เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 11:22:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภูเก็ต...  (อ่าน 13013 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #90 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 08:27:56 AM »

ไปถึงภูเก็ตทั้งทีอย่าลืมไปกินอาหารพื้นเมืองภูเก็ตนะครับ    Grin

โอต้าว   ส่วนประกอบมี  แป้ง  เผือก  ไข่ไก่  หอย  กุ้งแห้ง กากหมู พริกไทย ซีอิ้วขาว  ฯลฯ

บางร้านมีแบบซีฟู๊ดด้วย (กุ้ง  หมึก  หอย)  แป้งนิ่มออกหนึบ ๆ  อร่อยดีครับ    เยี่ยม

ต้องไปชิมครับ Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #91 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 10:08:25 AM »

แต่ขนมจีนภูเก็ต ผมคนคอนเดือกไม่ลงจริง ๆ ครับ  น่าจะไม่คุ้นลิ้น

ยังติดใจหมีหุ้นกระดูกหมู ร้านโกอ้าน สามกอง ผ่านไปเมื่อไหร่คงได้แวะชิมอีก

คนสุราดก็แหล่กไม่ลงเหมือนกันครับ เหลวเป้ว เนื้อไก่ชิ้นเท่าปลายก้อย....ห่อหมกที่ตีปี๊ปโฆษณากันนักหนาก็เหลวๆเละๆเหมือนกัน

แต่อาหารอย่างอื่นดันติดข้นๆ เค็มๆ มันจัด  อ๋อย
เอาน่า เรื่องอาหาร มันมีให้เลือกเยอะ ลิ้นคนเรา มันก็จะแตกต่างกันไป แล้วแต่พื้นถิ่น อร่อยเรา คนอื่นอาจจะ ไม่ ก็ได้ อร่อยเขา เราก็ไม่ ก็ได้...มันเอาเป็นมาตรฐานไม่ได้ทั้งหมด......อิๆๆ

เลือกที่ชอบๆ แล้วกัน.....

สุดท้ายก็ปรุงเอาเอง อิๆๆ

ของอร่อยเขาก็มีเยอะนะพี่ เส้นหมี่แกงปูที่ร้านระย้า/ข้าวต้มปากน้ำ , บะหมี่ซุปกุ้ง ฯลฯอร่อยมาก

แต่ไอ้พวกขนมจีน,หมี่ต้นโพธิ์,โลบะที่โหมโฆษณากันจังนั่น"ไม่ได้เรื่อง"ซักอย่าง Tongue

What man is a man , who does not make the world better?
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #92 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 10:26:04 AM »

แต่ขนมจีนภูเก็ต ผมคนคอนเดือกไม่ลงจริง ๆ ครับ  น่าจะไม่คุ้นลิ้น

ยังติดใจหมีหุ้นกระดูกหมู ร้านโกอ้าน สามกอง ผ่านไปเมื่อไหร่คงได้แวะชิมอีก

คนสุราดก็แหล่กไม่ลงเหมือนกันครับ เหลวเป้ว เนื้อไก่ชิ้นเท่าปลายก้อย....ห่อหมกที่ตีปี๊ปโฆษณากันนักหนาก็เหลวๆเละๆเหมือนกัน

แต่อาหารอย่างอื่นดันติดข้นๆ เค็มๆ มันจัด  อ๋อย
เอาน่า เรื่องอาหาร มันมีให้เลือกเยอะ ลิ้นคนเรา มันก็จะแตกต่างกันไป แล้วแต่พื้นถิ่น อร่อยเรา คนอื่นอาจจะ ไม่ ก็ได้ อร่อยเขา เราก็ไม่ ก็ได้...มันเอาเป็นมาตรฐานไม่ได้ทั้งหมด......อิๆๆ

เลือกที่ชอบๆ แล้วกัน.....

สุดท้ายก็ปรุงเอาเอง อิๆๆ

ของอร่อยเขาก็มีเยอะนะพี่ เส้นหมี่แกงปูที่ร้านระย้า/ข้าวต้มปากน้ำ , บะหมี่ซุปกุ้ง ฯลฯอร่อยมาก

แต่ไอ้พวกขนมจีน,หมี่ต้นโพธิ์,โลบะที่โหมโฆษณากันจังนั่น"ไม่ได้เรื่อง"ซักอย่าง Tongue
ว่างเมื่อไหร่ จะไปชิมครับน้าจ้าว แต่มีอยู่อย่าง กินที่ใหน ก็"เมา"เหมือนกัน 55+

ปล.ผมยังไม่ได้กินแกงปู ของภูเก็ตเลยน๊ะเนี่ย ไปก็หลายรอบ อิๆๆ จะลองดูว่า อร่อยสมคำลือหรือเปล่า อิๆๆ

ส่วนอาหารโปรโมท ของแต่ละพื้นถิ่น บางที่ก็ดี บางที่ก็ไม่ได้เรื่อง เช่นที่ว่า...แต่หอยสุราษฎร์ กั้งกระดานสุราษฎร์ฯ ต้องยอมรับ ทั้งหรอยทั้งแพง ได้ใจเลย อิๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2012, 10:28:11 AM โดย udomkd » บันทึกการเข้า

