เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 11:22:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฎีกา ที่น่าจะนำไปใช้ ผ่านมากี่ปี ก็ยังเหมือนเดิม  (อ่าน 2164 ครั้ง)
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2006, 10:21:24 PM »

ได้อ่านเจอครับ...........

เรื่องมีกระสุนปืนที่ใช้กับอาวุธปืนซี่งเจ้าของได้รับอนุญาตให้มีและใช้ (ใบ ป.4 ) แล้วโดยถูกต้องตามกฎหมาย
ได้มีคำพิพากษาของศาลฎีกาตัดสินเป็นบรรทัดฐานไว้แล้วว่า 
กระสุนปืนที่ใช้กับอาวุธปืนซึ่งเจ้าของได้รับอนุญาตให้มีและใช้โดยชอบด้วยกฎหมายย่อมไม่มีความผิด
มีรายละเอียดดังนี้ครับ

คำพิพากษาฎีกาที่ 200/2518  พิพากษาว่า  จำเลยเป็นผู้ได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนออโตเมติก ขนาด 11 มม.
จากนายทะเบียนท้องที่ตามใบอนุญาตที่ 1876/2515 กระสุนปืนและปลอกกระสุนปืนของกลางขนาด 11 มม.
(จำนวน 128 นัด กับ 30 ปลอก ) ใช้กับอาวุธปืนของจำเลยได้ดังนี้ 
การมีกระสุนปืนรวมทั้งปลอกกระสุนปืนที่ใช้ยิงแล้ว  หากมีไว้สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้โดยชอบด้วย
กฎหมาย ย่อมไม่เป็นความผิดตามนัยแห่งมาตรา 8 แห่งพ.ร.บ.อาวุธปืนฯ พ.ศ. 2490  ซึ่งเป็นข้อยกเว้นของมาตรา 7 แห่ง
พระราชบัญญัติดังกล่าว  จึงถือได้ว่ากระสุนปืนกับปลอกกระสุนปืน  จำเลยมีไว้สำหรับใช้กับอาวุธปืนของจำเลย ที่ได้รับอนุญาต
ให้มีและใช้ เป็นการที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้กระสุนปืนไปในตัวโดยไม่ต้องมีใบอนุญาตพิเศษ
จำเลยจึงไม่มีความผิด

ฎีกาที่ ๘๓๕๐/๒๕๔๗(ประชุมใหญ่)   ตาม พรบ.อาวุธปืนฯ มาตรา ๘ บัญญัติห้ามมิให้ผู้ใดมีเครื่องกระสุนปืนซึ่งมิใช่สำหรับอาวุธปืนที่ตนได้รับอนุญาตให้มีและใช้    มาตรา ๙ วรรคหนึ่ง บัญญัติถึงใบอนุญาติให้มีและใช้อาวุธปืน และเครื่องกระสุนปืน  ให้ออกให้แก่บุคคลสำหรับใช้ป้องกันตัวหรือทรัพย์สินหรือในการกีฬาหรือยิงสัตว์  และวรรคสองบัญญัติว่า  ใบอนุญาตนั้นให้ออกสำหรับอาวุธปืนแต่ละกระบอก  แต่ไม่ได้บัญญัติว่าให้ออกใบอนุญาตโดยเฉพาะสำหรับให้มีเครื่องกระสุนปืนด้วย   แสดงว่าเมื่อมีใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนแล้ว    การมีกระสุนปืนสำหรับปืนนั้น   ไม่ต้องมีใบอนุญาตพิเศษ   การที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนเป็นการอนุญาตให้มีและใช้เครื่องกระสุนปืนไปในตัว   ดังนั้น   เมื่อจำเลยได้รับอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนแล้ว   การที่จำเลยมีกระสุนปืนสำหรับใช้กับอาวุธปืนนั้น   จึงไม่เป็นความผิด
            กรณีที่ผมยกมาข้างต้นเป็นกรณีที่เจ้าพนักงานตำรวจได้ตั้งข้อหาว่า  จำเลยมีเครื่องกระสุนปืนจำนวน  ๕๕ นัด  ซึ่งมีจำนวนเกินกว่าที่ได้รับอนุญาตให้มีไว้สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่จำเลยได้รับอนุญาต      ผลก็เป็นอย่างที่ศาลฎีกาโดยที่ประชุมใหญ่วินิจฉัยไว้ข้างต้นนั้นแหละครับว่า   ข้หานี้ตามกฎหมายแล้วไม่มี     แต่เจ้าพนักงานส่วนใหญ่ก็ไม่เคยศึกษาฎีกานี้จึงยังคงมีการตั้งข้อหาลักษณะนี้อยู่เรื่อย ๆ แหละครับ    หากถูกตั้งข้อหาก็สามารถใช้เหตุผลตามฎีกานี้ต่อสู้ได้ครับ

