เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 02:27:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แท็บเล็ต ป 1 ฟรี แต่ไม่อยากหลานใช้กลัวระเบิดใส่หน้า  (อ่าน 12509 ครั้ง)
RTCO
Full Member

คะแนน 50

Military Technical Training School

« ตอบ #75 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 11:46:31 AM »

เข้าใจว่าผมคง
เข้าสวนเก็บผัก-หาหน่อไม้
ลงคลองหาปลา งมหอย ปลูกผักเลี้ยงไก่
เก็บผลไม้-กล้วยในสวน ฯลฯ  มีเวลาว่าง ก็
ปั่นจักรยาน ๆ ตะลอน ๆ เหมือนเดิมหน่ะ ครับ

ครับรุ่นใหญ่ก็คงไม่ต้องกังวลกับเรื่องAECมากมายแล้ว เพราะมีการงานมั่นพ้นยุคที่ต้องแย่งงานกับคนอื่นแล้ว

แต่ลูกหลานล่ะครับ เด็กในวันนี้เค้าต้องโตไปแข่งขันกับประชาชนในอาเซียน เน้นว่าอาเซียนนะครับ รุ่นเก่าก็แข่งกันในประเทศมีส่วนน้อยที่ไปต่างประเทศ

แต่พอมีAECประชาชนในอาเซียนร่วมห้าหกร้อยล้านคนมีโอกาสที่จะทำงานทำธุรกิจใน 10 ประเทศอาเซียนได้

ฉะนั้นต้องสอนให้เค้ารู้ว่าAECคืออะไรควรจะต้องรับมืออย่างไร มีโอกาสตรงไหน มีข้อเสียตรงไหน

เราต้องเตรียมความพร้อมให้รุ่นหลังๆ ให้เค้าพร้อมที่จะเผชิญโลกในอนาคต แม้เรื่องที่เค้าพูดๆกันอยู่ในวันนี้จะมีประโยชน์ต่อตัวเราน้อย

โลกทุกวันนี้มันแคบลงเรื่อยๆแล้วล่ะครับ ถ้าลูกหลานเราช้าก็ไม่ทันชาวบ้านเค้า

ประวัติศาสตร์ก็สำคัญครับแต่ก็สำคัญน้อยกว่า ว่าจะทำอย่างไรให้สามารถดำรงชีวิตอยู่ได้ในอนาคตที่มีการแข่งขันสูงขึ้นเรื่อยๆ

"สุ จิ ปุ ลิ วินิมุตโต กถัง โส ปํณฑิโต ภเว"
ผู้ปราศจาก สุ จิ ปุ ลิ จะเป็นบัณฑิตได้อย่างไร
ss-bk
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #76 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 01:34:02 PM »

กลับมาที่แท็บเล็ท ทำไมรีบเร่งเหลือเกิน  โดนชก โดนชก โดนชก
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #77 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 02:13:03 PM »

ถ้าไม่ต่อสายดิน... ของดีแค่ไหนก็ดูดทั้งนั้นแหละครับ... และเช่นกัน... ของห่วยๆ ถ้ารู้จักระวังมันก็ปลอดภัยพอ... สำคัญที่คนรับฟังข่าวสารต้องมีสติและปัญญา... เพื่อนำไปวิเคราะห์... ไม่ใช่สักแต่ว่าเขาพาไป... กรอกเรื่องอะไรมาก็เชื่อหมด...

ครับ
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #78 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 02:15:36 PM »

ดูคร่าว ๆ บทความข้างบน กับบทความข้างล่าง  ช่างมาต่อท้ายกันได้เหมาะเจาะ  คิก คิก
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #79 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 02:31:02 PM »

อย่าทำเป็นเล่นกับโปรแกรมเมอร์ระดับมหาลัยเชียว

สมัยผมเป็นทีมแอดมินของมหาวิทยาลัย เราบล็อกการใช้งานโปรแกรมบิท และโปรแกรมต้องห้าม

ชนิดที่ บล็อกด้วยฮาร์ดแวร์ราคาหลายล้านกันเลยทีเดียว  ดูแล้ว ไม่น่ามีช่องไหนให้หลุดรอดไปได้

