เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 12:41:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ เรื่อง การเลือกซื้อปืน ลูกกรด .22 ครับ  (อ่าน 16088 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 09:59:50 PM »

บอกวัตถุประสงค์ในการใช้งาน  งบประมาณ  แล้วก็บ้านอยู่ใกล้ร้านปืนมั้ย (อันนี้ไว้พิจารณาความยากง่ายในการหากระสุน) 

สมาชิกจะได้แนะนำได้ตรงจุดครับ   Grin

ถ้าตัดเรื่องหาซื้อกระสุนออกไปล่ะครับ งบไม่เกิน 4 หมื่น  อยากได้แบบออโต้ ครับ วัตถุประสุงคือ เอาไว้ยิงเป้า เเละ เฝ้าบ้าน และอยากทราบว่า ลำกล้องหนา กับลำกล้องทั่วไปต่างกันยังไง แบบไหนดีกว่าครับ  รบกวนชี้เป้า(ยี่ห้อ)ให้มือใหม่หน่อยนะครับ

แบบออโต้ก็ ruger 10/22  .22 LR  เลยครับ  ลำกล้องบางไว้ยิงต่อเนื่องไม่เยอะ  เช่น ล่าสัตว์  ยิงไม่กี่นัดหยุดพัก

ลำกล้องหนาไว้ยิงต่อเนื่องเยอะ ๆ เช่น ยิงเป้ากระดาษ  ยิงทีกระสุนเป็นกล่องสองกล่องขึ้นไปครับ 

งบ ๔ หมื่น ต้องบวกค่ากล้องเพิ่มอีกนะครับ  ไปแล้วซื้อทีเดียวให้จบเลยไม่ต้องเดินทางหลายครั้งครับ  Grin  ไหว้

แล้ว  ถ้ามี cz  ruger กับ ANSCHUTZ   ยี่ห้อไหนน่าซื้อที่สุดครับ ถ้าเทียบกันในทุกๆด้านอะครับ มือใหม่ครับ

ANSCHUTZ  น่าซื้อสุดครับ  แต่ราคาแพง  ไม่ตรงกับจุดประสงค์ที่ จขกท. บอกมาครับ   

จขกท. ต้องการกึ่งออโต้ราคาย่อมเยาว์  เอาไว้ยิงเป้า  เฝ้าบ้าน  ซึ่ง Ruger ตอบโจทย์ได้ตรงจุดประสงค์ที่บอกมาครับ

อย่าลืมหาแม็กกล้วยหอมมาใส่นะครับ   Grin ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
นาย ช้างยิ้ม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 118

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 07:42:40 AM »

บอกวัตถุประสงค์ในการใช้งาน  งบประมาณ  แล้วก็บ้านอยู่ใกล้ร้านปืนมั้ย (อันนี้ไว้พิจารณาความยากง่ายในการหากระสุน) 

สมาชิกจะได้แนะนำได้ตรงจุดครับ   Grin

ถ้าตัดเรื่องหาซื้อกระสุนออกไปล่ะครับ งบไม่เกิน 4 หมื่น  อยากได้แบบออโต้ ครับ วัตถุประสุงคือ เอาไว้ยิงเป้า เเละ เฝ้าบ้าน และอยากทราบว่า ลำกล้องหนา กับลำกล้องทั่วไปต่างกันยังไง แบบไหนดีกว่าครับ  รบกวนชี้เป้า(ยี่ห้อ)ให้มือใหม่หน่อยนะครับ

แบบออโต้ก็ ruger 10/22  .22 LR  เลยครับ  ลำกล้องบางไว้ยิงต่อเนื่องไม่เยอะ  เช่น ล่าสัตว์  ยิงไม่กี่นัดหยุดพัก

ลำกล้องหนาไว้ยิงต่อเนื่องเยอะ ๆ เช่น ยิงเป้ากระดาษ  ยิงทีกระสุนเป็นกล่องสองกล่องขึ้นไปครับ 

งบ ๔ หมื่น ต้องบวกค่ากล้องเพิ่มอีกนะครับ  ไปแล้วซื้อทีเดียวให้จบเลยไม่ต้องเดินทางหลายครั้งครับ  Grin  ไหว้

แล้ว  ถ้ามี cz  ruger กับ ANSCHUTZ   ยี่ห้อไหนน่าซื้อที่สุดครับ ถ้าเทียบกันในทุกๆด้านอะครับ มือใหม่ครับ

ANSCHUTZ  น่าซื้อสุดครับ  แต่ราคาแพง  ไม่ตรงกับจุดประสงค์ที่ จขกท. บอกมาครับ   

จขกท. ต้องการกึ่งออโต้ราคาย่อมเยาว์  เอาไว้ยิงเป้า  เฝ้าบ้าน  ซึ่ง Ruger ตอบโจทย์ได้ตรงจุดประสงค์ที่บอกมาครับ

อย่าลืมหาแม็กกล้วยหอมมาใส่นะครับ   Grin ไหว้
พักนี้ได้ยินเรื่อง กล้วย ไม่ค่อยได้ครับ
สะดุ้งตลอด... Grin ไหว้
worm342
Full Member

คะแนน 53

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 07:47:22 AM »

เอนกประสงค์ผมเลือกรูเกอร์ครับ
Gang InDy
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 8

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 07:51:09 AM »

CZ 455 .22 WMR  เยี่ยม
หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 11:25:28 AM »

เมื่อตั้งเป้าเอา ออโต้  ผมแนะนำ รูเกอร์ 10/22 ยิงเป้าเฝ้าบ้าน ไม่เน้นแข่ง
เอาแค่ลำกล้องบาง สแตนดาร์ดก้อพอครับ ผมเคยยิง 400 นัดต่อเนื่อง หนึ่งคนบรรจุ หนึ่งคนยิง หนึ่งแม๊กมาตรฐาน หนึ่งแม๊กยี่สิบห้านัด
ไม่มีปัญหาใดๆ  ไหว้

