เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 11:21:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แท็บเล็ต ป 1 ฟรี แต่ไม่อยากหลานใช้กลัวระเบิดใส่หน้า  (อ่าน 12448 ครั้ง)
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #105 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 09:42:21 PM »

ลองไปดูของอินเดีย เขาพยายามให้คอมพิวเตอร์แพร่หลายจนถึงข้างถนน ในขณะที่เรามีสองอย่าง เฉยๆ กับ ค้านแหลก
สมัยเรียนวิชานี้มีโจทย์ข้อหนึ่งที่ท้าทายมากคือพัฒนาให้ระบบสามารถใช้ได้ทุกวัยแม้กระทั่งกลุ่มที่ไม่มีการศึกษาหรือเรียกว่า no read no write เคยเห็นอเมริกันสอนเด็กประถมให้เขียนโปรแกรมภาษา BASIC ด้วยคำสอนแบบที่เป็นธรรมชาติ ต่างกับของเราโดยสิ้นเชิง

http://www.hole-in-the-wall.com/

ของเราคงกลัวคนฉลาด จะหลอกยาก หมดทางหากิน เดี๋ยวไส้กิ่ว  ขนาดบางคนยังเคยบอกเป็นฝ่ายค้านอดอยากปากแห้ง  ยี๊

รูปแบบดูเหมือนดี ถ้าไม่แฝงด้วยการโกงกิน...

เด็กเล่นทอยเส้น, ดีดลูกหิน, กระโดดหนังยาง หรือระบายสีวาดรูป.. ผมยังเห็นว่าดีกว่าโปรแกรมที่จิ้มสีแล้วนำมาลงในที่ว่างในโปรแกรม... สอนได้แต่จินตนาการแต่ไม่ได้ฝึกฝนจากการใช้สมองบังคับข้อมือให้ลงเส้นหนักเบาและกะเกณฑ์ไม่ให้ออกนอกเส้น...

หากการเรียนรู้เทคโนโลยีสำคัญกว่าการเรียนรู้รากเหง้า.. ผมกล้าพูดเลยว่าเด็กยุคนี้ในวันข้างหน้าจะปัญญาอ่อน ไม่ต้องคำนึงถึงสมการ ไม่เข้าใจการเทียบบรรญัตฺไตรยางค์ ไม่มีวินัย ไม่มีศักดิ์ศรี และจะทำตามตัวอย่างเลวๆที่ทำยังไงก็ได้เพื่อได้เงินเพื่อให้ได้รับการยอมรับว่าเป็นคนเก่งเหมือนเสียงส่วนนึงที่เป็นรากเหง้าของปัญหาก่อกำเนิดเชื้อชั่วมาครอบงำคนทั้งสังคมขึ้นมา...

ผมยอมให้สังคมไร้เทคโนโลยีแต่มีปัญญาทำมาหากิน ดีกว่าเด็กอายุ 14 ขายตัว เพื่อแลกที่จะได้เทคโนโลยี ที่ไม่รู้จะทำประโยชน์อะไร... นอกจากจะไปคุยว่าทันสมัยกับสังคม...

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #106 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 10:33:40 PM »

หึๆๆ คนฉลาดปกครองยาก ทำให้โง่เข้าใว้

แต่เทคโลโลยี มันก็มีดีของมัน แต่จะใช้ตรงใหน นั่นน๊ะซิ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #107 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 10:27:50 AM »

ได้มาผมเห็นแต่เล่นเกมส์กันนะพี่

อยากสนับสนุนการอ่านของเด็ก ก็เอาเงินจำนวนนี้ไปซื้อหนังสือมา ตกเย็นให้เด็กเอากลับบ้านไปอ่าน มีสมุดไว้ให้พ่อแม่เซ็นต์ชื่อกำกับทุกครั้ง ให้ดีก็เลือกหนังสือที่มีการเลื่อนเลเวลตามระดับเนื้อหา/ความสามารถในการอ่านของเด็ก

ถูกกว่าโครงการผลาญเงินปัญญาอ่อนแบบนี้เยอะ  ยี๊

What man is a man , who does not make the world better?
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #108 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 07:52:20 PM »

คุณมดแดงไม่ค่อยออกมาหรอกครับ... รอยายบ๊าบมาแถจะเร็วกว่ากระมังครับ... ฮา...

