เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 03:29:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชีวิตร่ำไห้  (อ่าน 3134 ครั้ง)
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 09:13:34 PM »

คิดแบบนี้ได้ก็ดีกับตัวท่านครับ แต่ถ้าคิดจะไปเปลี่ยนความคิดคนอื่นนั้น คงยาก

ลักษณะทางกายภาพของคนเรา ที่จริงแล้วไม่ใช่สัตว์กินเนื้อ เป็นสัตว์เคี้ยวเอื้อง เพราะมีแค่ฟันบด ไม่มีเขี้ยวเพื่อฉีกเหยื่อ  คนเราสมัยนี้กินเนื้อกันน่ากลัว ผิดกับแต่ก่อนที่จะได้กินเนื้อก็เฉพาะมีงานแต่ง งานบวช งานบุญ เท่านั้น นอกนั้นก็น้ำพริก ปู ปลา ผัก       คนสมัยจึงนี้มักป่วยด้วยโรคแปลก ๆ

ข้อนี้ผมเห็นแย้งครับมนุษย์ปัจจุบันเป็นสัตว์ที่กินทั้งพืชและเนื้อสัตว์ มนุษย์เป็นสัตว์ที่มีสายวิวัฒนาการแยกจากลิงชิมแปนซีเมื่อประมาณ 4 ล้านปีก่อน
ซึ่งชิมแปนซีเป็นสัตว์ที่กินทั้งพืชและเนื้อสัตว์ มนุษย์เองก็ยังมีฟันเขี้ยวเหลืออยู่เป็นหลักฐาน

ด้านของสัตว์กินพืช
1. มีฟันบด
2. มีลำใส้ยาว

ด้านของสัตว์กินเนื้อ
1. ไม่สามารถเปลี่ยนคาร์โบไฮเดรตเป็นโปรตีนได้แบบสัตว์กินพืช(นั่นคือเหตุผลว่าทำไมคนที่กินเจถึงต้องกินถั่ว)
2. ในขณะที่โปรตีนส่วนเกินจะถูกเปลี่ยนเป็นคาร์โบไฮเดรตและไขมันได้อย่างสัตว์กินเนื้อทั่วๆไป
3. น้ำย่อยในกระเพาะนั้นเน้นหนักไปที่การย่อยสลายโปรตีนและไขมัน แต่เอนไซม์ที่ย่อยคาร์โบไฮเดรตจริงๆอยู่ที่น้ำลาย

มุมมองทางด้านประวัติศาสตร์ คนเรากินเนื้อกันมาก่อน(สังเกตุจากรูปภาพก่อนประวัติศาสตร์)
"เราล่าสัตว์เป็นก่อนจะเพาะปลูกเป็นซะอีก" มนุษย์เพิ่งรู้จักการเพาะปลูกประมาณ 20,000 ปีมานี้เอง ขณะที่เราล่าสัตว์กันมาเป็นล้านปีแล้ว
แต่เดิมมนุษย์นั้นเป็นสัตว์กินเนื้อที่วิวัฒนาการมาจนกลายมาเป็นสัตว์ที่กินทุกอย่าง สังเกตุจากด้านโครงสร้างที่เปลี่ยนแปลงไป
จนมีลักษณะของสัตว์กินพืชร่วมด้วย แต่ถึงกระนั้นตัวระบบก็ยังเป็นรูปแบบของสัตว์กินเนื้ออยู่

ขอบคุณครับ     ไหว้

ผมเคยไปเถียงคนกิน มังสะวิรัสนะครับ ว่าคนเราเป็นสัตว์กินเนื้อ
เคยโดนสวนกลับมาว่า   เป็นสัตว์กินเนื้อใช่ไหม
งั้น เอาเนื้อสดมา ครึ่งกิโล  กับเอาผักสดมาครึ่งกิโล  คุณจะกินอะไร
ผมยืนทำตาปริบๆ ไม่รู้จะพูดไงต่อ
แล้วค้างคาใจมาตลอด ว่าคนเราเป็นสัตว์กินอะไรกันแน่
ถ้ากินทั้งพืชและสัตว์ ทำไมเรารู้สึกเหม็นคาวกับเนื้อดิบๆ ต้องเอามาปรุงแต่งให้กลิ่นคาวนั้นหมดไปถึงจะกินได้ ทำไมไม่กินได้เลย
ยังสงสัยอยู่ครับ

อันนี้ก็ไม่ทุกอย่างครับ   คิก คิก

lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 09:36:18 PM »

เชื่อไหมครับ  คนฆ่าเขามันในอารมณ์นักฆ่า  บางทีก็ปล่อยวางไปเถอะ  สัตว์ก็เกิดมาเป็นอาหาร  บางประเทศเขาทำเป็นการบัดพลีสังเวยเทพเจ้าก็มี

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
เมืองดอกบัว
Jr. Member
**

คะแนน 31

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 11:21:47 AM »

Uploaded at Picoodle.com
Uploaded at Picoodle.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2012, 11:26:04 AM โดย เมืองดอกบัว » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์