เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 10:34:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยกินมันบ้าง  (อ่าน 12137 ครั้ง)
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 06:23:15 PM »

อ๋อยเอ๋า...ยายบ๊าบมาอีก คราวนี้เป็น"มัน"วุ๊ย...

SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 06:55:23 PM »

อ๋อยเอ๋า...ยายบ๊าบมาอีก คราวนี้เป็น"มัน"วุ๊ย...
ขำก๊าก ขำก๊าก
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 06:56:42 PM »

สมัยเด็กๆกินบ่อยๆของสูงไม่ใช่หากินง่ายๆ   ถ้าจำไม่ผิดลูกสาวคนโตตอนนี้อายุ 10ขวบแล้วยังไม่เคยได้กิน Cheesy   ผมอยู่ กทม.เรียกจาวมะพร้าวครับ Cheesy
ไหว้ขอบคุณครับ...บ้านผมก็เรียกจาวครับ

555 ถ้าเรื่องการเรียกชื่อของเด็กเมืองกับเด็กบ้าน...(นอก)

ผมมีเรื่องหนึ่งยังจำจนทุกวันนี้

เด็กๆเวลาเล่นกัน เช่นกระต่ายขาเดียว ฯลฯ

เวลาขอเวลานอก ก็จะมีคำเรียกต่างๆกัน

ผมเด็กเมืองกาญเข้าไปเล่นกับเด็กกทม. ตอนปิดเรียน

การขอเวลานอก เด็กกทม. เขาจะเรียกว่า*อิ๊ป โดยใช้นิ้วกลางกดที่ปลายนิ้วชี้ข้างเดียวกันให้มันโก่งๆ

ส่วนผมเด็กเมืองกาญ ใช้คำว่า*เด่ แล้วโชว์นิ้วก้อย......เจอผมเด่กลางวง ฮากันขี้แตกขี้แตนมีสาวๆด้วย ถามใหญ่ว่าอะไรเด่! กิ๊วก๊าว

อายครับ ยอมรับว่าอายแต่ก็ยัง อิ๊ปๆเด่ๆ ทนเล่นกับเขาต้อไป.....55555

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 07:18:21 PM »

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  อ่ะ ฮา

ก็เจ้าของกระทู้  เขา "Ask"  ว่า ใครเคยกิน  "มัน" บ้าง  ฮา

ทีนี้ยายถามบ้างอ่ะ   ใครเคย  "ปอก" มะพร้าวแห้ง   บ้างอ่ะ ฮา
พอปอกเสร็จ  ก็ต้องเอามีด  ไปขูด "ขุย"  ให้ กะลาเกลี้ยง อ่ะ ฮา
เวลาขูด  ต้องเอา ฝ่าเท้า  สองข้าง "หนีบ" ไม่ให้มันดิ้น อ่ะฮา

ทำมัยต้อง   "ขูด" กะลามะพร้าวให้เกลี้ยง อ่ะ ฮา

คำถามข้อสอง  ใครเคยเอา "สันมีดอีโต้"  ทุบ แบ่งครึ่ง บ้างอ่ะ ฮา
เขาทุบ  กันอย่างไร  แบ่งให้เท่ากัน  "สองฝา" ไม่งั้น ขูด ลำบาก อ่ะ ฮา
55555555555555555555555555555

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 07:19:50 PM »

ยัยบ๊าบเนี่ยบ้านนอกเหมือนกันนุ   กิ๊วก๊าว

kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 08:31:48 PM »

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  อ่ะ ฮา

ก็เจ้าของกระทู้  เขา "Ask"  ว่า ใครเคยกิน  "มัน" บ้าง  ฮา

ทีนี้ยายถามบ้างอ่ะ   ใครเคย  "ปอก" มะพร้าวแห้ง   บ้างอ่ะ ฮา
พอปอกเสร็จ  ก็ต้องเอามีด  ไปขูด "ขุย"  ให้ กะลาเกลี้ยง อ่ะ ฮา
เวลาขูด  ต้องเอา ฝ่าเท้า  สองข้าง "หนีบ" ไม่ให้มันดิ้น อ่ะฮา

