เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 06:14:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 20 อันดับ .. "เศรษฐีที่รวยที่สุดในประเทศไทย ประจำปี 2555"  (อ่าน 10167 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #75 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 06:08:54 PM »

ไหว้
อเสวนา จ พาลานํ ปณฺฑิตานญฺจ เสวนา ปูชา จ ปูชนียานํ

ครับพี่ทิด  ไหว้   Smiley
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #76 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 06:09:40 PM »

การฝึกจิต ไม่ใช่เรื่องง่าย เวลา ที่ท่านอยู่บนเนต เป็นช่วงเวลา ไม่พอนะครับ

สมัยที่ผม เล่นอยู่กับ สิ่งเร้นลับ ( ขอสักนิด) เลิกเรียน เข้าป่าช้าแถวบ้าน

ป่าที่มีกองฟ้อน ห่างบ้าน 500 กว่าเมตร แต่เงียบ ป่าไผ่นะละ วันหยุดก็อยู่ในป่า

ทำสมาธิ เป็นวัน กว่า ว่าเมื่อไรไปเมื่อนั้น โตขึ้นมา กลางคืน ก็เข้า ในขณะที่ๆบ้าน

ให้ออกนอกบ้านได้ ผม ว่า เวลายังไม่พอ กว่าจะได้อย่างทุกวันนี้ผมทุ่มเท ไปมาก

แต่เดี่ยวนี้โลกมันเปลี่ยน คน หรือ อะไรก็เปลี่ยน แต่ผม ก็ยัง เห็นว่า ท่านมาแสดง

ธรรม ควรอยู่ในกระทู้ของท่าน มาได้มาโต้ตอบเลย ครับ สำหรับผม ท่านก็แค่มนุษย์

คนหนึ่ง เพราะผม ไม่มีศาสนา ไม่ยึดติดกับอะไร ถูกก็คือถูกผิด ก็คือผิด

ผมไม่แก้ไขข้อความ นี่เป็นผลให้เห็นว่า ผม ไม่ควรแสดงความคิดเห็นได เพราะ

การสื่อสารผมบกพร่อง  ถ้าคำพูดใหนแรงไป สำหรับหลายท่านผมก็ขอโทษด้วยครับ

ผมชอบอ่านชอบทำ แต่ถ่ายทอดไม่ได้เรื่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2012, 09:09:14 PM โดย โรจน์ คนพิจิตร--รักในหลวง » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #77 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 08:27:30 PM »

นายสมชายเคย Post ไปแล้วตามข้างล่าง และยังยืนยันเหมือนเดิมครับ...

คือพระในความหมายที่เราสนทนากันนั้นเราเองสามารถจัดหมวดหมู่ได้หลายหมู่ตาม"ความคาดหวังของเรา" เช่นพระที่เคร่งและมุ่งสู่นิพพานนั่นก็พระ และพระแนวรับใช้สังคมนั่นก็พระเช่นกันครับ มีตัวอย่างให้เห็นมากมาย เช่นพระวัดพุทธบาทน้ำพุฯ นั่นก็ตัวอย่างพระทำงานเพื่อสังคม... ทั้งหมดคือแล้วแต่ว่าเราคาดหวังอะไรจากพระ และจากศาสนาครับ...

เอาทัศนะของนายสมชายเอง หากพระที่"เล่น"กับสิ่งเหนือธรรมชาติมากไป และไม่สามารถจับต้องได้ คุยด้วยก็ไม่รู้เรื่อง... นายสมชายจะไม่ข้องแวะด้วยครับ จะถือว่า"ชั่วช่างชี ดีช่างสงฆ์" แต่จะมีประเด็นว่าพระรูปนั้นเอาตัวรอดคนเดียวโดยไม่สั่งสอนผู้อื่น ดังนั้นพระรูปนั้นไร้ประโยชน์ต่อนายสมชายครับ, ก็ลงว่าไม่คิดจะสั่งสอนผู้อื่นให้พ้นทุกข์แล้วท่านจะมีเมตตาได้อย่างไร ก็ขอให้ท่านก็จงมีความสุขอยู่กับความวิเวกของท่านไปเถิด ท่านจะมีอิทธิฤทธ์อย่างไรก็ตาม นั่นคือความไร้ค่าสำหรับผู้อื่นครับ...

พระคือหน่วยหนึ่งในสังคม ใช้ทรัพยากรของสังคม และมีบทบาทหน้าที่เป็นผู้นำจิตวิญญาณ แต่บังเอิญสังคมมีผู้คนหลากหลาย หากยังมีผู้คนศรัทธากับสิ่งเร้นลับอยู่ ซึ่ง"เป็นปัญหาที่พระพุทธเจ้าไม่ทรงตอบ" (http://wemahidol.mahidol.ac.th/comm/space.php?uid=36&do=thread&id=370)... ก็ในเมื่อพระพุทธเจ้าไม่ทรงตอบ ดังนั้นนายสมชายก็ไม่สนใจหรอกครับ เพราะไม่ใช่วิถีทางพ้นทุกข์ฯ...

ศาสนาสมัยนี้ ตกตํ่าลงไปมาก

เด็กวัด อย่างผม รู้สึก อย่างนั้น  เศร้า

รู้สึกเช่นกันครับ... พูดก็พูดเถิด พระส่วนหนึ่งไม่ค่อยรู้เรื่องทางโลก สนทนาด้วยแล้วเหมือนหลุดไปอีกโลกหนึ่ง จะถามอะไรจากพระก็ต้องตั้งคำถามต้อนซ้ายต้อนขวา จนดูเหมือนไปคาดคั้นอะไรจากพระ...

