เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 11:23:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุนลูกกรดด้าน : สนิมกินหัวก่อน หรือ ดินเสื่อมก่อน  (อ่าน 1413 ครั้ง)
poe kerpetkaew
Sr. Member

คะแนน 2

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2006, 12:33:22 PM »

ผมเอาเจ้าสตาร์ คอมแพ็ค .22 LR (ชื่อรุ่น STAR Lancer) กระบอกเจ้าปัญหาของเพื่อนบ้านไปลองยิงดู หลายชุด ปรากฏว่าลูกเก่าเก็บของเขา วิน.หัวแดง ด้านหมดทุกนัด ลองลูก วิน.หัวดำของผมบ้างลั่นชุดละ 1 - 2 นัด ลูกของผมนานหลายปีแล้วเหมือนกันแต่คิดว่ายังไม่น่าจะด้าน ดูรอยเข็มเคาะที่จานท้ายเป็นรอยเบามาก ผมสงสัยว่าเป็นไปได้ไหมครับที่เข็มจะสั้นเกินไปหรือสปริงเข็มแทงชนวนอ่อนไป (เข็มเดิมหัก เคยทำใหม่มาครั้งนึง) ผมเก็บลูกด้าน ๆ พวกนั้นมาเพราะวันนั้นไม่ได้เอาปืนกระบอกอื่นไปด้วย ลูกยังสภาพดีไม่มีสนิมตะกั่วเลย ผมเคยยิงลูกเก่ามาก ๆ ด้วยปืนยาวขนาดหัวมีสนิมตะกั่วเขรอะมันยังไม่ด้านเลยครับ (อีเลย์เท็นเน็ก ร้านสุดแสบที่ด่า ๆ กันอยู่ในบอร์ดนี้แหละครับหลอกขายผมมา ตอนนั้นยังไก่อ่อนไม่ประสีประสา และผมสาบานว่ามันจะขายผมได้แค่ครั้งนั้นครั้งเดียว) แต่กลุ่มบานฉั่งไม่ได้เรื่อง 
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2006, 12:43:33 PM »

ผมว่า เก็บลูกกระสุนที่ยิงแล้วไม่ออก(ด้าน) เพราะหาสาเหตุไม่พบและไม่แน่ใจไว้กับตัวเองอย่างนี้ เสี่ยงไปรึเปล่า เพราะอาจจะมีการจุดระเบิดขึ้นมาได้ ถ้าสาเหตุมาจากดินเผาไหม้ช้า  แต่ก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน  วิธีปฏิบัติของผม ถ้ายิงไม่ออก ให้นับ 1 ถึง 5 แล้วถอดออกจากปืน  ใส่ในกระป๋องแช่น้ำไปเลย...

ลองดูท่านอื่นว่าจะมีความเห็นกับกรณีนี้อย่างไรบ้าง....

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2006, 01:15:34 PM »

ดูรอยเข็มเคาะที่จานท้ายเป็นรอยเบามาก ผมสงสัยว่าเป็นไปได้ไหมครับที่เข็มจะสั้นเกินไปหรือสปริงเข็มแทงชนวนอ่อนไป

เป็นไปได้ครับ 

ลองหากระบอกอื่น ไปยิงดูครับ  ก่อนที่จะมีการใช้ เพื่อป้องกันตัวเอง 

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2006, 03:45:38 PM »

ลองหากระบอกอื่น ไปยิงดูครับ  
นั่นนะสิ พอดีวันนั้นผมไม่ได้เอากระบอกอื่นไป  พอเอากลับมาบ้านดันอยู่ใกล้โรงพักไม่อยากเสี่ยงกับตำหนวด อีกอย่างคือฝนตกฟ้าเป็นน้ำเลยครับ เลยไม่มีโอกาสไขข้อข้องใจ  ในใจผมคิดว่ามันไม่ด้านน่า สักวัน 2 วันนี้ผมต้องหาโอกาสยิงให้หมดแล้วจะมาเล่าให้ฟังต่อที่กระทู้นี้แหละ..นะครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2006, 03:48:30 PM »

หาลูกใหม่ ๆ ไปลอง กับ ปืนตัวเก่า ด้วยนะครับ
จะได้ไขข้อข้องใจได้ ว่า เป็นที่อะไร
ลั่น หรือ ไม่ลั่น

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
เหน่ง
Sr. Member

คะแนน 3

ให้ทุกข์แก่ท่านทุกข์นั้นถึงตัว

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2006, 03:53:48 PM »

