เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 06:30:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนใหม่ซื้อมาราคาเกือบ 8 หมื่น แต่เหมือน "ปืนเถื่อนซะงั้น"  (อ่าน 10604 ครั้ง)
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 09:40:12 PM »

มันแปลกๆนะพี่ ได้ป.3แล้ว ซื้อปืนแล้ว น่าจะตรวจปืนแล้วด้วย รอแค่ ป.4 นายอำเภอคนต่อมามีสิทธิ ไม่ออก ป.4ให้ด้วยหรือครับ Huh

รอติดตามครับ

Long Live The King

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 10:09:52 PM »

ได้ ป.3 แล้วไม่ออกใบ ป.4 ให้... สาระสำคัญคือการเพิกถอนการอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนนะครับ...

การเพิกถอนจะทำได้ตาม พรบ.อาวุธปืน มาตราที่ 66 - 68 นะครับ, ลองค้นดู... กล่าวโดยสรุปว่าเป็นเรื่องคุณสมบัติที่ออกใบอนุญาตให้ไม่ได้(มาตรา 13) ไม่ว่าจะขาดคุณสมบัติมาตั้งแต่แรก หรือเพิ่งมาขาดเอาหลังจากได้รับอนุญาตแล้วครับ...
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 10:11:47 PM »

ที่ผมอยู่นี่ก็เจอครับ แต่จะเป็นเฉพาะพวกรอขึ้น ป.4 ของปืนยาวลูกกรด ยี่ห้อซีเอ็มเอ็มจีครับ เพื่อนผมก็โดนดองไว้เป็นเดือนแล้ว สอบถามไปก็บอกว่าให้รอก่อน นายอยากจะคุยด้วย... Huh อ๋อย

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 10:17:41 PM »

เอาลิ้งก์ พรบ.อาวุธปืนมาให้ดูครับ... http://www.baanjomyut.com/library/law/02/203.html

สำคัญว่ามือสะอาดหรือเปล่า... หากมือสะอาด ประวัติไม่มีด่างพร้อย อย่ายอมครับ...
howdies
=========
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

สั้นอัน.... ยาวอัน เท่านี้พอก่อน

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 09:28:34 PM »

เอาลิ้งก์ พรบ.อาวุธปืนมาให้ดูครับ... http://www.baanjomyut.com/library/law/02/203.html

สำคัญว่ามือสะอาดหรือเปล่า... หากมือสะอาด ประวัติไม่มีด่างพร้อย อย่ายอมครับ...

มือสะอาดครับ นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง   ล้างทุกวัน (ล้อเล่น)
ผมค่อนข้างมั่นใจว่าผมเป็นคนดีครับ ผมก็ไม่ยอม และจะไม่ยอมจ่ายซักบาท (นอกจากค่าธรรมเนียม)
ให้โลกรู้ไปว่าผมจะไม่มีสิทธิ์มีและใช้อาวุธได้
รอลุ้นผล ป.4 อีกประมาณ 1 เดือนครับ

Long live the King
NAPALM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 10:48:30 PM »

http://www.deka2007.supremecourt.or.th/deka/web/searchlist.jsp

คำพิพากษาศาลฎีกาที่ 5139/2545

การขออนุญาตมีและใช้อาวุธปืน ผู้ขอจะต้องไปยื่นคำขอต่อนายทะเบียนอาวุธปืนท้องที่ที่ผู้ขอมีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านก่อน เมื่อนายทะเบียนอาวุธปืนท้องที่เห็นว่าผู้ขอมีคุณสมบัติตามที่พระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ กำหนดแล้วจึงอนุญาตให้ซื้อหรือรับโอนอาวุธปืนได้ โดยจะออกใบอนุญาตให้ซื้ออาวุธปืนหรือเครื่องกระสุนปืนส่วนบุคคล(แบบ ป.3) ให้ จากนั้นผู้ขอจึงนำใบ ป.3 ดังกล่าวไปซื้ออาวุธปืนจากร้านค้าหรือผู้ขายแล้วจึงนำอาวุธปืนพร้อมหลักฐานที่เกี่ยวข้องไปแสดงต่อนายทะเบียนอาวุธปืนผู้ออกใบอนุญาตเพื่อออกใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน (แบบ ป.4)   ถือได้ว่านายทะเบียนอาวุธปืนผู้ออกใบอนุญาตได้อนุญาตให้ผู้ขอมีและใช้อาวุธปืนแล้วตั้งแต่ออกใบ ป.3ส่วนขั้นตอนการไปซื้อหรือรับโอนจนกระทั่งออกใบ ป.4 เป็นขั้นตอนต่อมาเพื่อควบคุมอาวุธปืนในราชอาณาจักรให้รู้ว่าอาวุธปืนแต่ละกระบอกอยู่ในครอบครองของผู้ใดเท่านั้นไม่ได้หมายความว่าผู้ขอเพิ่งได้รับอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนเมื่อนายทะเบียนออกใบป.4 ให้    การที่จำเลยซื้อและครอบครองอาวุธปืนของกลางตามใบ ป.3 และดำเนินการขอออกใบ ป.4 สำหรับอาวุธปืนของกลางจนได้รับใบ ป.4 จึงไม่เป็นความผิดฐานมีอาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนไว้ในครอบครองโดยไม่ได้รับใบอนุญาต และเมื่อจำเลยได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนของกลางก่อนที่ศาลชั้นต้นสั่งริบ อาวุธปืนของกลางจึงไม่ใช่สิ่งที่มีไว้เป็นความผิดตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 32
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2012, 08:33:44 AM โดย NAPALM » บันทึกการเข้า

