เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 03:15:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชีวิตร่ำไห้  (อ่าน 3119 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 12:39:57 PM »

คิดแบบนี้ได้ก็ดีกับตัวท่านครับ แต่ถ้าคิดจะไปเปลี่ยนความคิดคนอื่นนั้น คงยาก

ลักษณะทางกายภาพของคนเรา ที่จริงแล้วไม่ใช่สัตว์กินเนื้อ เป็นสัตว์เคี้ยวเอื้อง เพราะมีแค่ฟันบด ไม่มีเขี้ยวเพื่อฉีกเหยื่อ  คนเราสมัยนี้กินเนื้อกันน่ากลัว ผิดกับแต่ก่อนที่จะได้กินเนื้อก็เฉพาะมีงานแต่ง งานบวช งานบุญ เท่านั้น นอกนั้นก็น้ำพริก ปู ปลา ผัก       คนสมัยจึงนี้มักป่วยด้วยโรคแปลก ๆ

ข้อนี้ผมเห็นแย้งครับมนุษย์ปัจจุบันเป็นสัตว์ที่กินทั้งพืชและเนื้อสัตว์ มนุษย์เป็นสัตว์ที่มีสายวิวัฒนาการแยกจากลิงชิมแปนซีเมื่อประมาณ 4 ล้านปีก่อน
ซึ่งชิมแปนซีเป็นสัตว์ที่กินทั้งพืชและเนื้อสัตว์ มนุษย์เองก็ยังมีฟันเขี้ยวเหลืออยู่เป็นหลักฐาน

ด้านของสัตว์กินพืช
1. มีฟันบด
2. มีลำใส้ยาว

ด้านของสัตว์กินเนื้อ
1. ไม่สามารถเปลี่ยนคาร์โบไฮเดรตเป็นโปรตีนได้แบบสัตว์กินพืช(นั่นคือเหตุผลว่าทำไมคนที่กินเจถึงต้องกินถั่ว)
2. ในขณะที่โปรตีนส่วนเกินจะถูกเปลี่ยนเป็นคาร์โบไฮเดรตและไขมันได้อย่างสัตว์กินเนื้อทั่วๆไป
3. น้ำย่อยในกระเพาะนั้นเน้นหนักไปที่การย่อยสลายโปรตีนและไขมัน แต่เอนไซม์ที่ย่อยคาร์โบไฮเดรตจริงๆอยู่ที่น้ำลาย

มุมมองทางด้านประวัติศาสตร์ คนเรากินเนื้อกันมาก่อน(สังเกตุจากรูปภาพก่อนประวัติศาสตร์)
"เราล่าสัตว์เป็นก่อนจะเพาะปลูกเป็นซะอีก" มนุษย์เพิ่งรู้จักการเพาะปลูกประมาณ 20,000 ปีมานี้เอง ขณะที่เราล่าสัตว์กันมาเป็นล้านปีแล้ว
แต่เดิมมนุษย์นั้นเป็นสัตว์กินเนื้อที่วิวัฒนาการมาจนกลายมาเป็นสัตว์ที่กินทุกอย่าง สังเกตุจากด้านโครงสร้างที่เปลี่ยนแปลงไป
จนมีลักษณะของสัตว์กินพืชร่วมด้วย แต่ถึงกระนั้นตัวระบบก็ยังเป็นรูปแบบของสัตว์กินเนื้ออยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2012, 01:15:22 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 12:53:46 PM »

นี่เป็นโรงชำแหละแบบเก่า  งอน.....  หมูตัวไหนที่แข็งแรงและวิ่งหนีจนคนงานต้องไล่ทุบจนเหนื่อย หมูตัวนั้นจะโดนแกล้ง โดยคนงานจะไม่ทุบหัวให้สลบก่อนใช้มีดแทงคอ แต่จะถูกจับขึงพืดแล้วใช้มีดแทงคอเลย ซึ่งหมูตัวนั้นจะเจ็บปวดมาก  ยี๊..... พวกเราคิดว่าคนฆ่าบาปหรือว่าคนสั่งฆ่าบาปครับ  เศร้า
Skeleton King
คบคนพาลถ้าจริงใจก็ไม่ผิด คบบัณฑิตไม่จริงใจก็ไร้ผล
Jr. Member
**

คะแนน 14

อย่าถามหาความยุติธรรมในหมู่คนชั่ว

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 02:40:07 PM »

ผมเคยไปเถียงคนกิน มังสะวิรัสนะครับ ว่าคนเราเป็นสัตว์กินเนื้อ
เคยโดนสวนกลับมาว่า   เป็นสัตว์กินเนื้อใช่ไหม
งั้น เอาเนื้อสดมา ครึ่งกิโล  กับเอาผักสดมาครึ่งกิโล  คุณจะกินอะไร
ผมยืนทำตาปริบๆ ไม่รู้จะพูดไงต่อ
แล้วค้างคาใจมาตลอด ว่าคนเราเป็นสัตว์กินอะไรกันแน่
ถ้ากินทั้งพืชและสัตว์ ทำไมเรารู้สึกเหม็นคาวกับเนื้อดิบๆ ต้องเอามาปรุงแต่งให้กลิ่นคาวนั้นหมดไปถึงจะกินได้ ทำไมไม่กินได้เลย
ยังสงสัยอยู่ครับ

