เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 04:18:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้ชีวิตกับการหาเลี้ยงชีวิต อันไหนสำคัญกว่า...  (อ่าน 3793 ครั้ง)
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 01:42:16 PM »

ผมว่าน๊ะ เดี๋ยวนี้เราห่าง"ธรรม"กันเยอะ เพราะมุ่งแสวงหา อะไรก็ไม่รู้ สังคมสิ่งแวดล้อม ทำให้หากันเยอะ จนมั่วไปหมด

เด็กๆ หาความรู้กัน ก็หาแต่ความรู้(เรียนอย่างเดียว)จนอะไรหลายๆอย่างหายไปหมด

ระยะต่อมา ก็ทำงาน

ไม่นานก็แก่แล้ว

หากไม่ตายซ๊ะก่อน ก็จะได้ตายตอนแก่

ซึ่งเวลาแต่ละช่วง มันไม่ได้ยาวนานเลย ยิ่งมีชีวิตอยู่ไป เวลานับถอยหลังตลอดน๊ะครับ มิใช่ยิ่งอยู่ จะยิ่งมีเวลาเพิ่ม

อิๆๆ จะทำอะไร ก็ทำซ๊ะวันนี้ละครับ พรุ่งนี้ไม่รู้ หรือผ่านไปแล้วย้อนกลับมาไม่ได้........

ส่วนผลการกระทำที่ผ่านมา ล้วนมีผลกับปัจจุบัน และอนาคต ยังมีย้อนหลังกลับไปสู่อดีตได้อีก

เมาแต่เช้าเลยผม

สวัสดี

ทำให้คนอื่นเยอะละครับ ขาดแต่ให้ตัวเองเท่านั้นเอง  เยี่ยม
ภูมิใจเถิดน้องเอ้ย พี่ยังทำได้ ไม่เท่าแกเลย ยกย่องจริงๆด้วยใจคารวะ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 02:12:33 PM »

ขึ้นอยู่กับแต่ละปัจเจกบุคคลว่าจะที่มีวิธีบริหารแบบไหน สามารถผสมผสานแบบไม่เสียสมดุล
เงินนั้นจำเป็น แต่ไม่สำคัญเท่า สุขภาพ และความสุขในครอบครัวแม้แค่ช่วงกินข้าวหรือดูทีวีร่วมกัน
เมื่อมีสุขภาพและความสุขในครอบครัวแล้ว เดี๋ยวก็มีสมาธิและปัญญา ไอเดียดีๆหรือ
จังหวะของการหาเงินจะเข้ามาเอง เงินอยู่ในอากาศ กับโอกาสรอให้คนที่เห็นมาเอาไปครับ

ฟังดูบาลานซ์ดีครับ Grin Grin Grin เรื่องเงินผมเห็นด้วย จังหวะชีวิต กับโอกาสใครโอกาสมัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2012, 11:58:17 AM โดย carrera » บันทึกการเข้า

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 08:31:54 AM »

เข้ามายกกระทู้ครับ...

ตัวนายสมชายเองใช้เงินในชีวิตประจำวันน้อยมาก ไม่ค่อยได้ออกไปไหน ออกไปเฉพาะมีธุระเท่านั้น ความสุขส่วนใหญ่อยู่ในบ้านครับเลยไม่ค่อยได้ใช้เงิน... เรื่องหาเงินเลยไม่ค่อยเท่าไหร่เนื่องจากใช้น้อยก็อยู่ได้แบบสมถะครับ...

นายสมชายรักษาศีลเป็นกิจวัตร ไม่ใช่เพราะมีวินัยสูงส่ง แต่เพราะใช้ชีวิตส่วนใหญ่ในบ้าน มันเลยไม่มีเรื่องให้ผิดศีล... สิ่งที่แตกต่างกับสมัยรับราชการคือเมื่อไม่มีความทะเยอทะยาน ชีวิตเลยสงบกว่าเดิมแยะครับ...
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 11:53:10 AM »

Grin "เมื่อคุณซื้อสิ่งที่ไม่จำเป็น   อาจทำให้คุณได้ขายสิ่งที่จำเป็น" เศร้า

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 12:12:24 PM »

น่าจะเป็นจังหวะชีวิตของแต่ละช่วงนะครับดูๆแล้ว...

แต่การหาเลี้ยงชีวิตคงสำคัญกว่าการใช้ชีวิต เพราะถ้าไม่หาเลี้ยงชีวิตก็คงจะใช้ชีวิตไม่ได้...

