เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 06:22:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้ชีวิตกับการหาเลี้ยงชีวิต อันไหนสำคัญกว่า...  (อ่าน 3806 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 07:25:19 AM »

แต่โดยรวมก็เร้าใจดีครับ... แข่งกับเวลา... Cheesy

ถ้าผลประโยชน์เยอะก็ต้องหาคนช่วย Grin Grin Grin ผมเชื่อว่าท่านทำได้อยู่แล้ว เพราะเห็นทำมาก็หลายปี ยังอยู่ดี แบ่งงาน บริหารเวลา กินข้าวเป็นเวลาด้วย ซื้อขนมปังติดไว้ก็ยังดี

ไม่สบายขึ้นมาทีเสียอีกหลายตัง

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 07:34:58 AM »

ผมใช้ชีวิตไม่เกินกว่าที่หามาได้
หรืออีกนัยหนึ่งคือต้องหาให้ได้มากกว่าจ่าย

ออม และ ไม่สร้างหนี้

ชีวิตเรียบง่าย และมีความทุกข์ไม่มากครับ  Wink
Pong CB1300sf-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 342

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 07:46:36 AM »

ต้องแบ่งให้เหมาะสมกับ เวลา / กำลัง / เงิน ของเราครับพี่  ไหว้

แต่ละคน ต้นทุน ชีวิตไม่เท่ากัน  บางคน พร้อมมาตั่งแต่เกิด บางคนต้องสร้างตัวเองครับ
ประเด็นคือเราจะ จัดสรรยังไงให้เรามี ความสุขมากที่สุด
บางคน ชอบที่จะมีความสุขมากกว่า ในเวลาเริ่มต้น  ผลเลยทุกข์ตอนปลาย

ของผมที่จัดไว้ คือ  ใช้ 50  เก็บ  50  
บางเดือน รายจ่ายเยอะ  ใช้หมด 100 เลยก็มี หัวเราะร่าน้ำตาริน
ที่สำคัญ  ห้ามใช้มากกว่าที่หาได้  ห้ามเป็นหนี้ ดอกเบี้ยมันน่ากลัวมาก หัวเราะร่าน้ำตาริน

มีเคสเพือนผม  มีฐานะ แต่ประมาท ตอนที่พ่อแม่ทำให้ใช้หมด
ตอนนี้ พ่อแม่ ไม่ไหว ตัวเอง แบมือ  แต่ยังไม่หยุดความหรูหรา  กำลังลำบาก
มั่นใจว่า ถ้า ส่งออกยังไม่ดีขึ้น จะมีเพือนเป็น คน ล้มละลาย  
รถหรู เครื่องเสียงแพง ปืนอันเป็นที่รัก คงหมดไป ที่สำคัญ คนรักก็อาจไปด้วย อ๋อย

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 08:21:33 AM »

เข้ามาอ่านครับ...
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 08:23:06 AM »

ผมว่าสำคัญพอๆกัน  ไหว้ แต่ยังไงคนมีเงินเยอะก็ยังได้เปรียบอยู่ดี  เยี่ยม เพราะมีทางเลือกเยอะ  เยี่ยม
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 08:23:49 AM »

ผมว่าน๊ะ เดี๋ยวนี้เราห่าง"ธรรม"กันเยอะ เพราะมุ่งแสวงหา อะไรก็ไม่รู้ สังคมสิ่งแวดล้อม ทำให้หากันเยอะ จนมั่วไปหมด

เด็กๆ หาความรู้กัน ก็หาแต่ความรู้(เรียนอย่างเดียว)จนอะไรหลายๆอย่างหายไปหมด

ระยะต่อมา ก็ทำงาน

ไม่นานก็แก่แล้ว

หากไม่ตายซ๊ะก่อน ก็จะได้ตายตอนแก่

ซึ่งเวลาแต่ละช่วง มันไม่ได้ยาวนานเลย ยิ่งมีชีวิตอยู่ไป เวลานับถอยหลังตลอดน๊ะครับ มิใช่ยิ่งอยู่ จะยิ่งมีเวลาเพิ่ม

อิๆๆ จะทำอะไร ก็ทำซ๊ะวันนี้ละครับ พรุ่งนี้ไม่รู้ หรือผ่านไปแล้วย้อนกลับมาไม่ได้........

