เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 11:20:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภูเก็ต...  (อ่าน 13009 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #75 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 01:06:39 PM »

เห็นแต่โต๊ะสีเหลือง Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #76 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 01:55:19 PM »

เห็นแล้ว  "ภูเก็จ"  มีของดี   เยี่ยม
สมัยเด็กเคยอ่านหนังสือดรุณีของแม่ เขาก็สนับสนุนให้สะกดคำว่าภูเก็จแบบนี้
ตอนนั้นภูเก็จไม่ใช่เมืองท่องเที่ยวนะ เป็นเมืองเหมืองแร่

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

unknow13
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #77 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 02:11:57 PM »

ชายหาดกะรน ภูเก็ตครับ

อยากกินไอ่ที่อยู่บนโต๊ะมากกว่าครับ น้ำลายหก

หนังสือที่ดี
บอกไม่ได้จาก "หน้าปก"
ใจที่สกปรก
ก็บอกไม่ได้จาก "หน้าตา"
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #78 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 02:12:41 PM »

St Sinner 606
If I remember correctly...

The English and French were at war. The English used Longbows, which were plucked to shoot an arrow. When the French captured English soldiers, the French would cut off the english soldiers' middle fingers, which made it virtually imposible to fire the longbow. In battle, when the English made the French retreat, or just to taunt them, the English would raise their middle fingers at the French to show them that they still had their middle fingers. That's where it originated. Over time it has taken on the meaning of F.U.

เครดิต.  St sinner 606

เอาเป็นสาระบ้าง
ที่ได้ยินได้ฟังมา ไม่เหมือนกันครับ
ว่ากันว่าตอนที่พลธนูอังกฤษต้านการรุกของฝรั่งเศส โดยการใช้วิธีการยิงธนู
หากพลธนูอังกฤษ โดนทหารฝรั่งเศสจับได้ จะตัดนิ้วชี้(Index finger)และนิ้วกลาง(Middle Finger)เพื่อ
ไม่ให้เหนี่ยวสายธนูได้อีก

(การเหนี่ยวสายธนูในสมัยโบราณใช้ นิ้วชี้กับนิ้วกลางเป็นหลัก นิ้วชี้อยู่บน นิ้วกลางอยู่ล่าง
ลูกธนูวางตรงกลาง เหนี่ยวสายมาจะดึงลูกธนูมาด้วยเพราะปลายหางลูกธนูเป็นง่ามเกาะสายอยู่)

ทีนี้ พลธนูอังกฤษคนใดกลับมา ไม่โดนฝรั่งเศสจับไปตัดนิ้ว จะชูนิ้วชี้และนิ้วกลางคู่กัน โดยพับนิ้วอื่นๆ
ลงมา เพื่อขอลิโพ วิตันดี กิน  เอ๊ย..... ไม่ใช่ เพื่อให้เห็นคนอยู่ข้างหลังนิ้วชี้และนิ้วกลางแบบในภาพด้านล่าง

หากพลธนูอังกฤษคนใดกลับมาชูนิ้วให้เพื่อนทหารดูดังภาพ หมายถึงความยินดีของเพื่อนฝูงในทัพ รวมถึง
ขวัญและกำลังใจของเหล่าทหาร

ซึ่งต่อมาเมื่ออังกฤษมีชัยเหนือฝรั่งเศส ลักษณะการชูนิ้วดังกล่าวจะหมายถึงชัยชนะ (Victory)

เมื่อเวลาผ่านไป ลักษณะชูนิ้วดังกล่าวก็ยังคงอยู่ในกองทัพและประชาชนชาวอังกฤษ กระทั่งปัจจุบันก็กลาย
เป็นสัญลักษณ์แห่งชัยชนะ(victory symbol)ไป

ไม่ได้หมายถึงการชูนิ้วกลาง เพื่อบอกว่านิ้วกลางยังคงอยู่ใดๆทั้งสิ้นครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

jabpo
Full Member

คะแนน 12

บริการนวดหน้าด้วยฝ่าเท้าครับ......

« ตอบ #79 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 02:38:46 PM »

ผมเคยขับรถไปเที่ยวภูเก็ต มีมอเตอร์ไซด์ชูนิ้วกลางให้ด้วย ผมก็นึก เอ เราขับผิดตรงไหน
หันไปมองเขาก็ชูให้รถคันอื่นด้วย เออ ช่างมัน

เคยเข้าไปคุยกับท่านนายอำเภอเมื่อสามสี่ปีก่อน ท่านบอกผมได้น่ารักมาก ว่า...

คนต่างถิ่นที่มาอยู่ภูเก็ตนี่ อยากหางานก็ได้งาน อยากหาเรื่องก็ได้เรื่อง.......

