เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 06:15:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนใหม่ซื้อมาราคาเกือบ 8 หมื่น แต่เหมือน "ปืนเถื่อนซะงั้น"  (อ่าน 10599 ครั้ง)
howdies
=========
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

สั้นอัน.... ยาวอัน เท่านี้พอก่อน

« เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 07:46:30 PM »

เรื่องก็คือ...
ผมนำปืนที่อุตส่าห์เก็บเงินซื้อมาด้วยราคาประชาชนตาดำ ๆ สนนราคาเกือบ ๆ 8 หมื่น
ไปขึ้นทะเบียนที่ อ.เมือง สระบุรี (ขอ ป.4)
นานร่วม 3 เดือนเข้าไปแล้ว ไม่มีความคืบหน้า
โทรถามที่อำเภอ จนท. บอกว่า "รอเข้าพบนาย"
แล้วเมื่อไหร่จะได้เข้าพบ "ก็ไม่ทราบ"
อ้าว!!! แล้วเมื่อไหร่ปืนผมจะมีทะเบียนถูกต้องกะเค้าซะที
มีปืนถูกกฏหมาย อยู่ ๆ ก็ไม่ต่างจากปืนเถื่อนซะงั้น
พูดแล้วเซ็งครับพี่น้องครับ

Long live the King
unknow13
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 08:06:37 PM »

เรื่องก็คือ...
ผมนำปืนที่อุตส่าห์เก็บเงินซื้อมาด้วยราคาประชาชนตาดำ ๆ สนนราคาเกือบ ๆ 8 หมื่น
ไปขึ้นทะเบียนที่ อ.เมือง สระบุรี (ขอ ป.4)
นานร่วม 3 เดือนเข้าไปแล้ว ไม่มีความคืบหน้า
โทรถามที่อำเภอ จนท. บอกว่า "รอเข้าพบนาย"
แล้วเมื่อไหร่จะได้เข้าพบ "ก็ไม่ทราบ"
อ้าว!!! แล้วเมื่อไหร่ปืนผมจะมีทะเบียนถูกต้องกะเค้าซะที
มีปืนถูกกฏหมาย อยู่ ๆ ก็ไม่ต่างจากปืนเถื่อนซะงั้น
พูดแล้วเซ็งครับพี่น้องครับ
ถามไปโต้งๆเลยครับพี่ว่านายคนใหนชื่ออะไร รึไม่เราเข้าไปหาเองเลยมัวแต่รอผมว่าไม่ได้เรื่องหรอกครับ ผมไม่ได้ว่านะครับเรื่องบางเรื่องเดินเรื่องเองจะง่ายกว่าเยอะ

หนังสือที่ดี
บอกไม่ได้จาก "หน้าปก"
ใจที่สกปรก
ก็บอกไม่ได้จาก "หน้าตา"
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 09:27:23 PM »

อำเภอเมืองหระรีขึ้นชื่ออยู่แล้ว  Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
อิติปิโสธงชัย รักในหลวง
The best it yet to be......
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 12:16:53 AM »

ยิ้มีเลศนัยเขารอท่านจขกท.อัดฉีดหรือเปล่า รองเลียบๆเคียงๆดูซิ ยิ้มีเลศนัย

ผมก็คือส่วนหนึ่งของความไม่เป็นกลาง เพราะผมอยู่ข้างในหลวง
ss-bk
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 06:34:39 AM »

รอป.4 ใช่ไหมครับ

ยื่นหลักฐานครบตามขั้นตอน(พร้อมใบตัดโอน)แล้ว ไม่ต้องกังวล ยังไงก็ต้องออกป.4

ใจร้อน ก็ขอเข้าพบ-สอบถามได้เลยครับ รู้จักกันไว้ อาจได้ป.3 ใบถัดไปนะครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 06:39:53 AM »

เป็นงั้นไป Grin Grin Grin
รอป.4 ใช่ไหมครับ

ยื่นหลักฐานครบตามขั้นตอน(พร้อมใบตัดโอน)แล้ว ไม่ต้องกังวล ยังไงก็ต้องออกป.4

ใจร้อน ก็ขอเข้าพบ-สอบถามได้เลยครับ รู้จักกันไว้ อาจได้ป.3 ใบถัดไปนะครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขอป3 ต่อเลยครับ Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 08:51:38 AM »

เป็นนายสมชายจะแกล้งทำหรังสือทวงใบ ป.4 เล่นๆ... ทำหนังสือทวงไปทุกสัปดาห์ ทวงมันอยู่เรื่อยๆ แล้วให้เขาลงรับเป็นหลักฐานเอาไว้ด้วย...