มันดันมีนักศึกษาคนหนึ่ง ทำเซิร์ฟเวอร์อูบันตู เป็นพร็อกซี่ภายนอกมาขายยูสเซอร์ให้กับเพื่อนนักศึกษา หัวละ 300 ต่อเดือน

เพื่อให้นักศึกษา  ผ่านทางเน็ตเวิร์คของมหาลัยออกไปใช้พร็อกซี่ของเขา ซึ่งสามารถโหลดบิท เปิดเว็บโป๊ เว็บอะไรก็ได้

เราพยายามเอาผิดเขาทั้งทางระเบียบมหาวิทยาลัย พรบ.คอมพิวเตอร์ หรือแม้แต่ทางกฏหมาย  แต่ในเบื้องต้นทำอะไรไม่ได้เลย

นักศึกษาคนนั้นก็ยังคงกอบโกยเงินจากไอเดียและความสามารถของเขาอยู่อย่างต่อเนื่อง

จนสุดท้าย โต๊ะพนันบอลของคนใหญ่คนโตคนหนึ่ง ซึ่งตั้งเซิร์ฟเวอร์อยู่ในประเทศเวียดนาม

ก็มาคว้าตัวเขาไปด้วยผลตอบแทนมหาศาล ตั้งแต่เขายังไม่ทันขึ้นปี 3 เราจบปัญหานั้นมาได้โดยไม่ได้ทำอะไรเลย

โปรแกรมเจ้าปัญหานั้น ชื่อว่า"แอนท์โฮล" หรือ รูมด
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #80 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 02:36:35 PM »

ถ้าไม่ต่อสายดิน... ของดีแค่ไหนก็ดูดทั้งนั้นแหละครับ...
และเช่นกัน... ของห่วยๆ ถ้ารู้จักระวังมันก็ปลอดภัยพอ...
สำคัญที่คนรับฟังข่าวสารต้องมีสติและปัญญา...
เพื่อนำไปวิเคราะห์... ไม่ใช่สักแต่ว่าเขาพาไป...

กรอกเรื่องอะไรมาก็เชื่อหมด...

ครับ

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  อ่ะ  ฮา

ยายก็พาล  หมอ  "กระเด็น"  เมาหมัด ไปกับ พี่ Sittipong ด้วยง่ะ  ฮา

555555555 ไฟรั่ว  ไฟดูด  ไฟช๊อต  ฮาาาาาาาาาาาาาาาา
รีบไปซื้อ  "สวิท"  ตัดก่อนตาย  มาใช้ด้วย อ่ะ  ฮา 555555555

ไอ้  "Adaptor"  ชาร์ทไฟ  เข้า  "แตด เหล็ด"  เนี่ยะ  ฮา
มันก้อนเท่า  ชาร์ท มือถือ ของยาย  อ่ะ  ฮา

ไฟเข้า 220 v.  ไฟออก 6 v  สี่ ห้า หก ร้อย  มิลิแอมป์แปร์  อ่ะ  ฮา

ไอ้ไฟ  6 โวลต์ เนี่ยะ  ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หมอนพพร  เขาเอาไป  จี้  กระตุ้น  "กระจู๋"  ที่มันไม่ทำงาน  อ่ะ  ฮา

555555 แล้วมันจะ  "ดูด"  ตายมั้ยเนี่ยะ  ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ตอนนี้  "The sun"  เอาไปเล่นเป็นข่าว  ไปทั่วโลกแล้วอ่ะ  ฮา
http://www.thesun.co.uk/sol/homepage/irishsun/irishsunnews/4534086/Rosanna-Davisons-Playboy-shoot.html

5555  "แตด เหล็ด"   ฮา    ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #81 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 02:50:03 PM »

ใช่ครับ

สมัยเรียน รุ่นพี่ก็จำกัดสิทธิผมตลอด

จบ มานาน แล้ว พูดได้ hack server แผนก เอา ข้อสอบปลายออกมาแจกเพื่อน

แต่ผมตกวิชานี้เพราะละอาย ไปซ่อมเอาทีหลัง

ทำแค่อยากรู้ รู้แล้ว ก็พอ ไม่เอาไปใช้ในทางที่ไม่ดี

เหมือนที่ผมกำลังพูดอยู่ ใน youtube ไม่สนใจวิธีการ

แค่ผลรับออกมา ตามที่เราต้องการก็พอแล้ว
Hero Member

« ตอบ #82 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 03:43:14 PM »