นอกจากปืนกระบอกอื่น    ยังไงท่าน จขกท ลองซื้อลูกใหม่ๆมาทดสอบด้วยก็ดีครับลองหลายๆยี่ห้อ   ผมอยากรู้เหมียนกัน   แต่ลูกหัวเคลือบทองแดงน่าจะอยู่ได้นานกว่าหัวตะกั่วล้วนนะครับ   ว่าจะไปหาซื้อลูก stinger หรือ yellow jacket มาทดสอบกับ Walther TPH เหมือนกันแต่ยังไม่มีเวลาเลย     ในต่างประเทศ 50 นัด กล่องละ 3 USD แต่ในเมืองไทยไม่รู้ราคาเท่าไหร่   ซื้อเข้ามาก็กลัวโดนจับอีก  จูบบบบ       
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2006, 08:33:33 PM »

ได้คำตอบแล้วครับ สรุปว่าลูกหัวดำของผมไม่ด้าน (เหมือนดังที่ผมคาด) ที่จริงผมไม่มีเวลาเอาลูกพวกนั้นมายิงใหม่ด้วยปืนกระบอกอื่นเลย
-มาหาช่างสังเวียนครับ ช่างลองยิงด้วยลูกใหม่แล้วก็ไม่ลั่นเช่นกัน รื้อออกมาดู แกบอกว่ามี 2 สาเหตุคือ ตัวเข็มสั้นไปหน่อยรอยสับจึงเบา และปลายเข็มกลมซึ่งไม่เหมาะกับลูกกรดเลย  เลยทำเข็มให้ผมใหม่ให้ยาวขึ้น ปลายเหลี่ยม ค่าทำ 1,000.-
-ปรับแต่งความเรียบลื่นของโครง(อัลลอยด์)กับสไลด์(เหล็ก - เปลือยด้านบนเหมือนบาเร็ตต้า) เพื่อป้องกันการแจม ค่าทำ 300.- ช่างบอกว่าสปริงสไลด์ โอเคแล้ว (ตรงนี้เดิมผมเดาว่าสปริงคงแข็งเกิน หรืออ่อนไป หรือทางลาดคอรังเพลิงชันเกินไปมันจึงขัดข้อง - ผิดหมด)
-ทำตัวล็อกคันเซฟไม่ให้ห้อย เดิมที่ผมเคยเล่าว่าในจังหวะไม่เข้าเซฟปืนรุ่นนี้ใช้ลูกปืน 1 เม็ดล็อกคันเซฟไว้กับโครงปืนนั้น ไม่ถูกต้องครับ ที่จริงตัวล็อกเป็นเสาสั้น ๆ สวมสปริงโผล่หัวมน ๆ ขึ้นมา ในจังหวะปกติคันเซฟจะถูกล็อคด้วยหัวเสาตัวนี้และมีแง่แก้มประกับคอยประคองไว้อีกแรงไม่ให้มันเดินเลยตำแหน่ง09.00 น. ทีนี้ใช้ไปนาน ๆ แก้มพลาสติคมันหดตัว จนแง่บากที่โรงงานทำไว้รับคันเซฟอยู่ลึกผิดตำแหน่งไป พอคนยิงปลดเซฟลงจากสไลด์แรงไปหน่อยมันก็เลยห้อยลง(เพราะไม่มีแผ่นแก้มคอยรับไว้) เสาสั้น ๆ ตัวนั้นก็ดีดออกมาด้วยแรงสปริงหายต๋อมไปเลย เหลือแต่รูโบ๋ ผมก็นึกว่าเป็นตำแหน่งที่เคยเป็นที่อยู่ของลูกปืนแหง ๆ     
-ช่างบอกว่าสภาพปืนยังดี ถ้าเจ้าของจะขายคุณควรเอาไว้ ผมบอกว่าผมไม่เอาหรอก ซ่อมเสร็จผมก็จะเอาไปคืนเขา     
-ดีใจจังเลยครับที่มันสามารถคืนมาสู่สภาพดีได้อีกครั้ง บอกไม่ถูกว่าทำไม (เพราะมันไม่ใช่สมบัติของผมซักกะหน่อย)     
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2006, 08:37:46 PM »

ดี แล้วล่ะครับ
ที่พบสาเหตุ และ แก้ไข ได้จน ลุล่วง
ปืน จะ ได้พร้อม ที่จะ ใช้งาน ได้ต่อไป

หน้า: [1]
  พิมพ์