ทำมัยต้อง   "ขูด" กะลามะพร้าวให้เกลี้ยง อ่ะ ฮา

คำถามข้อสอง  ใครเคยเอา "สันมีดอีโต้"  ทุบ แบ่งครึ่ง บ้างอ่ะ ฮา
เขาทุบ  กันอย่างไร  แบ่งให้เท่ากัน  "สองฝา" ไม่งั้น ขูด ลำบาก อ่ะ ฮา
55555555555555555555555555555

เคยครับยาย

ย่า ชอบใช้ให้ปอก แล้วคูด เพื่อที่จะทำ ขนม แต่ก่อน ย่าชอบทำให้กิน
ilikegun
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 08:38:05 PM »

จะว่าใครรู้จักก็คือคนเริ่มจะแก่หรืออย่างไรก็ไม่รู้.งงง.งงง...แต่ปัจจุบันเจอชาวเกาะเข้าไปหงายท้อง
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 08:44:21 PM »

เล็กๆ ครับ หวาน นานๆ ได้กินที
มะนาวโห่(ฮิ้ว)
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 10:36:34 PM »

เห็นแล้วคิดถึงบ้านเลยครับ ตอนเป็นเด็ก แย่งกันหัวแทบแตก ลูกเล็กๆ หวานดีนะครับ
p23-504 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 11:09:24 PM »

ขออนุญาตตอบคำถามยายครับ
คำถามแรกทำมัยต้อง "ขูด"  ถ้าไม่ขูดขุยให้สะอาดเกลี้ยงเกลา  เวลาขูดมะพร้าวด้วยกระต่ายขุยมันร่วงลงไปในถาดรอง  ทำให้ได้มะพร้าวขูดไม่สวย  เอาไปคั้นกะทิก็ได้กะทิไม่สวยและเปรี๊ยว
คำถามที่สอง  จับลูกมะพร้าวโดยวิธีหงายฝ่ามือและจับด้านข้างของลูก  เอาสันอีโต้ทุบด้านข้างกะให้แบ่งครึ่งพอดี  ทุบครั้งเดียว  ลูกมะพร้าวจะแตกร้าวเป็นแนวตรงเกือบรอบลูก   เอาปลายมีดแงะที่รอยแตกลูกมะพร้าวบิดมือนิดหน่อย  ลูกมะพร้าวก็จะแตกออกเป็นสองซีกสวยๆ  แต่ก็ต้องขึ้นอยู่กับฝีมือด้วย

เป็นคำถามเช็กอายุคนตอบ   ไหว้
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 11:37:51 PM »

ไม่ได้กินนานแล้วเหมือนกัน
น่าว่าหกสิบปีได้

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 11:46:16 PM »

คำถามแรกทำมัยต้อง "ขูด"  ถ้าไม่ขูดขุยให้สะอาดเกลี้ยงเกลา  เวลาขูดมะพร้าวด้วยกระต่ายขุยมันร่วงลงไปในถาดรอง  ทำให้ได้มะพร้าวขูดไม่สวย  เอาไปคั้นกะทิก็ได้กะทิไม่สวยและเปรี๊ยว
คำถามที่สอง  จับลูกมะพร้าวโดยวิธีหงายฝ่ามือและจับด้านข้างของลูก  เอาสันอีโต้ทุบด้านข้างกะให้แบ่งครึ่งพอดี  ทุบครั้งเดียว  ลูกมะพร้าวจะแตกร้าวเป็นแนวตรงเกือบรอบลูก   เอาปลายมีดแงะที่รอยแตกลูกมะพร้าวบิดมือนิดหน่อย  ลูกมะพร้าวก็จะแตกออกเป็นสองซีกสวยๆ  แต่ก็ต้องขึ้นอยู่กับฝีมือด้วย