ทวงเอามันส์ เผื่อหาเรื่องฟ้องศาลปกครองเล่นๆให้รกโรงรกศาลอย่างนั้นแหละ ด้วยความหมั่นไส้... ช่วงนี้ไม่มีอะไรทำ เพราะหุ้นไม่วิ่ง... ฮา...
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 09:03:29 AM »

ช่วงนี้พี่สมชาย(ฮา) ก็เขียนหนังสือเคล็ดลับการเล่นหุ้นขายเลยครับ เอาแบบอ่านง่ายๆเข้าใจง่ายๆไม่ต้องอิงวิชาการมากนัก  เยี่ยม
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 09:20:05 AM »

ช่วงนี้พี่สมชาย(ฮา) ก็เขียนหนังสือเคล็ดลับการเล่นหุ้นขายเลยครับ เอาแบบอ่านง่ายๆเข้าใจง่ายๆไม่ต้องอิงวิชาการมากนัก  เยี่ยม

เขียนหนังสือมันไม่ได้เงินครับ, สูตรสำเร็จคือยอดขาย 3000 เล่มราคาขายเล่มละไม่เกิน 200 บาท นักเขียนจะได้เงินประมาณ 70000 - 80000 บาทเท่านั้นเองครับ ใช้เวลาประมาณ 3 เดือน... แล้วเครียดด้วยอีกต่างหากด้วย...

ตัวเลขข้างบนคือคำตอบว่าทำไมเรื่องหลายเรื่องเขาถึงบอกว่าอย่าเชื่อตำรามาก ไม่ได้หมายความว่าไม่น่าเชื่อถือ แต่ให้เชื่อได้ระดับหนึ่งแล้วต้องค้นต่อเอาเองครับ... สำหรับเรื่องหุ้นนี่ตำราส่วนใหญ่เชื่อได้เฉพาะที่อิงตำราฝรั่ง แต่เล่มที่บอกว่า"สูตรเด็ด"มักเชื่อไม่ได้ครับ...

ทำไมบอกว่าเชื่อไม่ได้ ก็เพราะการเล่นหุ้นมันเหมือนการขับรถครับ คนบางคนขับรถมา 20 ปีแต่เงอะงะเหมือนหัดขับ ขับเร็วเมื่อไหร่มีหวาดเสียวตลอดทาง, แต่บางคนขับลื่นไม่เคยหวาดเสียวทั้งที่ถึงปลายทางได้เร็ว... ทั้งคู่ใช้หลักการเดียวกันครับ...

หากรู้ชื่อจริงนายสมชาย เอาไปค้นในกูเกิ้ลฯ จะเจอตำรานายสมชายแต่ง/เรียบเรียง ในสายคอมพิวเตอร์โปรแกรมมิ่ง ลิสต์รายการยาวเป็นคืบเลยครับ เวลานายสมชายแนะนำตัวไม่ต้องใช้นามบัตรครับ... บอกชื่อแล้วให้ค้นจากกูเกิ้ลเอา จากนั้นบอกว่า"ผมเองครับ"... ฮา...

แต่เรื่องแต่งตำราในประเทศไทยคือฝันร้าย... เหมือนชาวนากับโรงสีแหละครับ, แต่วงการหนังสือโรงสีคือสำนักพิมพ์ แล้วสำนักพิมพ์เองก็กำลังปรับตัวจากผลกระทบของอินเตอร์เน็ตฯ...