ผมว่าแล้วแต่เกรดที่สั่งมากกว่า  ของจีนดี ๆ มีเยอะครับ  อย่างที่รู้ ๆ กัน

รัฐบาลกินค่าคอมมิฯ 

มันจะได้ของดี ๆ
ไว้ให้เด็กใช้ได้ไง   บู่

ไม่รู้ว่ายายมีปัญหาอะไรกับปลาทะเลหรือเปล่า
ถ้ากินแล้วฉลาดจริงยายน่าจะไปบอก "น้องปู" ของยายกินบ้างนะ..
ท่าทางบ้านจะห่างไกล "แหลมเจริญ" เยอะ...

เลยหันมานั่ง "แดรก" แท๊ปเล็ตซะพุงกาง สมองฝ่อ... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  อ่ะ  ฮา

คุยเรื่องการ  "จัดซื้อ"    กับผู้รับเหมา  กับคนกรีดยาง   ฮา
คุยง่าย  สบายมือยาย  เลย  อ่ะ  ฮา5555555

การจัดซื้อ  ครั้งนี้   "รัฐบาลไทย"  ที่มีนายก "ปู"  คนสวย ของยาย 
เจราจาผ่าน  กระทรวงการต่างประเทศ   ไปถึงรัฐบาล จีน เลย อ่ะ ฮา
เป็นการซื้อแบบ  จี ทู จี    "Governtment to Government"   อ่ะ ฮา

พี่ Sittipong กับ  dignitua  รู้มั้ย  แปลว่าอะไร  ฮา

ทางฝั่งไทย  เป็นฝ่ายกำหนด   TOR  อ่ะ  ฮา
555  รู้มั้ย   Terms of Reference  แปลว่าอะไร  ฮา

ทางไทยเป็นฝ่ายกำหนด สเปค  ว่าต้องการ  "คุณสมบัติ"  อะไรบ้าง  ฮา
แล้วขอให้ทางรัฐบาลจีน  คัดเลือก  บริษัทผู้ผลิต  มาให้ไทยเลือก
ทางจีนเขาส่งชื่อมา  4 ราย  อ่ะ  ฮา
ทั้งสี่ราย  ชั้นยอดทั้งนั้น  ทำตามสเปคที่เรากำหนดได้  ฮา

พอเขาตอบกลับมา  นายกปู  "แสนสวย"  ของยาย  ก็งงงงงงงงงงงงงง อ่ะ ฮา
ทำมัยส่งมาให้เยอะ จัง  หวังว่าจะให้ช่วยเลือก   ช่วย  "ตัดสินใจ" 
เผื่อมีอะไร  จะได้  "ด่า"  ได้เต็มปาก   อ่ะ ฮา

นายกปู  แกพูดภาษาจีนไม่ได้  ภาษาอังกฤษ  เป็นนิดหน่อย ฮา
แกถามกลับไปว่า  " R y sure "  ถ้ารัฐบาลเหงา  ต้องบอกว่า  "ยู ชั่ว"  แน่ๆ  ฮา

ทางจีนตอบกลับมาว่า  " เห่ามา  เห่ามา   ซินเจี่ยหยู่อี่ ซินนี้ฮวดไช้  "  ไว้ใจได้  อ่ะ ฮา

นายกปูเธอ  "โล่งใจ"    แต่  "อก" คงไม่โล่ง  อ่ะ ฮา

จะเลือกซื้อ  บริษัทนั้น  บริษัทนี้  เดี๋ยว "รัฐบาลเหงา"  ก็แดรก อีก อ่ะ ฮา
ก็เลยจัดให้มีการ  "แข่งขัน"  ราคา  ใครทำได้  ในสเปคนี้  จำนวนนี้  เอาไปเลย  อ่ะ ฮา

