต่อทางเนต เราเลย

เราก็ห่วงว่าจะทำได้ใหม โทรกลับไปไม่ต่ำกว่า 5 รอบ ถูกตัดสาย เลยส่งข้อความไปให้แทนว่า

"ขอบคุณนะครับ พอทราบปัญหาก็แตะผมทิ้ง" นี่หรือน้ำใจของคนเรา ทั้งๆที่บอกว่าทำให้ฟรีไม่คิดตัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2012, 04:56:28 PM โดย โรจน์ คนพิจิตร--รักในหลวง » บันทึกการเข้า
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 05:04:13 PM »

บทความนี้ ผมยังเขียนไม่เสร็จแต่

ท่านที่มีกิจการ และเพิ่งระบบคอมพิวเตอร์โปรดอ่าน

http://vr2800.com/topic/2083
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 05:32:02 PM »

แหล่มเลย ครับ น้า โรจน์

คนเรา เดี๋ยวนี้ เป็นวัตถุนิยมครับ

กับคำว่า ขอบคุณครับ ขอบใจครับ

ดอกพิกุล จะร่วง

เสร็จสมอารมณ์หมายแล้ว ก็ชิ่ง

ไม่มีอารัมบท ใดใด

ถือว่า ธุระฉันเสร็จแล้ว  สบาย.....

ถือว่า เป็นวิบากกรรมของเราครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ss-bk
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 06:14:41 PM »

สงสารประเทศไทยครับ  เศร้า เศร้า เศร้า
pong2504-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 101

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 06:43:54 PM »

ไหว้ทำดีแล้วอย่าท้อครับ

ขอเป็นกำลังใจให้คุณโรจน์ครับ  ไหว้
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 10:34:58 PM »

ไหว้ทำดีแล้วอย่าท้อครับ

ขอเป็นกำลังใจให้คุณโรจน์ครับ  ไหว้

ขอร่วมให้กำลังใจอีกแรงครับ  ไหว้

Pragmatism
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 02:50:13 PM »

เปิดรับสมัครสมาชิกเมื่อไหร่...ผมจะขอสมัครด้วยคนครับ.....เผื่อว่าจะได้มีข้อมูลไว้ซ่อมเครื่องที่หน่วยงานบ้างครับ

ด้วยความเคารพ

ปล.เป็นกำลังใจให้ครับ

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 10:05:23 AM »

เปิดรับสมัครสมาชิกเมื่อไหร่...ผมจะขอสมัครด้วยคนครับ.....เผื่อว่าจะได้มีข้อมูลไว้ซ่อมเครื่องที่หน่วยงานบ้างครับ

ด้วยความเคารพ

ปล.เป็นกำลังใจให้ครับ

วิธีที่ผม ทำ คือ วิธี ฆ่าตัวเอง และผู้อื่นชัด แต่ ต่อไป ในอนาคต ร้านคง ถูกจากผู้ที่มีเงินเยอะๆ

จริง วิธีนี้ผมทำได้นานมาก แล้ว ตั้งแต่ โลก อินเตอร์เนต ยังไม่ขนาดนี้ แต่ ผม ยังไม่เปิดเผย

และก็มีคนทำกันได้นานแล้วเช่นกัน แต่ อย่างว่า ทุึกอย่างย่อมเอื้อให้อีกฝ่าย ตัวคนทำเวป คอม

แต่ ไม่ได้ทำอาชีพ ก็หาข้อมูลมาลงที่เวป เพื่อให้เวปตัวเองดัง แต่ เขา ก็ไม่รู้หรอกว่า ทำลาย

แต่ละอาชีพ งูมันกินหางกันไปเลือย พอผมออกมาพูดบ้าง กับมีทั้งขู่ โทรด่า ให้บอกว่าดีแล้วทำต่อไป

(สำหรับ ผู้ใช้ ) ผม ทำอย่างนี้มาก 8 ปี สำหรับทำให้ลูกค้าเห็นว่ามันเสียที่อะไร ก่อนที่จะทำเวปไซ

คอมพิวเตอร์

คำว่า ช่างซ่อมคอมพิวเตอร์

คอมพิวเตอร์ ประกอบ ด้วย

1 Hardware คือ เครื่องที่เราจับต้องได้
2 Software คือ โปรแกรมที่เราใช้ มองเห็นแต่จับต้องออกมาเป็นชิ้นได้

---------------------------------------------------------------------------------

1 คนทำมีความรู้เรื่องคอมพิวเตอร์แค่ใหน
2 เขาลงโปรแกรมได้คิดว่าตัวเองเป็นช่างแล้ว
3 เปิดร้านรับซ่อมคอมพิวเตอร์ ไม่รู้ว่า ในบรอด มีอะไรบ้าง อุปกรณ์ เป็นอะไรบ้าง
4 แค่วัดไฟ ยังไม่เป็นเลย อ่านค่า R ค่า C ยังไม่เป็น

ข้่างบนผมเรียกเขาว่า คนลงโปรแกรม หรือคนติดตั้งโปรแกรม ไม่ใช่ช่าง

ช่างต้องวิเคราะห์แก้ปัญหา หรือหาจุดเสีย ให้ได้ ว่าเป็นที่อะไร
การเสียของโปรแกรม ถ้าไม่ติดไวรัส หรือมีการไปลบข้อมูล

ต้อง วิเคราะห์ไปถึง Hardware เพราะ Hardwareส่งผลไปให้ โปรแกรมมีปัญหาด้วย

ลงโปรแกรม เป็นพันครั้ง ก็ไม่หาย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2012, 10:13:25 AM โดย โรจน์ คนพิจิตร--รักในหลวง » บันทึกการเข้า
เจ็บ
^_^ ไม่รุกรานใคร ^_^
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

ไม่พอใจใครจะเตะให้โด่งเลย

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 10:16:18 AM »

เยี่ยมครับพี่ พี่ทำดีแล้ว อย่าท้อนะครับ  เยี่ยม

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 05:28:10 PM »

เจริญพร 
จากที่อ่านมา อาตมาเห็นเหตุที่เกิดทุกข์คือ
โยมไปคาดหวัง หวังอะไร หวังว่าสิ่งที่ท่านทำไปแล้ว ต้องได้คำขอบคุณตอบแทน
หากท่านไม่แบกความหวังนั้นไว้ ท่านก็จะพ้นทุกข์

ทานคือการให้ การให้ที่เป็นกุศลคือการให้โดยไม่หวังสิ่งตอบแทน แม้แต่คำสรรเสิร
ทานที่ท่านให้ไปนั้น บริสุทธิ์แล้ว ท่านลองปล่อยว่างความคาดหวังของท่าน  ท่านก็จะพบกับความสุขที่แท้จริง  คือความสุขการให้

ขออนุโมทนากับทานครั้งนี้ด้วย  สาธุ

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 06:08:45 PM »

เหอะ ๆ
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 06:10:42 PM »

หลวงพี่ครับ อย่าได้มาข้องแวะ อะไรกับผมเลย

Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 10:30:19 PM »

หลวงพี่ครับ อย่าได้มาข้องแวะ อะไรกับผมเลย

จัดให้ 

เจริญพร

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 10:38:02 PM »

จัดให้

เจริญพร

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 10:39:06 PM »

จัดให้

เจริญพร

ฮา...
หน้า: [1] 2
  พิมพ์