ส่วนผลการกระทำที่ผ่านมา ล้วนมีผลกับปัจจุบัน และอนาคต ยังมีย้อนหลังกลับไปสู่อดีตได้อีก

เมาแต่เช้าเลยผม

สวัสดี

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 08:59:42 AM »

ผมว่าน๊ะ เดี๋ยวนี้เราห่าง"ธรรม"กันเยอะ เพราะมุ่งแสวงหา อะไรก็ไม่รู้
สังคมสิ่งแวดล้อม ทำให้หากันเยอะ จนมั่วไปหมด

เด็กๆ หาความรู้กัน ก็หาแต่ความรู้(เรียนอย่างเดียว)
จนอะไรหลายๆอย่างหายไปหมด

หากไม่ตายซ๊ะก่อน ก็จะได้ตายตอนแก่

ซึ่งเวลาแต่ละช่วง มันไม่ได้ยาวนานเลย
ยิ่งมีชีวิตอยู่ไป เวลานับถอยหลังตลอดน๊ะครับ
มิใช่ยิ่งอยู่ จะยิ่งมีเวลาเพิ่ม

อิๆๆ จะทำอะไร ก็ทำซ๊ะวันนี้ละครับ
พรุ่งนี้ไม่รู้ หรือผ่านไปแล้วย้อนกลับมาไม่ได้........

ส่วนผลการกระทำที่ผ่านมา ล้วนมีผลกับปัจจุบัน และอนาคต
ยังมีย้อนหลังกลับไปสู่อดีตได้อีก

สวัสดี

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  อ่ะ ฮา

พี่เข้มเนี่ยะ  ยายยืนยัน  เป็นคนดี มีคุณธรรม  "เต็มร้อย"  อ่ะ ฮา

พักนี้  แกกระโดดขึ้นธรรมมาสน์  "เทศน์"  บ่อย  สามเวลาเลยอ่ะ
เทศน์  เป็น หลวงตา "กร่าง"  วัดหนามแดง ที่ซือแป๋คึกฤทธิ์ แกแต่งขายอ่ะ ฮา

ยายฟัง  แล้วก็เก็บ  ใส่  "ลิ้นชัก"  อ่ะ ฮา
เพราะตอนเย็น  แก  "ล่อ"  Jack daniels whiskey  ทุกเย็น อ่ะ ฮา
เมาประจำ  เมาเรื่อยๆ  เมาบ่อยๆ  ใช้ชีวิต คุ้มค่า อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ไอ้ "สิมิลัน"  ยายไปเดิน ชิดลม  เขาบอกว่า  หมดไปนานแล้ว อ่ะ  ใสเจีย  ฮา

555 ยายชอบเพลง  "ไม่มีลิมิต  ชีวิตเต็มร้อย"  ของพี่ โสก โลซวย อ่ะ ฮา
แต่คน  "เสื้อแดง"  อย่างยาย  ชอบร้อง ท่อน "ฮุก" ข้างล่าง อ่ะ ฮา

"ไม่มีความผิด  ยังตายเป็นร้อย"  ฮา   5555555555

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
BANGRACHAN
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 176

ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 09:37:19 AM »

lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 10:05:02 AM »

ผมสโลแกน  การกินการอยู่ใครจะสู้พ่อ  การพายการถ่อพ่อไม่สู้ใคร   ถ้ารู้จักหารู้จักพอก็น่าจะไม่เดือดร้อนนัก  คนรวยๆก็ไม่เห็นมีอะไร จะกินบุฟเฟย์ยังกลัวขาดทุนเลย  จะใช้ก็ไม่กล้าใช้  แล้วมันจะมีไปหาพระแสงอะไร  ผมพูดประชดอยู่บ่อยๆ  "หาไว้ใส่โลงไปเยอะๆเด้อ"ผมพาหมอนี่เดินไปถึงโอเอชิบุฟเฟย์  มันอุทานเกือบ500แพงๆกินไม่คุ้ม  มิน่ามันถึงรวย คิก คิก

ถ้าพี่เล็กไม่มาตอบ ผมโกรธตายเลย... Cheesy ไหว้

และพี่เป้าจะซวย เพราะผมเริ่มขยับเข้าเมืองมากขึ้น... กลับบ้านใกล้... คิก คิก

เมื่อก่อนผมมีเงิน 5,000 รับงาน 10 ล้าน... ประหยัดจนฉี่เหนียว...

เดี๋ยวนี้มีคนให้ 500,000 เพื่อให้ทำงาน scale เดิม เลยอยากตามใจตัวเองบ้าง แต่ก็กลัวว่าจะทำไม่รอด อุตส่าห์มาถึงวันนี้ได้ซะที...

พี่ให้เปอร์เซ็นต์ฝั่งไหนมากกว่ากันครับ เพราะเคยเห็นพี่เคยบอกได้ 3 ล้าน ขอให้เหลือซัก 3 หมื่นเพื่อจะไปเที่ยวลาว...