งบประมาณ  ใกล้  "สองพันล้านบาทไทย"  อ่ะ  ฮา
แลกกับจำนวน  "แตด เหล็ด" เกือบ  หนึ่งล้านชุด  ฮา

ถ้าเป็นยาย  ยายก็  "ค้อน"  เอาอ่ะ ฮา
ไม่เปิดช่อง  ให้  "แดก"  เลย อ่ะ  ฮา

555 ไม่เหมือน  งบ  "กูเข้มแข็ง"  อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #83 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 04:11:00 PM »

ที่ผ่านมายายบ๊าบคงไม่เข้าใจที่ผมกำลังบอกล่ะมั้งครับ   Cheesy

๑. ผมบอกว่าเด็กเล็กขนาดนี้ (ป.๑ - ป.๓)  ควรให้หัดเขียน  ฝึกใช้มือเขียนตัวหนังสือ  อ่านหนังสือจากหนังสือกระดาษก่อน
ส่วนหลังจากนี้ก็ให้เอาแทบแล๊ตมาเสริม  ใช้ช้าไปนิดมันไม่สายไปหรอก  ให้เด็กเขียนหนังสือเป็น  อ่านหนังสือคล่องก่อน
จะใช้เมื่อไหร่มันไม่ใช่ปัญหา

๒. ผมบอกว่าเมื่อซื้อแทบแล็ตมาแล้วก็ควรซื้อที่มันมีคุณภาพเหมาะสมตามมาตรฐานครับ  ส่วนการจัดซื้อใครจะแดกหรือไม่นั้น
มันก็แดกกันทุกรัฐบาลแหละครับ  หรือยายบ๊าบกล้าสาบานว่ารัฐบาลปูไม่แดก ..... ฮา   Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Hero Member

« ตอบ #84 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 11:43:10 AM »

ยายนำข้อมูล  มาแสดง  ไม่ได้หวัง  ต้องการ 
ให้เกิดการ "โต้แย้ง"  ชนิดไม่สร้างสรรค์ อ่ะ  ฮา

http://www.dekthai.net/OTPC-in-China/FLV/index.html

หัว...ฆรวย

Easy
Full Member

คะแนน 112

take It easy...

« ตอบ #85 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 02:20:02 PM »

หลายท่านอาจเข้าใจผิดนึกว่ารัฐบาลจ้างบริษัท SAP เยอรมัน ยักษ์ใหญ่ผู้ผลิตโปรแกรมป้องกันไวรัสคอมพิวเตอร์ รับงาน 120 ล้าน บล็อคเว็บโป๊ แท็บเล็ตเด็ก ป.1

บริษัท SAP ที่รัฐบาลไทยว่าจ้างมันเป็นเพียงบริษัทท้องถิ่นในไทย (ไม่ได้เกี่ยวข้องกับบริษีท SAP ในประเทศเยอรมนี) และมีเวลา 90 วันที่จะต้องจัดส่งซอฟแวร์ที่คาดว่าจะติดตั้งบนเครื่องแท็บเล็ตภายในวันที่ 1 ธันวาคม ซึ่งโปรแกรมดังกล่าวไม่เพียงแต่จะบล็อคเวปที่ไม่พึงปรารถนาแต่จะบล็อคการ เข้าถึงเว็บทุกประเภท อย่างไรก้ตามยังไม่มีความชัดเจนว่าจะสามารถดำเนินการติดตั้งบนแท็บเล็ตทุกเครื่องได้อย่างไร ในเมื่อมีการแจกจ่ายเครื่องออกไปแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2012, 02:28:06 PM โดย Easy » บันทึกการเข้า

"จงจำไว้นะ...เมื่อยังไม่ถึงเวลาเทพเจ้าองค์ใดจะคิดช่วยเจ้าไม่ได้
ครั้นถึงเวลา...ทั่วฟ้าจบดินก็ต้านเจ้าไม่อยู่...จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดิน เมื่อบุญเราไม่เคยสร้างไว้เลย จะมีใครที่ไหนมาช่วยเจ้า..."

เจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พฺรหฺมรํสี)
Easy
Full Member

คะแนน 112

« ตอบ #86 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 02:38:39 PM »

Tablet จีน แท็บเล็ต ป.1 เขาผลิตกันยังไงมาดูกัน

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=AfyAjkPIYyc#!