ก้มหน้าก้มตาหาเลี้ยงชีวิตกันไปก่อนครับ.. Cheesy

SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 02:52:51 PM »

ผมมองว่าน่าจะเป็นวิธีคิดของตัวเราเอง ที่สำคัญที่สุดเหนืออื่นใด  ... Wink 

มันไม่มีกฎเกณฑ์ อะไร?  ที่ตายตัวหรอกครับว่าอะไร? จะสำคัญมากกว่ากัน  ระหว่าง  "การเลือกใช้ชีวิต และการหาเลี้ยงชีวิต"

ทุกอย่างมันขึ้นอยู่กับตัวเราเองเป็นผู้กำหนด คนสิบคนอาจจะให้ความสำคัญของสองสิ่งและลำดับความสำคัญเรียงต่างกันไป

คนบ้างคนแค่เลือกใช้ชีวิตที่ตัวเองกำหนด  วิถีทางของการหาเลี้ยงชีวิตก็จะตามมา  แต่กลับกันคนบางคนยึดติดกับการหาเลี้ยงชีวิต

เพียงเพื่อจะได้เลือกไปใช้วิถีชิวิตในสิ่งที่ต้องการ  สุดท้ายก็ไม่ได้ใช้ชีวิตอย่างที่ตัวเองต้องการสักที เพราะคิดว่ายังหาเลี้ยงชีวิตไม่จบ

จะทำอะไร? อย่างไหน? ก็ได้ ขอให้เราพอใจและรับสภาพนั่นได้โดยไม่เดือดร้อนเป็นพอ   แต่จะโชคดีมากมายยิ่งนัก 

หากการทำในสิ่งที่ตัวเองรัก (การใช้ชีวิต)  แล้วได้สิ่งตอบแทน ( เพื่อหาลี้ยงชีวิต) ) ตอบกลับมา.... เยี่ยม

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 09:48:07 AM »

น่าจะเป็นจังหวะชีวิตของแต่ละช่วงนะครับดูๆแล้ว...

แต่การหาเลี้ยงชีวิตคงสำคัญกว่าการใช้ชีวิต เพราะถ้าไม่หาเลี้ยงชีวิตก็คงจะใช้ชีวิตไม่ได้...

ก้มหน้าก้มตาหาเลี้ยงชีวิตกันไปก่อนครับ.. Cheesy

มันแล้วแต่ช่วงชีวิตเหมือนกันครับ... เรื่องหาเงินเป็นเรื่องใหญ่สุด แต่วิธีหาเงินของแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน เรื่องยากของคนคนหนึ่งอาจเป็นเรื่องง่ายของคนอื่นครับ แต่ถ้าเราพบหนทางของตนเอง เมื่อนั้นเรื่องสนุกของเรา(ที่เราคิดว่าเป็นเกมส์)อาจกลายเป็นเรื่องหาเงินง่ายๆเหมือนเดินเราชมนกชมไม้ในสวนหลังบ้านครับ...

ตัวนายสมชายเองช่วงอายุยังน้อย มีแต่เรื่องอยากใช้เงิน ทั้งที่เงินเดือนข้าราชการมีน้อยมาก, แต่พออายุมากขึ้น เรื่องตื่นเต้นในชีวิตมันน้อยลง เจออะไรก็ไม่ค่อยตื่นเต้น, แต่รายได้ก็เพิ่มขึ้นตามประสบการณ์ชีวิต แล้วมันค่อยๆไหลเข้ามาแบบน้ำซึมบ่อทรายไม่มีวันแห้ง... ในขณะที่ไม่มีความจำเป็นต้องใช้เงินครับ...

ทีนี้เรื่องวิธีหาเงินของแต่ละคนมันมีบางอย่างเข้ามาบังกระบวนการคิด เช่นบางคนอยากได้ความตื่นเต้นโลดโผน ก็ไปรับราชการตำรวจ ตัวอย่างสุดโต่งก็เช่นคนที่สอบนายสิบตำรวจได้ที่ 3 นั่นจบ วศบ. จากลาดกระบังฯ แต่อยากไช้ชีวิตแบบนายสิบตำรวจ ฯลฯ... ทีนี้ชีวิตของบางคนก็มีอย่างอื่นเข้ามาบังเอาไว้ เช่นชอบท่องเที่ยวเดินทาง ชอบพบปะผู้คน หรือสิ่งอื่นที่ท้าทายตามที่ตนเองคิด ซึ่งไม่เหมือนกันในแต่ละบุคคล แล้วเราก็บอกว่านั่นคือสิ่งที่ตนเองถนัดครับ...