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่นายสมชาย (ฮา)  อ่ะ  ฮา

นึกว่ามีอะไร  "ใหม่"   อ่ะ  ฮา
ที่แท้เรื่อง  "ชั่งไข่"  ขายเป็นกิโล   ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ยายเคยจำได้ว่า  เขียนเรื่อง  ในสนามกีฬาศุภชลาศรัย อ่ะ ฮา

พอโฆษก  ประกาศ  คุณ "สมชาย"  กรุณาไปพบญาติ ที่หน้าสนามด้วย
คน  "ครึ่งสนาม"  ลุกขึ้นยืนพร้อมกัน  แล้วเดินออกจาก  "อัฒจันทร์"  อ่ะ  ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ลองไปดูของอินเดีย เขาพยายามให้คอมพิวเตอร์แพร่หลายจนถึงข้างถนน
ในขณะที่เรามีสองอย่าง เฉยๆ กับ ค้านแหลก

สมัยเรียนวิชานี้มีโจทย์ข้อหนึ่งที่ท้าทายมากคือพัฒนาให้ระบบสามารถใช้ได้ทุกวัย
แม้กระทั่งกลุ่มที่ไม่มีการศึกษาหรือเรียกว่า no read no write
เคยเห็นอเมริกันสอนเด็กประถมให้เขียนโปรแกรมภาษา BASIC
ด้วยคำสอนแบบที่เป็นธรรมชาติ ต่างกับของเราโดยสิ้นเชิง

http://www.hole-in-the-wall.com/

ของเราคงกลัวคนฉลาด จะหลอกยาก หมดทางหากิน เดี๋ยวไส้กิ่ว 
ขนาดบางคนยังเคยบอกเป็นฝ่ายค้านอดอยากปากแห้ง  ยี๊

รูปแบบดูเหมือนดี ถ้าไม่แฝงด้วยการโกงกิน...

เด็กเล่นทอยเส้น, ดีดลูกหิน, กระโดดหนังยาง หรือระบายสีวาดรูป..
ผมยังเห็นว่าดีกว่าโปรแกรมที่จิ้มสีแล้วนำมาลงในที่ว่างในโปรแกรม... สอนได้แต่จินตนาการ
แต่ไม่ได้ฝึกฝนจากการใช้สมอง  บังคับข้อมือให้ลงเส้นหนักเบาและกะเกณฑ์ไม่ให้ออกนอกเส้น...

หากการเรียนรู้เทคโนโลยีสำคัญกว่าการเรียนรู้รากเหง้า..
ผมกล้าพูดเลยว่าเด็กยุคนี้ในวันข้างหน้าจะปัญญาอ่อน
ไม่ต้องคำนึงถึงสมการ ไม่เข้าใจการเทียบบรรญัตฺไตรยางค์ ไม่มีวินัย ไม่มีศักดิ์ศรี
และจะทำตามตัวอย่างเลวๆที่ทำยังไงก็ได้  เพื่อได้เงิน  เพื่อให้ได้รับการยอมรับว่าเป็นคนเก่ง
เหมือนเสียงส่วนนึงที่เป็นรากเหง้า  ของปัญหาก่อกำเนิดเชื้อชั่วมาครอบงำคนทั้งสังคมขึ้นมา...

ผมยอมให้สังคมไร้เทคโนโลยีแต่มีปัญญาทำมาหากิน ดีกว่าเด็กอายุ 14 ขายตัว
เพื่อแลกที่จะได้เทคโนโลยี ที่ไม่รู้จะทำประโยชน์อะไร... นอกจากจะไปคุยว่าทันสมัยกับสังคม...

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ dignitua  อ่ะ  ฮา

ยาย  "ขมวดปม"  ได้เหลือนิ๊ดเดียว  อ่ะ  ฮา
พี่ dignitua  แนะนำให้  "ปอ - เปียง" เหมือนลุงเมธ บอกอ่ะ ฮา
555555555555555555555555  ปอ เปียง  ฮา 5555555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #109 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 08:06:07 PM »

คุณมดแดงไม่ค่อยออกมาหรอกครับ... รอยายบ๊าบมาแถจะเร็วกว่ากระมังครับ... ฮา...

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่นายสมชาย (ฮา)  อ่ะ  ฮา

นึกว่ามีอะไร  "ใหม่"   อ่ะ  ฮา
ที่แท้เรื่อง  "ชั่งไข่"  ขายเป็นกิโล   ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ยายเคยจำได้ว่า  เขียนเรื่อง  ในสนามกีฬาศุภชลาศรัย อ่ะ ฮา

พอโฆษก  ประกาศ  คุณ "สมชาย"  กรุณาไปพบญาติ ที่หน้าสนามด้วย
คน  "ครึ่งสนาม"  ลุกขึ้นยืนพร้อมกัน  แล้วเดินออกจาก  "อัฒจันทร์"  อ่ะ  ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ลองไปดูของอินเดีย เขาพยายามให้คอมพิวเตอร์แพร่หลายจนถึงข้างถนน
ในขณะที่เรามีสองอย่าง เฉยๆ กับ ค้านแหลก