..........ขอเพียงมีความหวัง       ย่อมมีโอกาส...............
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 10:52:19 PM »

ร้องศาลปกครองครับติดแสตมป์3บาท

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 09:10:27 AM »

ร้องศาลปกครองครับติดแสตมป์3บาท
เอาให้เข็ดครับไอ้พวกบ้าอำนาจ ถึงว่าสมัยก่อนทำไมถึงมีคอมมิวนิตส์ อ๋อย

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 09:24:50 AM »

แล้วใบ ป.3 ที่ได้มาก่อนหน้านี้ใครเป็นคนเซ็นให้ล่ะครับ
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 02:51:00 PM »

อำเภอเมืองสระบุรีเป็นตำนานเรื่องนี้มานานแล้วครับ  Smiley

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Ta_pop
Sr. Member

คะแนน 98

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 06:27:10 PM »

ใจร่มๆ รอให้เรื่องมันเงียบๆ ก่อนนะครับ

"You get the best out of others when you give the best of yourself."
   คุณจะได้รับสิ่งที่ดีที่สุดของคนอื่น เมื่อคุณได้ให้สิ่งที่ดีที่สุดของคุณไป
howdies
=========
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

สั้นอัน.... ยาวอัน เท่านี้พอก่อน

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 10:38:44 PM »

ใจร่มๆ รอให้เรื่องมันเงียบๆ ก่อนนะครับ
ช่วงนี้ก็คงสงบ..และรอไปก่อนครับ
เล่นแรงไป เดี๋ยวพี่ ๆ ท่านอื่นจะพลอยได้รับผลกระทบไปหมดครับ

konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 12:01:47 AM »

อำเภอเมืองสระบุรีเป็นตำนานเรื่องนี้มานานแล้วครับ  Smiley
แม้แต่เปลี่ยนนายฯมาแล้วหลายคนหรือครับ  ช่างสืบสานตำนานกันได้เลวจริงๆนะครับ

มือสะอาดครับ นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง   ล้างทุกวัน (ล้อเล่น)
ผมค่อนข้างมั่นใจว่าผมเป็นคนดีครับ ผมก็ไม่ยอม และจะไม่ยอมจ่ายซักบาท (นอกจากค่าธรรมเนียม)
ให้โลกรู้ไปว่าผมจะไม่มีสิทธิ์มีและใช้อาวุธได้

รอลุ้นผล ป.4 อีกประมาณ 1 เดือนครับ
  เยี่ยม เยี่ยม

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
howdies
=========
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 09:00:26 PM »

อัพเดท.. ครับ
ไปติดตาม ป.๔ เข้าพบนาย อ. โดนซักร่วมครึ่ง ชม. (ประมาณว่าเป็นคนทั่วไปทำไมต้องมีปืน)
และก็ถามที่มาของ ป.๓ (เห็นว่ามีปลอมกันมาด้วย) สุดท้ายให้กลับไปพิมพ์ลายนิ้วมือตรวจสอบประวัติที่ สภอ.
เรื่องทั้งหมดเกิดขึ้นเมื่อ 10 ต.ค. 55  ล่าสุด "ไม่มีความคืบหน้า" โดย
ถามไปที่อำเภอ ...บอกยังไม่ได้ประวัติจากตำรวจ
ถามไปที่ตำรวจ.... บอกประวัติยังไม่มี (ตอนไปพิมพ์ลายนิ้วมือ บอกรอประมาณ ๔ สัปดาห์)
แล้ว....ข่าวไม่รู้กรองรึยัง นายอำเภอย้ายอีกแล้ว.....แล้ว ป.๔ ผมหล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2013, 10:13:34 PM โดย howdies » บันทึกการเข้า

son_hear
Newbie
*

คะแนน 5

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 09:08:57 PM »

นายอำเภอย้ายแล้วครับ ต้องรอคนใหม่กันต่อไป
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์