อยากได้ลูกแรงๆ ก้อพอหาได้ วินฯไฮเปอฯแรงแบบไม่แทงกระเป๋า ที่ 50 เมตร ไม่เกินเหรีญ 5 บาท(ต้องฝึกด้วยนะครับ)  Grin Grin Grin

ใคร่หื้อเปิ้นฮักยากนัก จักหวัง ใคร่หื้อเปิ้นจังกำเดียวก็ได้
ใช้ของที่มี  มีของที่ใช้
saYam.1911
Jr. Member
**

คะแนน 3

.22ว่าCZ .38มีsmit 9นิดๆติดSig .45บิ๊กเอาBaer.

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 11:41:38 AM »

ไม่ใช่ผู้ชำนาญนะครับ  แคเคยอ่านเจอใน  นิตยสาร  อวป.เนี่ยละครับ

อ.ผนิศวร  ฟันธงไว้ว่า   ทน ถูก  แม่น  ต้อง CZ  ลูกเลื่อนครับ    22 LR  ไว้ก่อน  และเอาตัวถูกสุดด้วย

แต่ถ้าชอบ  ออโต้   ก็เห็น  รูเกอร์นี่ละครับ   กับอีกตัวที่เป็นตัวแต่งของตัวนี้ (มีอะไหล่แต่งให้รูเกอร์เลย  แล้วทำออกมาขายท้งกระบอก)   
...............จำชื่อไม่ได้  แม่นมาก  ลำกล้องสวยมาก  หนา  ลดความร้อนด้วย 

........................และอีกตัว ลำกล้องเป็นคาร์บอน  แต่รู้สึก  งบที่ท่านเจ้าของกระทู้ต้ง  จะได้แค่ครึ่งเดียวครับท้งสองตัวนี้ครับ....................

.....................สุดท้ายเห็นพูดคุยกันเยอะ  ก็รูเกอร์ครับ   ดีที่มีของแต่งมากด้วย (เขาว่างั้น) 

......................ถ้าได้ความเห็น  อ.ผนิศวร  ชำนาญ(ปืน)เวศ  ละก็  น่าจะคลุมครับ  ลองขุดกระทู้เก่าๆ  ในเว็บที่ อ.เคยตอบไว้มาดศึกษาดู  น่าจะเร็วขึ้นนะครับ

..........................ส่วนตัวผมอยากได้  CZ  .22  ตัวจาร์กัว  ยาวๆครับ   น่าจะสวยดี  ค่อยๆยิงทีละนัด  ใจเย็นๆ  กระชากลำเลื่อนน่มนิ่ม  ยิงกระป๋องกาแฟสัก 50เมตร  ให้ตก

นาสนุกดีครับ.......

.22  ว่าจะเอา CZ  ส่วน .38 มี smit  9 ตัวจี๊ด ติด Sig   ส่วนพี่บิ๊ก  ต้อง Less Baer .. ได้ดังว่า  คิดว่าน่าจะพอ ......นะ
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 07:09:49 PM »

ไม่รู้เพราะอะไรนะครับ พอได้เซมิออโต้.22 ลูกเลื่อนไม่อยากจับอีกเลย  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
sohnthaya
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 07:39:25 PM »

mp15-22 ครับ ผมใช้ตัวนี้อยู่ หุ่นสวยคล้าย M4 แต่ลำกล้องหนากว่า ตอนเลือกซื้อผมเน้นเอามันครับพอได้มา ระยะ 50 เมตร ติดกล้องดีๆซักตัวก็สร้างความหรรษาได้เหมือนกันครับ
ออกซิเจน
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 10:25:34 PM »

ขอบคุณทุก ความเห็นเลยนะครับ มีประโยชน์มากๆเลย
Ta_pop
Sr. Member

คะแนน 98

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 07:57:39 AM »

*ผมเชียร์ CZ452 standard ครับยิงได้บ่อย ลูกถูกหน่อย เสียงไม่ดังมาก ยิงตามไรตามสวนสนุกครับ*

แล้วจะลืมปืนอื่นไปเลย คิก คิก

"You get the best out of others when you give the best of yourself."
   คุณจะได้รับสิ่งที่ดีที่สุดของคนอื่น เมื่อคุณได้ให้สิ่งที่ดีที่สุดของคุณไป
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 11:22:37 AM »

รูเกอร์ 10/22 ยิงสนุกดีครับ ผมพาลูกเมียไปฝึกยิงที่สนาม แม่นดีครับ เสียงไม่ดัง ปืนถีบไม่แรง ลูกกระสุนหาง่าย และถูกด้วย
jero
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 12:18:22 PM »

ขอถามพี่ครับCmmgเป็นลำกล้องหนาหรือบางครับ
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 02:27:28 PM »

Anchuz เวลาเข้าสนามมันรู้เขินๆน่ะเป็นชนกลุ่มน้อย เวลายิงก็เครียดเพราะรู้ว่ามีสายตาคอยดูผลการยิง เฮ้อ  ยี๊
SONCONS
Jr. Member
**

คะแนน 31

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 02:01:55 PM »

เชียร์ CZ 452 ครับ (ชอบแบบเน้นๆ แม่นๆ)
tomnu01072502
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 03:39:17 PM »

*ผมเชียร์ CZ452 standard ครับยิงได้บ่อย ลูกถูกหน่อย เสียงไม่ดังมาก ยิงตามไรตามสวนสนุกครับ*

แล้วจะลืมปืนอื่นไปเลย คิก คิก
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์