สมัยเรียนวิชานี้มีโจทย์ข้อหนึ่งที่ท้าทายมากคือพัฒนาให้ระบบสามารถใช้ได้ทุกวัย
แม้กระทั่งกลุ่มที่ไม่มีการศึกษาหรือเรียกว่า no read no write
เคยเห็นอเมริกันสอนเด็กประถมให้เขียนโปรแกรมภาษา BASIC
ด้วยคำสอนแบบที่เป็นธรรมชาติ ต่างกับของเราโดยสิ้นเชิง

ของเราคงกลัวคนฉลาด จะหลอกยาก หมดทางหากิน เดี๋ยวไส้กิ่ว  
ขนาดบางคนยังเคยบอกเป็นฝ่ายค้านอดอยากปากแห้ง  ยี๊

เด็กเล่นทอยเส้น, ดีดลูกหิน, กระโดดหนังยาง หรือระบายสีวาดรูป..
ผมยังเห็นว่าดีกว่าโปรแกรมที่จิ้มสีแล้วนำมาลงในที่ว่างในโปรแกรม... สอนได้แต่จินตนาการ
แต่ไม่ได้ฝึกฝนจากการใช้สมอง  บังคับข้อมือให้ลงเส้นหนักเบาและกะเกณฑ์ไม่ให้ออกนอกเส้น...

หากการเรียนรู้เทคโนโลยีสำคัญกว่าการเรียนรู้รากเหง้า..
ผมกล้าพูดเลยว่าเด็กยุคนี้ในวันข้างหน้าจะปัญญาอ่อน
ไม่ต้องคำนึงถึงสมการ ไม่เข้าใจการเทียบบรรญัตฺไตรยางค์ ไม่มีวินัย ไม่มีศักดิ์ศรี
และจะทำตามตัวอย่างเลวๆที่ทำยังไงก็ได้  เพื่อได้เงิน  เพื่อให้ได้รับการยอมรับว่าเป็นคนเก่ง
เหมือนเสียงส่วนนึงที่เป็นรากเหง้า  ของปัญหาก่อกำเนิดเชื้อชั่วมาครอบงำคนทั้งสังคมขึ้นมา...

ผมยอมให้สังคมไร้เทคโนโลยีแต่มีปัญญาทำมาหากิน ดีกว่าเด็กอายุ 14 ขายตัว
เพื่อแลกที่จะได้เทคโนโลยี ที่ไม่รู้จะทำประโยชน์อะไร... นอกจากจะไปคุยว่าทันสมัยกับสังคม...

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ dignitua  อ่ะ  ฮา

ยาย  "ขมวดปม"  ได้เหลือนิ๊ดเดียว  อ่ะ  ฮา
พี่ dignitua  แนะนำให้  "ปอ - เปียง" เหมือนลุงเมธ บอกอ่ะ ฮา
555555555555555555555555  ปอ เปียง  ฮา 5555555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

มันไม่ใช่ความพอเพียง แต่มันเกินพอ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2012, 07:48:11 AM โดย dignitua-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

Hero Member

« ตอบ #110 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 08:32:37 PM »

มันไม่ใช่ความพอเพียง แต่มันเกินพอ..

มุกควายๆเมื่อก่อนที่จะเอาการศึกษาเข้ากับ อบต. นั่นน่ะควายครับ เอาการศึกษาเป็นเครื่องมือเพื่อบังคับใช้องค์กรท้องถิ่น...

แล้วก็เอาบุคลากรของรัฐไปผูกกับฐานเสียง เลี้ยงให้ควายตั้งแต่เด็ก พ่อแม่ยิ่งควายอยู่แล้ว ทุกอย่างยิ่งควายไปหมด...

วิวัฒนาการเลวมากกว่าสมองของคน.. ก็เข้าหลักให้คนเป็นควาย..

รู้อยู่แล้วยังมาพิมพ์... นี่ถ้าไม่เกรงใจจะเรียกความคิดเหี้ยๆด้วยซ้ำครับ...

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ dignitua  อ่ะ ฮา

ไม่ได้กิน  "ปลาทะเล"  นานเท่าไหร่ แล้วอ่ะ  ฮา   ยิ้มีเลศนัย ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #111 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 08:37:44 PM »

มุกควายๆเมื่อก่อนที่จะเอาการศึกษาเข้ากับ อบต. นั่นน่ะควายครับ เอาการศึกษาเป็นเครื่องมือเพื่อบังคับใช้องค์กรท้องถิ่น...

