เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 07:33:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องปืน สน.สก.  (อ่าน 6234 ครั้ง)
pick pond
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 09:27:59 PM »

ต้องการซื้อปืนสวัสดิการจะต้องทำไงครับ
Rami 2075 NR
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 10:02:43 PM »

เป็นข้าราชการป่าวครับ  ถ้าเป็นก็สามารถซื้อปืนโครงการได้
1. ไปติดต่อที่ว่าการอำเภอ ที่เรามีชื่ออยู่ (ตาม ทร.14)  เพื่อขอใบ ป.3 (ใบขอมีอาวุธปืน)
2. เอกสารที่ต้องนำไป มี สำเนาบัตรข้าราชการ , สำเนาทะเบียนบ้าน , (ถ้าเราขอมีอาวุธปืน แล้วให้เหตุผลว่า เพื่อป้องกันทรัพย์สิน ก็เตรียมสำเนาโฉนดที่ดิน ที่เป็นทรัพย์สินของเราไปด้วย)
3. ลืมไปนิด....ก่อนข้อ 1. เราต้องทำหนังสือรับรองความประพฤติ ให้ผู้บังคับบัญชาเบื้องต้น ลงนามรับรองด้วย (แบบฟอร์ม ขอที่ ที่ว่าการอำเภอได้ บอกว่าหนังสือรับรองความประพฤติเพื่อขอมีอาวุธปืน)
4. หลังจากได้ใบ ป.3 ก็ถือใบ ป.3 พร้อมสำเนาทะเบียนบ้าน+บัตร  ไปซื้อที่ร้านที่ร่วมโครงการ สน.สก.ได้เลย  ถ้าอยู่ต่างจังหวัด ไม่สะดวกไปซื้อที่ กทม. ก็ผ่านร้านจำหน่ายอาวุธปืน ในจังหวัดนั้นๆก็ได้ครับ  แต่เค้าจะคิดค่าดำเนินการเพิ่ม
5. ที่ผมทราบก็มีเท่านี้  รอท่านอื่นมาแนะนำเพิ่มเติมครับ 

"บุญคุณต้องทดแทน"
wir23
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 10:38:17 PM »

ขอเพิ่มเติมนิดนึงครับ
ก่อนจะไปที่อำเภอ ต้องไปที่ร้านที่จะซื้ออาวุธปืน แล้วขอใบเข้าร่วมโครงการของสนสก.จากทางร้านก่อน
ถ้าไม่มีใบเข้าร่วมโครงการ ทางอำเภอไม่ออกใบป3. ให้ครับ
เอกสารอย่างอื่นก็ตามที่ท่านได้โพสต์ไว้ข้างต้นนั่นแหละครับ ไหว้
pick pond
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 10:51:29 PM »

ผมเป็นข้าราชการพลเรือนเอาหลักฐานไปยื่นแล้วแต่นายเฮี้ยบ พอมีทางอื่นมั้ยครับใครรู้ช่วยบอกทีขอบคุณครับ
sohnthaya
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 09:17:46 AM »

ผมเป็นข้าราชการพลเรือนเอาหลักฐานไปยื่นแล้วแต่นายเฮี้ยบ พอมีทางอื่นมั้ยครับใครรู้ช่วยบอกทีขอบคุณครับ
คำถามท่านกว้างเกินไปครับ นายเฮี๊ยบ ที่ว่านี้แปลว่าอะไรครับมันตีความได้หลายอย่าง อยากจะให้คำแนะนำครับแต่ท่านต้องระบุปัญหาที่ท่านเจอว่าเป็นยังไง อย่างเช่นนายไม่ให้ขนาดนั้นแต่ให้ขนาดนี้ นายไม่ยอมท่าเดียวทั้งที่ไม่เคยขอ หรือนายไม่ให้เพราะมีหลายอันแล้ว หรือท่านไม่เคยมีแต่ดันเข้าไปตอนนายอารมณ์ไม่ดี ฯลฯ...ที่ว่ามาทั้งหมดนี้ไม่ได้คิดจะดูแคลน จขกท. แต่อย่างใดซึ่งหากมีรายละเอียดมากพอเพื่อนและพี่ๆในที่นี้ก็จะได้แนะนำได้ตรงประเด็น... ทุกปัญหาล้วนมีทางออกครับ
pick pond
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 11:31:03 PM »