ผมรายได้ 1 ล้าน แต่จ่ายล้านกว่าทุกเดือน... เลยไม่ได้ไปเที่ยวลาวซะทีครับ... หัวเราะร่าน้ำตาริน
ตั้งแต่นโยบายค่าแรง300นี่ผมออกอาการเลย  คนงานหนีไป5-6ราย  เลยขึ้นให้280นี่กรรมกรขุดดิน  เป็นงาน350  หัวหน้าทีม400  ผมก็เบื่อๆแล้วกำลังประกาศขายที่ดิน  ถ้าขายได้ไปหาตั้งสนามยิงปืนหรือไปหาเที่ยวดีกว่า  จะรอ60ปีกลัวน้ำลายหยดติ๋งๆไม่มีปัญญาครับ  ลูกเต้าก็หารับราชการดีกว่า  ค้าขายสู้ห้างใหญ่ๆไม่ได้หรอก  มากันทีร่วมสิบห้างคนพื้นที่จะเอาอะไรไปสู้  ตอนนี้เดือนนึงรับงานประมาน3ล้านก็พอ มากกว่านี้ทำไม่ทัน  ยกเว้นมีงานใหญ่ๆค่อยทุ่มทุนสร้างกันอีกที

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 10:12:58 AM »

ผมชักจะหนักไปทางใช้ชีวิต
พักหลัง ๆ ชักเชื่อย ๆ อาจจะเป็นเพราะ
ระบบราชการ  ประกอบกับไม่มีภาระเรื่องลูก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 10:27:24 AM »

ใช้ชีวิตแบบไม่เดือดร้อน อยู่เพื่อคนที่เรารักและรักเรา ณ ปัจุบันมีความสุขพอสมควรไม่รวยแถมมีหนี้ และความสุขของเราไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน ตอบแทนบุญคุณคนที่เรารักและรักเราให้มากๆ แอบหนีเที่ยวตามประสาในบางครั้งแต่ไม่บ่อย ทำบุญบ้างแต่ก็ไม่บ่อยเพราะไม่รวย กินข้าวแกงหรือก๋วยเตี๋ยวได้(ไม่เลือกกิน) ผมก็ถือว่ามีความสุข สุขเพราะไม่ไปเบียดเบียนใคร นี่แหละครับชีวิตผม ไม่ต้องโลดโผนมากเพราะเมื่อก่อนโลดโผนมามากแล้ว เบื่อแถมเสี่ยง เจ็บมาหมามันยังไม่มองผมเลย

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 10:57:42 AM »

ขึ้นอยู่กับแต่ละปัจเจกบุคคลว่าจะที่มีวิธีบริหารแบบไหน สามารถผสมผสานแบบไม่เสียสมดุล
เงินนั้นจำเป็น แต่ไม่สำคัญเท่า สุขภาพ และความสุขในครอบครัวแม้แค่ช่วงกินข้าวหรือดูทีวีร่วมกัน
เมื่อมีสุขภาพและความสุขในครอบครัวแล้ว เดี๋ยวก็มีสมาธิและปัญญา ไอเดียดีๆหรือ
จังหวะของการหาเงินจะเข้ามาเอง เงินอยู่ในอากาศ กับโอกาสรอให้คนที่เห็นมาเอาไปครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 11:31:14 AM »

ผมใช้ชีวิตไม่เกินกว่าที่หามาได้
หรืออีกนัยหนึ่งคือต้องหาให้ได้มากกว่าจ่าย

ออม และ ไม่สร้างหนี้

ชีวิตเรียบง่าย และมีความทุกข์ไม่มากครับ  Wink

เช่นกันครับพี่ธำรง หามากกว่าใช้ครับ  คิก คิก   ไหว้

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 11:34:34 AM »

ผมว่าน๊ะ เดี๋ยวนี้เราห่าง"ธรรม"กันเยอะ เพราะมุ่งแสวงหา อะไรก็ไม่รู้ สังคมสิ่งแวดล้อม ทำให้หากันเยอะ จนมั่วไปหมด

เด็กๆ หาความรู้กัน ก็หาแต่ความรู้(เรียนอย่างเดียว)จนอะไรหลายๆอย่างหายไปหมด

ซึ่งเวลาแต่ละช่วง มันไม่ได้ยาวนานเลย ยิ่งมีชีวิตอยู่ไป เวลานับถอยหลังตลอดน๊ะครับ มิใช่ยิ่งอยู่ จะยิ่งมีเวลาเพิ่ม

อิๆๆ จะทำอะไร ก็ทำซ๊ะวันนี้ละครับ พรุ่งนี้ไม่รู้ หรือผ่านไปแล้วย้อนกลับมาไม่ได้........

ส่วนผลการกระทำที่ผ่านมา ล้วนมีผลกับปัจจุบัน และอนาคต ยังมีย้อนหลังกลับไปสู่อดีตได้อีก

สวัสดี

ทำให้คนอื่นเยอะละครับ ขาดแต่ให้ตัวเองเท่านั้นเอง  เยี่ยม

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 12:00:17 PM »

ไปวัดมาเมื่อวันอาทิตย์ พระท่านเทศน์ให้คติธรรม ไว้ว่า  "ไปเมืองบนเห็นคนขี่ช้าง ไปเมืองล่างเห็นช้างขี่คน"   ไหว้ ไหว้ ไหว้

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์