ถามมากๆ พระก็ตัดบทด้วยปริศนาธรรม!!! จนในที่สุดพระเลยเหมือนแค่เป็นสัญญลักษณ์เพราะ"ชั่วช่างชี ดีช่างสงฆ์"... เราคล้ายกับมีไว้เพื่อกราบไหว้บูชา ไว้สำหรับทำบุญ ไว้สำหรับทำพิธีกรรม ไว้สวดให้ฟัง โดยเป็นแค่สะพานไปถึงสิ่งที่เป็นนามธรรมที่มองไม่เห็นเท่านั้นครับ...

เทียบกับสมัยก่อนฯ ที่พระคือศูนย์รวมวิทยาการ เป็นผู้นำทางจิตวิญญาณ... ตัวอย่างสุดโต่งที่เห็นก็เช่น"สมภารกร่าง"ในเรื่องไผ่แดง ของ หม่อมคึกฤทธิ์ฯ ไงครับ, ตามท้องเรื่องฯ ชาวบ้านไม่รู้ว่าจะทำอย่างไรก็ไปสนทนากับพระ พระก็บอกแนวทางให้ไปปฎิบัติ จะถูกมั่งผิดมั่งก็ถือว่าพระช่วยคิดฯ...

พระในปัจจุบันก็มีบางส่วนที่ปฏิบัติเช่นนั้น แม้จะอิงการเมืองบ้างก็ตาม(เช่นพระพยอมฯ) ก็ถือว่าท่านติดดิน และในส่วนที่ท่านโดนฝ่ายการเมืองอีกขั้วหนึ่งแอนตี้ ก็ถือว่าเป็นกระบวนการทางสังคมเรื่องหนึ่งซึ่งสังคมต้องเรียนรู้... ซึ่งท่านจะถูกหรือผิด ก็ว่ากันไปตามท้องเรื่องในเรื่องนั้นครับ...
Manus รักในหลวง
Full Member

คะแนน 36

^^ไอยะะละกะ^^

« ตอบ #78 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 08:38:59 PM »

นั่นกี่ชาติ จะใช้หมดละนั่น....

ถ้าผมไปขอยืมสัก 200 เขาจะให้ไหมนะ  Grin Grin Grin Grin
Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #79 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 10:17:45 PM »

สิ่งต่างๆ ที่เกิดขึ้น บางท่านอาจจะมองว่าเป็น การมาป่วนเว็ปของพระ Noname รูปหนึ่ง
แต่อาตมาเชื่อว่า ได้ทำให้หลายท่าน ที่ไม่รู้ได้รู้  ได้ทำให้ผู้ที่รู้แต่ไม่แน่ใจได้แน่ใจมากขึ้น ได้ทำให้ผู้ที่รู้และศึกษามาดีอยู่แล้วตอกย้ำความรู้นั้นมากขึ้น
การจะเห็นเป็นอย่างไรนั้น ก็สุดแล้วแต่มุมมองของแต่ละคน ประโยชน์ที่ได้รับก็สุดแล้วแต่ แง้มุมในการนำไปคิดของท่านเอง
อาตมาเป็นเพียง พระบวชใหม่รูปหนึ่ง ที่ทำหน้าที่ตามที่ญาติโยมได้จ้างด้วยอาหารที่ใส่ลงในบาตรทุกวันเพื่อให้มีชีวิตอยู่ได้ไปวันๆ ซึ่งอาตมาก็ฉันเพียงวันละ 1 มื้อเท่านั้น
แต่ตลอดเวลาที่อยู่นั้นได้ทำหน้าที่ ที่ควรทำ  หากฉันไปเพื่อตนเอง หรือเพื่อจะนำเรี่ยวแรงที่ได้จากอาหารนั้น ไปทำความชั่ว ทำสิ่งที่จะทำให้เสื่อม อาตมาก็ไม่ฉันปล่อยให้ตายดีกว่า เพราะละอายต่ออาหารที่ฉันลงไปทุกวัน ทุกวัน
อย่าพึ่งเชื่อคำพูดอาตมาวันนี้ เพราะพระรูปนี้อาจจะกำลังโกหกท่านอยู่ก็ได้  แต่อยากให้ดูไปเรื่อยๆ ว่าอาตมาทำได้อย่างที่ปากพูดไว้หรือไม่

เจริญพร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2012, 10:19:41 PM โดย พระไข่_สมิทธิปัญโญ » บันทึกการเข้า

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #80 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 11:50:03 PM »

กลายเป็นกะทู้เรื่องพระซะงั้น  Grin

น้อมรับฟังทุกท่านครับ โดยสวนตัวเรื่องเข้าวัดเข้าวาแย่ครับ นานๆโผล่ไปที ชอบพระแนวช่วยเหลือสังคมมากกว่าครับ รู้สึกว่าท่านอยู่ในเพศบรรพชิตแล้ว  อย่างที่พี่สมชายพูด ส่วนหนึ่งก็บำเพ็ญเพียรไป ไม่ยุ่งกะสังคม ก็แล้วแต่ท่าน แต่ผมนิยมพระที่ช่วยเหลือ คืนกลับสู่สังคมมากกว่าพระที่วางเฉยครับ ส่วนมากเวลาทำบุญเลือกทำกับมูลนิธิที่ช่วยเหลือคนมากกว่าครับ

แล้วที่รู้สึกแย่ทกครั้ง ที่ได้ยินข่าว พระเสพยา มั่วสีกา พระปลอม ฯ  Tongue

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์