แล้วก็เอาบุคลากรของรัฐไปผูกกับฐานเสียง เลี้ยงให้ควายตั้งแต่เด็ก พ่อแม่ยิ่งควายอยู่แล้ว ทุกอย่างยิ่งควายไปหมด...

วิวัฒนาการเลวมากกว่าสมองของคน.. ก็เข้าหลักให้คนเป็นควาย..

รู้อยู่แล้วยังมาพิมพ์... นี่ถ้าไม่เกรงใจจะเรียกความคิดเหี้ยๆด้วยซ้ำครับ...

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ dignitua  อ่ะ ฮา

ไม่ได้กิน  "ปลาทะเล"  นานเท่าไหร่ แล้วอ่ะ  ฮา   ยิ้มีเลศนัย ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ถ้าอย่างนั้นยายลองถกเอาปัญญาซิ ว่าเด็ก ป.๑ มันได้ประโยชน์อะไรกับแท็บเล็ต..

Hero Member

« ตอบ #112 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 08:45:04 PM »

ถ้าอย่างนั้นยายลองถกเอาปัญญาซิ ว่า
เด็ก ป.๑ มันได้ประโยชน์อะไรกับแท็บเล็ต..

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ dignitua  อ่ะ  ฮา

ได้  "ของฟรี"  งัย  ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

555 อย่าไปกิน "ลีโอ" เยอะ  ฮา

หัว...ฆรวย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #113 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 08:58:07 PM »

ช่วงนี้เน้นถ่ายรูป ท่องเที่ยว เลิกกินเหล้าแล้วยาย... ยิ้มีเลศนัย

kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #114 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 09:25:45 PM »

ผมอยู่ในหลายเซกชั่นงาน

ไม่เห็นด้วยกับการปริ้นงานส่ง

อาจารย์ก็ไม่ค่อยอ่าน

ยังชอบงานเขียนมากกว่า

เทียบคนสมัย. เมื่อ 50 ปีก่อน. กับเด็กปัจจุบัน

เรียนวิชาเดียวกัน. คนเมื่อ 50 ปีก่อน. ผ่านไ 10ปี. ก็ยังจำได้

แต่เด็กปัจจุบัน. จะจำได้ใหม

ผมมีตัวอย่างคนที่ส่งผมเรียน

ผมเห็นแล้วอึ้ง.  เขาจบวิศวะบางมดรุ่นเก้าเกียรตินิยม อันดับ 1

สอนลูกสอบเข้า. มหาลัย

เขียนตารางธาตุ. เคมี. จากกระดาษเปล่าๆ. พร้อมสอนวิธีคำนวนด้วย

เขาหันมาบอกผมว่า. นี่เรียนต้องอย่างกูผ่านมากี่ปีก็ยังจำได้. อย่างพวกมึงหันหลังก็กองไว้ตรงนั้นหมดแล้ว
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #115 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 07:25:06 AM »

ได้มาผมเห็นแต่เล่นเกมส์กันนะพี่

อยากสนับสนุนการอ่านของเด็ก ก็เอาเงินจำนวนนี้ไปซื้อหนังสือมา ตกเย็นให้เด็กเอากลับบ้านไปอ่าน มีสมุดไว้ให้พ่อแม่เซ็นต์ชื่อกำกับทุกครั้ง ให้ดีก็เลือกหนังสือที่มีการเลื่อนเลเวลตามระดับเนื้อหา/ความสามารถในการอ่านของเด็ก

ถูกกว่าโครงการผลาญเงินปัญญาอ่อนแบบนี้เยอะ  ยี๊

ที่โรงเรียนลูกผมเรียนให้กลับมาบ้านตอนวันศุกร์ อาทิตย์ละเล่มนำไปคืนวันจันทร์ ครับ ถ้าเขายังอ่านไม่คล่องเราก็ต้องอ่านให้เขาฟังครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #116 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 11:12:39 AM »

เด็กๆที่โรงเรียนลูกผมมันนั่งJaguar XF , Porsche Cayenneไปโรงเรียนกันเยอะแยะ แต่ยังไม่เห็นมีใครใช้กันเลย...เพื่อนๆไอปันใช้อยู่1-2คนตอนอนุบาล พอขึ้นประถมมันก็เลิกเล่นกันแล้ว

ขนาดดินสอยังพร้อมใจกันใช้แบบไม้ พกที่เหลาไปเหลากันเองทั้งโรงเรียน..........

แต่ถ้าไปถามว่าสัตว์เลี้ยงลูกด้วยนมอะไรที่ออกลูกเป็นไข่ รับประกันว่ามันตอบกันได้เกินครึ่ง

What man is a man , who does not make the world better?
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8]
  พิมพ์