ขอบคุณครับ คือผมนำหลักฐานไปยื่นแต่ติดขัดอยู่ที่นโยบายของนายที่ไม่อณุญาติพ่ำเพื่อพอมีทางออกให้รึเปล่า
ปล.ผมมีอวปแล้ว1กระบอกแต่เป็นของมรดกครับ
sohnthaya
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 07:38:30 AM »

ขอบคุณครับ คือผมนำหลักฐานไปยื่นแต่ติดขัดอยู่ที่นโยบายของนายที่ไม่อณุญาติพ่ำเพื่อพอมีทางออกให้รึเปล่า
ปล.ผมมีอวปแล้ว1กระบอกแต่เป็นของมรดกครับ

ปัญหาของท่านเป็นเรื่องดุลพินิจของนายครับ นายบอกหรือเจ้าหน้าที่บอกครับว่าไม่อนุญาตพร่ำเพื่อหากเจ้าหน้าที่บอกหรือแม้แต่นายบอกเองแต่หากท่านอยากได้แล้วก็หาเหตุผลที่ฟังแล้วมีน้ำหนักอ้างกับนายให้เห็นถึงความจำเป็นที่ต้องขออีก เรียกร้องความเห็นใจเข้าไว้ครับ..อีกอย่างอ่อนน้อมถ่อมตนสุภาพเข้าไว้ ได้ครับพี่ ดีครับผม เหมาะสมครับทั่น ครั้งนี้ไม่ได้ไม่เป็นไรครับ..ขอบคุณครับ อาทิตย์หน้ามาใหม่  คิดเสียว่าทำความรู้จักกับนายครับ นานๆไปนายรำคาญนายก็ให้เองละครับ..แล้วกระบอกที่..3...4..5..6 ของท่านจะง่ายกว่ากระบอกแรกอย่างฟ้ากะเหวเลยครับ...เชื่อเหอะ.ลองมาแล้วครับ
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 02:31:18 PM »

ของผมนายอำเภอไม่ให้ขนาด .45 กับ .357 Mag. ก็เลยไปเอา 9mm.มาก่อน ว่าจะไปเอาลูกซองอีกกระบอก ^___^ กับ .22 แต่เขาให้ขอทีละ1 ต้องเลือกเอา

Long Live The King

pick pond
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 10:03:48 PM »

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำที่ดีครับ ผมจะพยายามต่อไปครับ ก้อใจมันรัก
sohnthaya
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 11:01:28 PM »

ของผมนายอำเภอไม่ให้ขนาด .45 กับ .357 Mag. ก็เลยไปเอา 9mm.มาก่อน ว่าจะไปเอาลูกซองอีกกระบอก ^___^ กับ .22 แต่เขาให้ขอทีละ1 ต้องเลือกเอา
นายของท่านเหมือนกับนายของผมเลยครับ.. แรกสุดคุยกะนายโดยตรงแกบอกให้แค่อันเดียวนะเลยขอ .45 (CZ 97 B) ต่อมาไปตีซี้เจ้าหน้าที่รับเรื่อง ขอ .22 (MP15-22) เสร็จแล้วก็ขอ .357 ขอไป 2 รอบ ตีกลับมาเป็น 9 มม.ทั้ง 2 รอบ (CZ 75 SP-01 CHADOW,SMITH MP9C) เลยเลิกหันไปขอลูกซองแทน แรกสุดขอ 5 นัด (FABARM SSDACH)เสร็จแล้วไปขอใหม่ 8 นัด พอไปซื้อกลับต้องแก้ใบเป็น 7 นัด เลยยื่นขอใหม่ไปเลย ได้ใบ 7 นัดมา (887 NITRO MAG) ต่อมาเจ้าหน้าที่โทรมาถามว่ายังอยากได้ใบ .357 หรือเปล่าถ้ายังอยากได้ให้มายื่นเอกสาร วันนี้ไปรับ.357 มา สมิท TEL-O อิดิชั่นครับ...ที่เล่ามาทั้งหมดเป็นประสบการตรงของผมเองครับไม่ได้คิดจะโอ้อวดอันใด ใจความโดยสรุปของที่เล่ามานั้นแค่อยากจะแนะนำท่านว่าเอาใจเจ้าหน้าที่รับเรื่องดีกว่าเอาใจนายครับ...อ้อ ตอนนี้ใบ 8 นัดยังหาคู่ครองไม่ได้เลยครับมีตัวไหนแนะนำบ้างก็ยินดีครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์