ผมฟังเเล้วชอบท่านเลยครับ

ภูเก็ตคนต่างจังหวัดเข้าไปอยู่เยอะนะครับ  คนชูนิ้วกลางอาจจะมาจากจังหวัดอื่นก็ได้ครับ   Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2012, 03:58:21 PM โดย jabpo » บันทึกการเข้า
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #80 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 04:12:48 PM »

ขออนุญาตสอบถามนะครับ

ร้านขายของชำที่ประตูทางเข้าวัดฉลองปิดไปแล้วหรือยังครับ เคยไปที่วัดฉลองแล้วเห็นพวกเมากันตั้งแต่เที่ยงเลย ส่งเสียงดังโวยวาย ไม่น่าเชื่อว่าหน้าวัดยังให้ขายเหล้าได้ คาดว่าไม่น่าจะเป็นคนพื้นที่ครับ

ขอบคุณครับ

วัดฉลอง หึ หึ หึ หึ

ไปแค่ครั้งเดียวครับ นี่ว่าจะไปอีกสักครั้งบูชารูปเหมือนหลวงพ่อแช่มมาไว้ที่บ้านครับ  หรือฝากลุงปูบูชามาให้ดีกว่าจะได้ไม่ต้องไปให้รำคาญตาร้านค้าหน้าวัดนั้น

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #81 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 04:25:23 PM »

เมื่อกลางปีเคยคุยกับคนที่บ้านอยู่ข้างวัดครับ

เขาบอกว่าตอนค่ำๆรถขยะจะมาเก็บถังขยะข้างวัดเสียเรียบร้อย พอตอนเช้าไม่รู้กล่องโฟมมาจากไหนนักหนาอัดจนแน่นเอี๊ยด  อ๋อย

What man is a man , who does not make the world better?
mekathamin-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #82 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 08:58:41 PM »

ผมชอบชาเย็นร้านตลาดสามกองครับขายตั้งแต่เช้า ร้านที่ติดร้านขายของ รสชาติดีมากครับ โอวัลติล โกโก้ก็อร่อยการันตรีครับกินทุกวัน

เกิดในที่ดีนั้นดีแน่   เกิดในที่แย่ก็ดีได้  เกิดในที่ดีแล้วแย่มีถมไป   เกิดในที่ใดก็ดีได้ถ้าไฝ่ดี
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #83 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 09:12:58 PM »

ผมชอบชาเย็นร้านตลาดสามกองครับขายตั้งแต่เช้า ร้านที่ติดร้านขายของ รสชาติดีมากครับ โอวัลติล โกโก้ก็อร่อยการันตรีครับกินทุกวัน

มีชื่อร้านมั้ยครับ  อยู่ถนนอะไร  เดี๋ยวถ้ามีโอกาสจะแวะไปชิม   หลงรัก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #84 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 09:39:06 PM »

ไปถึงภูเก็ตทั้งทีอย่าลืมไปกินอาหารพื้นเมืองภูเก็ตนะครับ    Grin

โอต้าว   ส่วนประกอบมี  แป้ง  เผือก  ไข่ไก่  หอย  กุ้งแห้ง กากหมู พริกไทย ซีอิ้วขาว  ฯลฯ

บางร้านมีแบบซีฟู๊ดด้วย (กุ้ง  หมึก  หอย)  แป้งนิ่มออกหนึบ ๆ  อร่อยดีครับ    เยี่ยม

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #85 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 09:45:49 PM »

แต่ขนมจีนภูเก็ต ผมคนคอนเดือกไม่ลงจริง ๆ ครับ  น่าจะไม่คุ้นลิ้น

ยังติดใจหมีหุ้นกระดูกหมู ร้านโกอ้าน สามกอง ผ่านไปเมื่อไหร่คงได้แวะชิมอีก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #86 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 10:01:09 PM »

แต่ขนมจีนภูเก็ต ผมคนคอนเดือกไม่ลงจริง ๆ ครับ  น่าจะไม่คุ้นลิ้น

ยังติดใจหมีหุ้นกระดูกหมู ร้านโกอ้าน สามกอง ผ่านไปเมื่อไหร่คงได้แวะชิมอีก

อันนี้ที่ผมไปกิน  จำชื่อร้านไม่ได้ครับ   Grin

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #87 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 11:47:04 PM »

คนสุราดก็แหล่กไม่ลงเหมือนกันครับ เหลวเป้ว เนื้อไก่ชิ้นเท่าปลายก้อย....ห่อหมกที่ตีปี๊ปโฆษณากันนักหนาก็เหลวๆเละๆเหมือนกัน

แต่อาหารอย่างอื่นดันติดข้นๆ เค็มๆ มันจัด  อ๋อย

What man is a man , who does not make the world better?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #88 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 12:09:01 AM »

คนสุราดก็แหล่กไม่ลงเหมือนกันครับ เหลวเป้ว เนื้อไก่ชิ้นเท่าปลายก้อย....ห่อหมกที่ตีปี๊ปโฆษณากันนักหนาก็เหลวๆเละๆเหมือนกัน

แต่อาหารอย่างอื่นดันติดข้นๆ เค็มๆ มันจัด  อ๋อย

เมื่อก่อนไปกินก๋วยเตี๊ยวเป็ด  คลองวัว  อยู่ที่กาญจนดิษฐ์  สุราษฎร์ธานี   

ผมว่ารสชาติเยี่ยมนะครับ  แต่ปัจจุบันไม่รู้รสชาติเปลี่ยนไปรึเปล่า ?   ไหว้

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #89 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 08:18:30 AM »

เอาน่า เรื่องอาหาร มันมีให้เลือกเยอะ ลิ้นคนเรา มันก็จะแตกต่างกันไป แล้วแต่พื้นถิ่น อร่อยเรา คนอื่นอาจจะ ไม่ ก็ได้ อร่อยเขา เราก็ไม่ ก็ได้...มันเอาเป็นมาตรฐานไม่ได้ทั้งหมด......อิๆๆ

เลือกที่ชอบๆ แล้วกัน.....

สุดท้ายก็ปรุงเอาเอง อิๆๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9
  พิมพ์