นายสมชายว่าเมื่อไหร่ที่เราค้นพบตัวเองมากขึ้น เมื่อนั้นเราอาจบอกว่าที่เคยคิดว่าตัวเองถนัด อาจเป็นสิ่งที่ถนัดหรือไม่ถนัดต่อไปก็ได้ใครจะรู้... แต่เหนือสิ่งอื่นใดคือครอบครัวครับ, นายสมชายมีความสุขเสมอเมื่ออยู่กับเมีย แม้จะโดนดุเป็นประจำ แต่นั่นคือตัวตนของเธอครับ...
woodenowl
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 06:55:11 PM »

ได้ข้อติดหลายอย่างจากผู้ใช้ชีวิตและหาเลี้ยงชีวิต ขอบคุณครับ
black ivory
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 705

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 07:55:32 PM »

เรา-ส่วนมากทำงาน หาเงินงกๆ
ไม่ต้องนับวัน นับเดือน

เป็นปีๆๆๆๆๆ-เพื่อให้ได้เงิน

เพราะคิดว่า

"เงิน" ซื้อทุกอย่างได้

แต่ เราไม่เคยคิดว่า

ถึงจุดหนึ่ง...วันหนึ่ง

เราต้องเอาเงิน  ที่หามาได้ด้วยความยากลำบาก  ไปให้หมอ

เพื่อมารักษาชีวิต เพราะแม่ง!!!!!!! มีแต่โรค

โชคดีที่ผมคิดได้-และไม่เป็นเช่นนั้น

ทุกวันนี้- ผมใช้ชีวิต
โดยไม่ให้ชีวิต -ใช้ผม Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2012, 07:59:33 PM โดย black ivory » บันทึกการเข้า
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 08:07:07 PM »

วันนี้พี่งาดำ คมกริบเชียว......

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
black ivory
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 705

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 08:26:42 PM »

วันนี้พี่งาดำ คมกริบเชียว......

เพื่อนผมเพิ่งตาย....เมื่อไม่กี่วันมานี้ครับ
เป็นมะเร็งในกระดูก

มันเป็นเจ้าของกิจการมากมายแถวอโศก
ทั้งปั๊มน้ำมัน อพาร์ทเม๊นท์----อื่นๆ

เงินที่มี อีกสิบชาติก็ใช้ไม่หมด

มันเคยว่าผม

ว่าทำไม มึงไปอยู่บ้านนอก  อะไรๆก็แร้นแค้น
ไม่สะดวกสบาย (้เหมือนมัน)

ผมบอก

กูมีชีวิต-อยู่กับตัวเอง
ไม่รวยเงินทอง
แต่ไม่จน-ความสุข

ผิดกับมึง
ที่มั่งมี-เงินตรา
แต่ยากไร้ สุขภาพ

สุขได้-ก็รวยแล้วครับ!!!!!

dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 09:04:34 PM »

มันแล้วแต่ช่วงชีวิตเหมือนกันครับ... เรื่องหาเงินเป็นเรื่องใหญ่สุด แต่วิธีหาเงินของแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน เรื่องยากของคนคนหนึ่งอาจเป็นเรื่องง่ายของคนอื่นครับ แต่ถ้าเราพบหนทางของตนเอง เมื่อนั้นเรื่องสนุกของเรา(ที่เราคิดว่าเป็นเกมส์)อาจกลายเป็นเรื่องหาเงินง่ายๆเหมือนเดินเราชมนกชมไม้ในสวนหลังบ้านครับ...

ตัวนายสมชายเองช่วงอายุยังน้อย มีแต่เรื่องอยากใช้เงิน ทั้งที่เงินเดือนข้าราชการมีน้อยมาก, แต่พออายุมากขึ้น เรื่องตื่นเต้นในชีวิตมันน้อยลง เจออะไรก็ไม่ค่อยตื่นเต้น, แต่รายได้ก็เพิ่มขึ้นตามประสบการณ์ชีวิต แล้วมันค่อยๆไหลเข้ามาแบบน้ำซึมบ่อทรายไม่มีวันแห้ง... ในขณะที่ไม่มีความจำเป็นต้องใช้เงินครับ...

ทีนี้เรื่องวิธีหาเงินของแต่ละคนมันมีบางอย่างเข้ามาบังกระบวนการคิด เช่นบางคนอยากได้ความตื่นเต้นโลดโผน ก็ไปรับราชการตำรวจ ตัวอย่างสุดโต่งก็เช่นคนที่สอบนายสิบตำรวจได้ที่ 3 นั่นจบ วศบ. จากลาดกระบังฯ แต่อยากไช้ชีวิตแบบนายสิบตำรวจ ฯลฯ... ทีนี้ชีวิตของบางคนก็มีอย่างอื่นเข้ามาบังเอาไว้ เช่นชอบท่องเที่ยวเดินทาง ชอบพบปะผู้คน หรือสิ่งอื่นที่ท้าทายตามที่ตนเองคิด ซึ่งไม่เหมือนกันในแต่ละบุคคล แล้วเราก็บอกว่านั่นคือสิ่งที่ตนเองถนัดครับ...