"จงจำไว้นะ...เมื่อยังไม่ถึงเวลาเทพเจ้าองค์ใดจะคิดช่วยเจ้าไม่ได้
ครั้นถึงเวลา...ทั่วฟ้าจบดินก็ต้านเจ้าไม่อยู่...จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดิน เมื่อบุญเราไม่เคยสร้างไว้เลย จะมีใครที่ไหนมาช่วยเจ้า..."

เจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พฺรหฺมรํสี)
Hero Member

« ตอบ #87 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 09:11:20 PM »

หลายท่านอาจเข้าใจผิดนึกว่ารัฐบาลจ้างบริษัท SAP เยอรมัน ยักษ์ใหญ่ผู้ผลิตโปรแกรมป้องกันไวรัสคอมพิวเตอร์ รับงาน 120 ล้าน บล็อคเว็บโป๊ แท็บเล็ตเด็ก ป.1

บริษัท SAP ที่รัฐบาลไทยว่าจ้างมันเป็นเพียงบริษัทท้องถิ่นในไทย (ไม่ได้เกี่ยวข้องกับบริษีท SAP ในประเทศเยอรมนี) และมีเวลา 90 วันที่จะต้องจัดส่งซอฟแวร์ที่คาดว่าจะติดตั้งบนเครื่องแท็บเล็ตภายในวันที่ 1 ธันวาคม ซึ่งโปรแกรมดังกล่าวไม่เพียงแต่จะบล็อคเวปที่ไม่พึงปรารถนาแต่จะบล็อคการ เข้าถึงเว็บทุกประเภท อย่างไรก้ตามยังไม่มีความชัดเจนว่าจะสามารถดำเนินการติดตั้งบนแท็บเล็ตทุกเครื่องได้อย่างไร ในเมื่อมีการแจกจ่ายเครื่องออกไปแล้ว

Tablet จีน แท็บเล็ต ป.1 เขาผลิตกันยังไงมาดูกัน

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=AfyAjkPIYyc#!

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่  อี่ ซี่ย์  อ่ะ  ฮา

ก่อนที่จะเปลี่ยนไปคุยเรื่อง  อื่นๆ  อ่ะ ฮา
ยายขอ   สอบถาม ว่า    "ประเด็น" ที่เถียงกัน   
ห้า หรือ หก หน้า  ที่แล้ว  มัน  "Final"  มั้ย   
จะได้ไม่ต้อง  ย้อนกลับ มาคุย อีก อ่ะ  ฮา

ยายเห็น แว๊บ  ตอนบ่ายแก่ๆ  พี่อี่ซี่ย์
ยกประเด็น  เรื่อง  "ศูนย์บริการ"  มาแปะ อ่ะ ฮา

555 ยายเขียนถูกใช่มั้ย  ฮา

หัว...ฆรวย

Easy
Full Member

คะแนน 112

« ตอบ #88 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 09:44:37 PM »

เมื่อตอนกลางวันผมเอารูปศูนย์บริการแท็บเล็ตในไทยมาโพสไว้ แต่เอาออกเพราะอาจจะเข้าข่ายเรื่องการเมืองซึ่งมันจะไม่ค่อยเหมาะในหน้านี้ อีกประเด็นเรื่องความเหมาะสมสำหรับเด็กเล็กผมเ็ห็นว่าไม่เหมาะสม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2012, 09:58:12 PM โดย Easy » บันทึกการเข้า

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #89 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 09:39:59 AM »

เอามาฝาก... สำหรับเนื้อหาในแท็บเล็ต ป.๑ ครับ... พอดีมีคนเอาขึ้นเว็บเขตพื้นที่ฯ ไว้... ผมเลยดึงมาฝาก... เนื้อหาเหมือนในแท็บเล็ตทุกประการ... แต่บางทีการเปิดไฟล์วิดีโอ... อาจจะมีปัญหาสำหรับเครื่องที่มีโปรแกรมจำพวก IDM ครับ... ไหว้

http://www.chaiyaphum2.go.th/chai0205/LSystem/main.html
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์