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
mekathamin-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #93 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 11:14:35 AM »

ผมชอบชาเย็นร้านตลาดสามกองครับขายตั้งแต่เช้า ร้านที่ติดร้านขายของ รสชาติดีมากครับ โอวัลติล โกโก้ก็อร่อยการันตรีครับกินทุกวัน

มีชื่อร้านมั้ยครับ  อยู่ถนนอะไร  เดี๋ยวถ้ามีโอกาสจะแวะไปชิม   หลงรัก

อยู่เส้นที่ออกจากหลังราชภัฎครับ ออกมาเจอสามแยก จะมีร้านหนึ่งอยู่ก่อนทางซ้ายมือไม่ใช่ครับ
ตรงไปจากแยกประมาณ 20 เมตรชื่อร้านจำไม่ได้ครับอยู่ในตลาดนัดสามกอง

เกิดในที่ดีนั้นดีแน่   เกิดในที่แย่ก็ดีได้  เกิดในที่ดีแล้วแย่มีถมไป   เกิดในที่ใดก็ดีได้ถ้าไฝ่ดี
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #94 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 02:52:39 PM »

จะหาโอกาสไปเที่ยวให้ได้ครับ ทะเลสวยๆ เมืองท่องเที่ยวก็ธรรมดาครับค่าครองชีพก็ต้องสูงอยูแล้ว
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #95 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 03:59:42 PM »

จะหาโอกาสไปเที่ยวให้ได้ครับ ทะเลสวยๆ เมืองท่องเที่ยวก็ธรรมดาครับค่าครองชีพก็ต้องสูงอยูแล้ว
มันก็ไม่ได้สูงทุกที่ครับ..ไปเหอะ หากยังไม่เคยไป ไปดูว่าทำไม ฝรั่งมันจึงชอบมา มันก็ต้องมีอะไรๆบ้างละ......

หากจะไปเที่ยว ที่พักดีๆมันก็แพง ธรรมดาอยู่แล้ว ยิ่งใกล้ทะเลยิ่งแพง เราแก้โดยหาที่พักในเมือง ก็สามารถตระเวณเที่ยวได้ทั่วทั้งเกาะครับ

ราคาโรงแรมในเมือง คงไม่โหดเกินไป หรือไม่ก็ ไปช่วงหน้าโลว์ซีซั่น หลายๆที่เขาก็ลดราคา เราก็ไปก่อนซีซั่นสักนิด หรือหลังซีซั่นสักหน่อย ระยะเวลา ตรวจสอบได้จากลุงกู๋

ซีซั่นที่ภูเก็ตคร่าวๆก็เริ่มเดือน พย.ไปจนหมดเมษา ประมาณนี้

เราก็ไปตุลาปลายๆ ก็เริ่มมีนักท่องเที่ยวมากันเยอะแล้ว ถ้าอากาศดี ยังมีฝนบ้าง ทำให้การออกไปท่องทะเลข้างนอกอาจลำบาก หรือหลังเมษา หรือกลางๆเมษา หากลมมาเร็ว ก็จะลำบาก แต่ชายฝั่งก็ยังเล่นน้ำได้อยู่ ช่วงต้นๆ พค.หากลมมาช้า ก็พอใหว

แค่ช่วงโลว์ซีซั่น คลื่นลมจะแรง ไม่เหมาะกับการท่องทะเลเองครับ บนฝั่งยังมี อิๆๆ ประมาณนี้ คร่าวๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #96 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 04:11:05 PM »

หากกลัวค่าครองชีพที่ภูเก็ตสูงก็มาเที่ยวตรังสิครับ ทะเลสวยเหมือนกันครับ แต่ผมยังไม่เคยไปครับกลัวทะเลครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #97 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 07:45:03 PM »

ตรงนี้ครับชาเย็นยังไงก็ลองไปชิมดูครับเข้มข้นดี ใส่นมผมว่า 3แก้วต่อป๋อง น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก<script src='http://imageshack.us/shareable/?i=z32zml.jpg&s=840' type='text/javascript'></script><noscript></noscript>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2012, 07:52:02 PM โดย mekathamin-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

เกิดในที่ดีนั้นดีแน่   เกิดในที่แย่ก็ดีได้  เกิดในที่ดีแล้วแย่มีถมไป   เกิดในที่ใดก็ดีได้ถ้าไฝ่ดี
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #98 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 08:57:55 PM »

ตรงนี้ครับชาเย็นยังไงก็ลองไปชิมดูครับเข้มข้นดี ใส่นมผมว่า 3แก้วต่อป๋อง น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

รับทราบพิกัดครับ  หลงรัก  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #99 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 09:21:19 PM »