นายสมชายว่าเมื่อไหร่ที่เราค้นพบตัวเองมากขึ้น เมื่อนั้นเราอาจบอกว่าที่เคยคิดว่าตัวเองถนัด อาจเป็นสิ่งที่ถนัดหรือไม่ถนัดต่อไปก็ได้ใครจะรู้... แต่เหนือสิ่งอื่นใดคือครอบครัวครับ, นายสมชายมีความสุขเสมอเมื่ออยู่กับเมีย แม้จะโดนดุเป็นประจำ แต่นั่นคือตัวตนของเธอครับ...

บางทีผมก็คิดเล่นๆครับพี่สมชาย.. ไหว้ ว่าทำยังไงถึงจะนอนอยู่บ้านเฉยๆแล้วได้ตังค์...^^!

ชีวิตเวียนว่ายตายเกิด เห็นคนเดินถนนข้างทางก็แอบคิดในใจว่าที่คนเหล่านั้นสู้ๆกันไป แท้จริงมีความสุขหรือไม่... ซึ่งก็เป็นกำลังใจให้ตัวเองในการเดินทางไปหาจุดตัดที่รายรับกับรายจ่ายสมดุลย์กัน ก็น่าจะมีความสุขได้ระดับนึง...

การดำเนินชีวิตเหมือนเล่นการพนัน ไม่มีรายได้ประจำ มีแต่รายจ่ายประจำ.. บางทีก็กลัวครับ แต่ถ้าไม่เสี่ยงก็เท่ากับไม่กล้าทำอะไร เท่ากับรอวันตาย พอรายจ่ายไม่เคยลังเลที่จะรอ...

ทีนี้ "ความสุข" ก็จะเริ่มห่างไกลเรื่อยๆ มีเงินก็ไม่มีความสุข เพราะต้องเอาเงินไปลงทุนเพิ่มบนความเสี่ยงที่จะโดนโกงทั้งจากข้างบน ข้างๆ และข้างล่างเรา...

กลัวว่าลืมตาขึ้นมาอีกทีจะเหมือนที่พี่สาเกว่า "เพียงเพื่อจะได้เลือกไปใช้วิถีชิวิตในสิ่งที่ต้องการ  สุดท้ายก็ไม่ได้ใช้ชีวิตอย่างที่ตัวเองต้องการสักที เพราะคิดว่ายังหาเลี้ยงชีวิตไม่จบ..."

การพักผ่อนก็ยังไม่ใช่ความสุข.. รอฟังความคิดเห็นต่อไปครับ... ไหว้

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 09:16:09 PM »

ถ้าผ่านด่านราคะได้ และอยู่ได้เพียงปัจจัย๔ จะไปบวช  ขำก๊าก
ปุตโต คีเว ธนัง ปาเท ภริยา หัตเถ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
MR.BEEN รักในหลวง
"ประชานิยม (มากไป)สังคมล่มจม"
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 09:08:05 AM »

ถ้าผ่านด่านราคะได้ และอยู่ได้เพียงปัจจัย๔ จะไปบวช  ขำก๊าก
ปุตโต คีเว ธนัง ปาเท ภริยา หัตเถ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

บวชก็ส่วนน้อยที่หลุดพ้นจริงๆครับ  Grin ไหว้ เศร้า

เรา-ส่วนมากทำงาน หาเงินงกๆ
ไม่ต้องนับวัน นับเดือน

เป็นปีๆๆๆๆๆ-เพื่อให้ได้เงิน

เพราะคิดว่า

"เงิน" ซื้อทุกอย่างได้

แต่ เราไม่เคยคิดว่า

ถึงจุดหนึ่ง...วันหนึ่ง

เราต้องเอาเงิน  ที่หามาได้ด้วยความยากลำบาก  ไปให้หมอ

เพื่อมารักษาชีวิต เพราะแม่ง!!!!!!! มีแต่โรค

โชคดีที่ผมคิดได้-และไม่เป็นเช่นนั้น

ทุกวันนี้- ผมใช้ชีวิต
โดยไม่ให้ชีวิต -ใช้ผม Grin

ไหว้

htthttp://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=7742225p://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=9457792
http://zplus.exteen.com/category/Music
http://www.gimyong.com/board53/index.php?topic=2144.0
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์