เป็นคำถามเช็กอายุคนตอบ   ไหว้
ข้อหนึ่งใช่เลยครับ เพิ่มเติม เป็นภูมิปัญญาคนโบราณก็ว่าได้ ทำอะไรให้พิถีพิถัน งามตาน่าดู
ข้อสอง ผมว่าทุบสองครั้ง ครั้งแรกไม่ให้แตก ครั้งที่สองทุบด้านตรงข้ามครั้งแรก    หนักแน่น โบ๊ะ...แบ่งครึ่งซีกยังกะใช้เลื่อย     คิก คิก

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 11:50:05 PM »

คำถามแรกทำมัยต้อง "ขูด"  ถ้าไม่ขูดขุยให้สะอาดเกลี้ยงเกลา  เวลาขูดมะพร้าวด้วยกระต่ายขุยมันร่วงลงไปในถาดรอง  ทำให้ได้มะพร้าวขูดไม่สวย  เอาไปคั้นกะทิก็ได้กะทิไม่สวยและเปรี๊ยว
คำถามที่สอง  จับลูกมะพร้าวโดยวิธีหงายฝ่ามือและจับด้านข้างของลูก  เอาสันอีโต้ทุบด้านข้างกะให้แบ่งครึ่งพอดี  ทุบครั้งเดียว  ลูกมะพร้าวจะแตกร้าวเป็นแนวตรงเกือบรอบลูก   เอาปลายมีดแงะที่รอยแตกลูกมะพร้าวบิดมือนิดหน่อย  ลูกมะพร้าวก็จะแตกออกเป็นสองซีกสวยๆ  แต่ก็ต้องขึ้นอยู่กับฝีมือด้วย

ข้อหนึ่งใช่เลยครับ เพิ่มเติม เป็นภูมิปัญญาคนโบราณก็ว่าได้ ทำอะไรให้พิถีพิถัน งามตาน่าดู
ข้อสอง ผมว่าทุบสองครั้ง ครั้งแรกไม่ให้แตก ครั้งที่สองทุบด้านตรงข้ามครั้งแรก    หนักแน่น โบ๊ะ...แบ่งครึ่งซีกยังกะใช้เลื่อย     คิก คิก

เรื่องนี้ไม่แก่ไม่มีทางรู้เลยนะ ผมยังไม่รู้เลยอ่ะ

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ชยันโต
Sr. Member

คะแนน 122

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 12:28:03 AM »

อีกข้อที่ต้องขูด เพราะจะได้เกลี้ยงเกลา กะลาสามารถนำไปผลิตทำเป็นโมบาย หรือสิ่งของชำร่วย ขายเป็นสินค้าโอทอปได้ด้วย
รวมถึงเอาไปทำกระบวย  หรือขัน ตักน้ำในตุ่มดินเล็กๆดื่มชื่นใจได้ด้วย
ส่วนใหญ่บ้านทรงไทยมักจะมีตุ่มดินเล็กๆมีกระบวยตักน้ำดื่มวางอยู่หน้าบ้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2012, 12:52:15 AM โดย smile bullet. » บันทึกการเข้า

จงใช้สติและปัญญา...เป็นอาวุธ..
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 07:46:05 AM »

อีกข้อที่ต้องขูด เพราะจะได้เกลี้ยงเกลา กะลาสามารถนำไปผลิตทำเป็นโมบาย หรือสิ่งของชำร่วย ขายเป็นสินค้าโอทอปได้ด้วย
รวมถึงเอาไปทำกระบวย  หรือขัน ตักน้ำในตุ่มดินเล็กๆดื่มชื่นใจได้ด้วย
ส่วนใหญ่บ้านทรงไทยมักจะมีตุ่มดินเล็กๆมีกระบวยตักน้ำดื่มวางอยู่หน้าบ้าน

สนับสนุนความเห็นน้ากวางครับ    ไม่แก่ก็ต้องอยู่มานานจึงรอบรู้  หนุ่มๆหมดสิทธิ์

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์