อ้างอิง 
Phol CZ

"มาตรา ๘ ห้ามมิให้ผู้ใดมีเครื่องกระสุนปืนซึ่งมิใช่สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่ตนได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้"
กระสุน .38 สเปฯ ใช้กับปืน .357 เป็นเรื่องจริง พบประจำ มีเอกสารหลักฐานจากผู้ผลิต หาพยานผู้เชี่ยวชาญยืนยันได้เสมอครับ แต่ถ้าปืนคุณเป็น .38 แล้วมีกระสุน .357 เป็นเข่ง อย่างนี้คุกค่อนข้างแน่

อ้างอิง
อาจารย์ผนิศวร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2006, 10:24:25 PM โดย yod » บันทึกการเข้า

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Sticker
Hero Member

คะแนน 90

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2006, 11:00:12 PM »

...ขอบคุณมากครับ...

ความจำสั้น     แต่รักฉันยาว ...
1911&FISHING
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2006, 12:19:36 AM »

ขอบคุณครับ

More Care
Less Hate
skid row
Metallica
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2006, 12:21:54 AM »

ขอบคุณครับพี่... Cool
Little Jack
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 57

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2006, 12:35:25 AM »

Cheesy ขอบคุณครับ Cheesy
rerng
จงมีสติและให้อภัยผู้อื่นเสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 50

วัดธาตุน้อย(พ่อท่านคล้าย)จันดี อ.ฉวาง นศ.

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2006, 08:51:47 AM »

ขอบคุณครับผม

ปางไข้ปางขาดเข้า     แพงเกวียน ละชั่งแฮ
วิบัติบรจองเจียน                     จักม้วย
ปางต้องปรับไหมเตียน             ตนมอด ก็ดี
ปางมิตรใดทุกข์ด้วย                 มิตรนั้น ไหนเสมอ
             จาก โคลงโลกนิติ บทที่ ๓๘๙
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2006, 09:14:49 AM »

Cheesy  ขอบคุณเจ้า...... Wink

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
สีหมอก JUC
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2006, 09:53:51 AM »

อ่านแล้วแสดงว่า...ถ้ามีปืนขนาดไหนก็สามารถมีกระสุนขนาดนั้นได้ไม่จำกัดจำนวน...ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ
glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2006, 12:03:38 PM »

อ่านแล้วแสดงว่า...ถ้ามีปืนขนาดไหนก็สามารถมีกระสุนขนาดนั้นได้ไม่จำกัดจำนวน...ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ

ผมว่ามีไว้พอสมควรก็น่าจะปลอดภัยด้วยประการทั้งปวง เช่น ลูกจริงสัก 100 นัด ลูกซ้อมสัก 200 - 300 นัด เก็บไว้ที่บ้านก็ OK อ่ะนะคับ อิอิ

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
อาร์ พี จี.
(อาวุธพื้นๆ)
Hero Member

คะแนน 739

ถีบรถถีบกันเต๊อะ

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2006, 01:29:02 PM »

ขอบคุณครับ Grin Grin

เวบบอร์ดมีไว้คลายเครียด อย่าซีเรียส..เดี๋ยว "บ้า"
Hill Myna
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2006, 01:38:00 PM »

หลงรัก  ขอบคุณสำหรับสิ่งที่นำเสนอครับ เป็นประโยชน์มากๆเลย หลงรัก

ชมพูภูคา
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2006, 01:52:54 PM »

มีประโยชน์มาก...ขอบคุณครับ

ไม่มีแผ่นดินใดสุขใจเท่าแผ่นดินแม่
@MILO@๏รักในหลวง๏
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2006, 02:13:22 PM »

Wink ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ  Cheesy
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2006, 02:35:10 PM »

ขอบคุณครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์