สรุปว่าเรื่องหุ้น ให้อ่านจากกระทู้หุ้นครับ... เพราะวันเวลาที่ Post โกหกกันไม่ได้, ให้เปิดกราฟหุ้นเทียบวันเวลาตาม Post ได้เลย จะทราบว่าในวันนั้นเวลานั้นคิดอย่างไรครับ จากนั้นดูว่าตลาด"เฉลย"ออกมายังไง... กึ๋ยส์...
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 09:41:18 AM »

ทำไมบอกว่าเชื่อไม่ได้ ก็เพราะการเล่นหุ้นมันเหมือนการขับรถครับ คนบางคนขับรถมา 20 ปีแต่เงอะงะเหมือนหัดขับ ขับเร็วเมื่อไหร่มีหวาดเสียวตลอดทาง, แต่บางคนขับลื่นไม่เคยหวาดเสียวทั้งที่ถึงปลายทางได้เร็ว... ทั้งคู่ใช้หลักการเดียวกันครับ...

เปรียบซะ Grin Grin Grin เห็นภาพเลย เมื่อวานดาวน์บวก สองร้อยกว่า เดี๋ยวก็วิ่งครับ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 11:55:51 AM »

หากรู้ชื่อจริงนายสมชาย เอาไปค้นในกูเกิ้ลฯ จะเจอตำรานายสมชายแต่ง/เรียบเรียง ในสายคอมพิวเตอร์โปรแกรมมิ่ง ลิสต์รายการยาวเป็นคืบเลยครับ

หนังสือผม ปล่อยออกไปน้าสมชายคงฮาครับ แค่ยังไม่ปล่อยพวกวงการคอมก็ด่าผมกันแล้ว
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 12:16:58 PM »

หากรู้ชื่อจริงนายสมชาย เอาไปค้นในกูเกิ้ลฯ จะเจอตำรานายสมชายแต่ง/เรียบเรียง ในสายคอมพิวเตอร์โปรแกรมมิ่ง ลิสต์รายการยาวเป็นคืบเลยครับ

หนังสือผม ปล่อยออกไปน้าสมชายคงฮาครับ แค่ยังไม่ปล่อยพวกวงการคอมก็ด่าผมกันแล้ว

คนละเซ็กเม็นต์ครับ... นายสมชายไม่ได้เล่นฮาร์ดแวร์ แต่ไปเน้นด้านโปรแกรมมิ่ง กับด้านบริหารธุรกิจครับ...

ช่างโรจน์เน้นแนวช่าง แต่นายสมชายเล่นกับของง่าย โดยเน้นเรื่องการทำยังไงให้มันง่ายเข้าว่า เมื่อได้ผลลัพธ์แล้วก็จบกัน เมื่อไหร่ Requirement เปลี่ยนก็มาแก้ของเดิมใหม่ให้ได้ตาม Requirement ใหม่ครับ...

หากยกตัวอย่างแบบสุดโต่ง ก็เช่นพวกช่างจะออกแบบฐานข้อมูลฯ พวกมาจากสายวิศวกรรมคอมพิวเตอร์ก็มักจะนั่งนึกเอาว่าข้อมูลสำคัญมีอะไรบ้าง แล้วก็ออกแบบฐานข้อมูลให้ครอบคลุมข้อมูลทั้งหมด โดยคำนึงว่าต้องรองรับความต้องการในอนาคตด้วย... คือมีเหตุผลเบื้องหลังว่าทำทั้งทีต้องทำให้ดี ไม่ต้องกลับมาแก้กันใหม่...

แต่นายสมชายมาจากสายบริหารธุรกิจ(MBA - MIS) บอกว่าเวลาออกแบบฐานข้อมูลไม่ต้องคิดมาก โดยใช้วิธีไปเอา Output ที่เป็นเอกสารกระดาษ+หน้าจอที่อยากเห็นเวลาใช้งานจริงมา... แล้วเข้าเกียร์ถอยหลัง หาที่อยู่ในฐานข้อมูลให้มันซะด้วยการ Normalization ออกมาเป็นฟิลด์ แล้วเป็น Entity แผล็บเดียวเอง...