ชอบภูเก็ต  โดยเฉพาะแหลมพรหมเทพ  หาดต่างๆสมัย30ปีก่อนไม่แออัดเท่าไหร่  สมัยนี้แน่นไปหมดพอเจอสึนามิ  เทศบาลต่างๆก็จัดระเบียบได้ดีหน่อย  โดยเฉพาะแถวป่าตอง

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
engagement_รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 121

"เกิดมาในดินแดน_จักต้องแทนคุณแผ่นดิน"

« ตอบ #100 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 09:31:06 PM »

ตรงนี้ครับชาเย็นยังไงก็ลองไปชิมดูครับเข้มข้นดี ใส่นมผมว่า 3แก้วต่อป๋อง น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก<script src='http://imageshack.us/shareable/?i=z32zml.jpg&s=840' type='text/javascript'></script><noscript></noscript>

ร้านปิดตอนไหนครับพี่ เผื่อแวะไปชิม

.....ประชาธิปไตยจะประสบผลสำเร็จได้ จะต้องประกอบไปด้วยปัจจัยเหล่านี้อยู่ในหมู่ผู้มีสิทธิเลือกตั้ง 51%ขึ้นไป คือ 1.ความรู้หนังสือ 2.ความตื่นตัวทางสังคม เศรษฐกิจ การเมือง และที่สำคัญที่สุดคือ 3.ศีลธรรม มิฉะนั้นแล้วประชาธิปไตยจะเป็นเพียงเครื่องมือในการหลอกลวงประชาชนเท่านั้น จาก Prabhat Ranjan Sarka.....
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #101 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 07:47:23 PM »

ร้านปิดตอนไหนครับพี่ เผื่อแวะไปชิม

เปิดตั้งแต่เช้าน่ะครับผม จนถึงช่วงบ่าย 3-4 นี่ก็เก็บของแล้วครับ  อย่าลืมไปชิมยำร้านยำจัดจ้าน อยู่ใกล้ๆกันครับ ถนนเทพกษัตรีติดกับธนาคารกรุงไทย
เยื้องๆกับโรงบาลมิชชั่นครับ  ผมว่ารสชาตดีครับยำไข่เยี่ยวม้า ยำผักกระเฉด

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 121

"เกิดมาในดินแดน_จักต้องแทนคุณแผ่นดิน"

« ตอบ #102 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 09:44:22 AM »

เปิดตั้งแต่เช้าน่ะครับผม จนถึงช่วงบ่าย 3-4 นี่ก็เก็บของแล้วครับ  อย่าลืมไปชิมยำร้านยำจัดจ้าน อยู่ใกล้ๆกันครับ ถนนเทพกษัตรีติดกับธนาคารกรุงไทย
เยื้องๆกับโรงบาลมิชชั่นครับ  ผมว่ารสชาตดีครับยำไข่เยี่ยวม้า ยำผักกระเฉด

ร้านยำจัดจ้านเคยไปกินครับ กินตั้งแต่ร้านเคยอยู่ฝั่งตรงข้ามครับ รสชาดดีครับ  เยี่ยม

.....ประชาธิปไตยจะประสบผลสำเร็จได้ จะต้องประกอบไปด้วยปัจจัยเหล่านี้อยู่ในหมู่ผู้มีสิทธิเลือกตั้ง 51%ขึ้นไป คือ 1.ความรู้หนังสือ 2.ความตื่นตัวทางสังคม เศรษฐกิจ การเมือง และที่สำคัญที่สุดคือ 3.ศีลธรรม มิฉะนั้นแล้วประชาธิปไตยจะเป็นเพียงเครื่องมือในการหลอกลวงประชาชนเท่านั้น จาก Prabhat Ranjan Sarka.....
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #103 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 11:04:32 AM »

ร้านยำจัดจ้านเคยไปกินครับ กินตั้งแต่ร้านเคยอยู่ฝั่งตรงข้ามครับ รสชาดดีครับ  เยี่ยม

นั่นไงครับมีคนมาการันตรีอีกคน ผมก็กินตั้งแต่อยู่ฝั่งตรงข้ามครับ กินจนเงินเดือนหมด555

โรตีหน้าบ้านวานิชก็อร่อยน่ะครับจะอยู่ตรงข้ามบ้านวานิช ติดกับซอยอะไรไม่แน่ใจนักครับใกล้ๆกันมีร่านท่อไอเสียครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #104 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 11:31:31 AM »

โรตีหน้าบ้านวานิชก็อร่อยน่ะครับจะอยู่ตรงข้ามบ้านวานิช ติดกับซอยอะไรไม่แน่ใจนักครับใกล้ๆกันมีร่านท่อไอเสียครับ

ร้านโรตีนี่ผมจะกินร้านทางไปสะพานหิน ถัดจากบาเล่ครับ แป้งมันนิ่มดี   แต่ถ้ากลางวันจะกินร้านตรงแถวน้ำ   น้ำลายหก

ส่วนร้านที่อยู่หน้าบ้านวานิชไม่เคยไปกินครับ  Grin

หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9
  พิมพ์