ซึ่งการออกแบบฐานข้อมูลตามแบบพวกบริหารธุรกิจจะหมดเวลาไปกับการนั่งออกแบบเอกสารกับออกแบบหน้าจอ... เมื่อลงตัวปุ๊บก็นั่งวาด E-R Diagram ไม่เกินครึ่งวันก็เสร็จครับ ต่อให้ฐานข้อมูลระดับองค์กรก็ออกแบบไม่เกิน 2 วัน, แต่ที่เสียเวลามากคือเอกสารไม่ลงตัวเพราะ Users นั่งทะเลาะกันเอง... ฮา...

แล้วมาเขียนโปรแกรมด้วยเคื่องมือง่ายเข้าว่า ซึ่งสมัยนายสมชายยังอยู่ในวงการ ก็มักใช้ Ms Access ลากแปะ กับใช้ DreamWeaver ลากแปะ ไม่กี่วันก็ได้ Prototype ให้ User เล่นเสียให้ฉ่ำปอด แล้วค่อยทำตัวจริงครับ... แต่พวกสายวิศวกรรมจะส่ายหัว บอกว่า"ง่ายไป" มักใช้เครื่องมือเขียนโปรแกรมตัวจริงที่ต้องคอมไพล์ซอร์สโค้ดฯ(ซึ่งจำเป็นจริง แต่ใน Commercial Application ไม่ใช้สร้าง App ในองค์กร)...

ส่วนเรื่องฮาร์ดแวร์ นายสมชายไม่แตะเลย, ใช้วิธีจ้างช่างอย่างช่างโรจน์ครับ... บอกแล้ว ว่าไม่ทับเส้นทางกันครับ... เย้...
ss-bk
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 04:51:46 PM »

ทั้งสองท่าน ช่วยเอาฮาร์ดแวร์กับซอฟท์แวร์ ไปติดตั้งที่อำเภอนี้ให้ออกป.4 ภายใน 3 วินาทีได้ไหมครับ 5555

โปรแกรมถัดไป คือ ออกป.3 ภายใน 5 นาที 5555

ขอโทษ ต้องรอผู้เชี่ยวชาญด้านพีเพิลแวร์ มาทำโอดี (OD) ก่อน  ตกใจ ตกใจ ตกใจ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 05:36:08 PM »

ทั้งสองท่าน ช่วยเอาฮาร์ดแวร์กับซอฟท์แวร์ ไปติดตั้งที่อำเภอนี้ให้ออกป.4 ภายใน 3 วินาทีได้ไหมครับ 5555

โปรแกรมถัดไป คือ ออกป.3 ภายใน 5 นาที 5555

ขอโทษ ต้องรอผู้เชี่ยวชาญด้านพีเพิลแวร์ มาทำโอดี (OD) ก่อน  ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ต้องถือ Death Note (หนังการ์ตูน) เดินไปถามนายทะเบียน(ในการ์ตูนเล่มเดียวกันแหละ)ครับ... จะให้หรือไม่ให้ บอกมาเดี๋ยวนี้นะ, ไม่ฟ้องศาลปกครองหรอก มันยุ่งยากเกิน แต่มี Death Note นี่แหละ... ฮา...
howdies
=========
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

สั้นอัน.... ยาวอัน เท่านี้พอก่อน

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 08:53:29 PM »

ไปรอพบนายอำเภอตั้งแต่บ่ายโมงครึ่ง ได้เข้าพบสี่โมงเย็นกว่า ๆ
สรุปว่านายอำเภอไม่เชื่อว่า ป.3 ผมได้มาโดยถูกต้อง
คนรับรองถึงแม้เป็นถึงนายกเทศฯ ก็ไม่น่าจะรับรองได้ว่าผมไม่เป็นอันธพาล
นายฯ ให้ผมมาพิมพ์ลายนิ้วมือ สอบประวัติใหม่ที่ สภอ. ครับ
รอไปอีกอย่างน้อยก็เป็นเดือน ไม่รู้จะผ่านหรือเปล่า???
ยังไง ๆ ซะผมก็ยังไม่จบ "ป.4" อยู่ดี

Long live the King
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์