เรียนดีพ่อรัก เรียนรักพ่อตี เรียนไม่ดีพ่อตบ เรียนไม่จบสลบคาตีน
ชะตาฟ้าลิขิต ... แต่ชีวิตนะของกู
หน้าตาอย่าประมาท ขนาดอย่าประลอง
รักดีกินถั่ว รักชั่วกินเหล้า ... รักดีรักชั่ว กินถั่วแกล้มกะเหล้า
การดื่มเหล้าให้เมาไม่ใช่ยี่ห้อของสุรา ... การศึกษาคือความรู้ที่ได้มาไม่ใช่สถาบัน
มีเมียรวยช่วยเราได้
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 02:59:59 PM »

ผมเคยไปเถียงคนกิน มังสะวิรัสนะครับ ว่าคนเราเป็นสัตว์กินเนื้อ
เคยโดนสวนกลับมาว่า   เป็นสัตว์กินเนื้อใช่ไหม
งั้น เอาเนื้อสดมา ครึ่งกิโล  กับเอาผักสดมาครึ่งกิโล  คุณจะกินอะไร
ผมยืนทำตาปริบๆ ไม่รู้จะพูดไงต่อ
แล้วค้างคาใจมาตลอด ว่าคนเราเป็นสัตว์กินอะไรกันแน่
ถ้ากินทั้งพืชและสัตว์ ทำไมเรารู้สึกเหม็นคาวกับเนื้อดิบๆ ต้องเอามาปรุงแต่งให้กลิ่นคาวนั้นหมดไปถึงจะกินได้ ทำไมไม่กินได้เลย

คำถามแบบที่พี่ทหารอากาศโดนถามเป็นคำถามไร้สาระครับ ถ้าเป็นผมคงจะถามกลับว่าถ้ามนุษย์เป็นสัตว์กินพืช
กระเพาะอาหารจะผลิตเอนไซม์ที่ใช้ในการย่อยโปรตีน คือเอนไซม์เพพซิน (pepsin) มาทำไม

พวกมนุษย์วานรรุ่นแรก ๆ อย่างโฮโมฮาบิลัสยังไม่รู้จักการใช้ไฟและกินเนื้อแบบดิบๆ
จนกระทั่งเมื่อราว 500,000 ปีก่อน โฮโมอิเร็คตัส ได้ค้นพบการใช้ไฟ ซึ่งนอกจากจะมีประโยชน์ในการให้ความอบอุ่น
ใช้ไล่ต้อนสัตว์ และป้องกันภัยจากสัตว์ดุร้ายแล้ว พวกโฮโมอีเร็คตัสยังเป็นมนุษย์ดึกดำบรรพ์รุ่นแรกที่ใช้ไฟปรุงอาหาร
ทำให้เนื้อสัตว์นุ่มและเคี้ยวง่ายขึ้น การปรุงอาหารก็ทำเพียงแค่โยนซากสัตว์ที่ล่าได้เข้าไปในกองไฟ
หรือไม่ก็ทำเพียงเสียบเนื้อแล้วเอาไปเผาไฟ จากนั้นก็กินในลักษณะสุก ๆ ดิบ ๆ

มนุษย์รุ่นใหม่หรือ โฮโมเซเปียนส์ ได้ถือกำเนิดขึ้น พวกเขารู้จักวิธีการปรุงอาหารที่ซับซ้อนกว่าในยุคแรก
จากหลักฐานทางโบราณคดีที่ค้นพบ ทำให้ได้รู้ว่า มนุษย์ในยุคนี้ มีหลายวิธีในการทำให้เนื้อสัตว์สุก
วิธีแรกที่พวกเขาใช้ คือ การก่อไฟบนแผ่นหินแบน ๆ จนกระทั่งหินนั้นร้อนจัด จากนั้นก็เขี่ยถ่านไฟออกและเอาเนื้อที่หั่นเป็นชิ้น
แล้ววางลงบนแผ่นหินที่ถูกเผาไฟ

ในเมื่อมนุษย์รู้จักใช้ไฟปรุงอาหารมานานขนาดนี้ย่อมทำให้เราลืมการกินเนื้อดิบไปแล้วครับแต่ก็ไม่ได้หมายความว่ามันจะหายไปจากสังคมมนุษย์
ชาวญี่ปุ่นปัจจุบันก็ยิงกินเนื้อสัวบางประเภทแบบดิบๆอยู่เช่นเนื้อปลา เนื้อวัว  ทั่วโลกก็ยังมีคนที่นิยมกินเนื้อสัตว์แบบเกือบดิบอยู่
เช่นสเต็ก แบบแรร์ (rare) ไม่ต้องดูอื่นไกลคนไทยบางส่วนก็ยังนิยมกินเนื้อดิบอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2012, 03:05:03 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 03:02:00 PM »

เคยโดนสวนกลับมาว่า   เป็นสัตว์กินเนื้อใช่ไหม
งั้น เอาเนื้อสดมา ครึ่งกิโล  กับเอาผักสดมาครึ่งกิโล  คุณจะกินอะไร

เชื่อมั๊ยว่า... บางคนที่ผมรู้จัก... เนื้อสดๆ ครึ่งกิโลน่ะ... เด็กๆ ครับ... แป๊บเดียว... เกลี้ยงฉาด...

สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 03:18:26 PM »

นี่เป็นโรงชำแหละแบบเก่า  งอน.....  หมูตัวไหนที่แข็งแรงและวิ่งหนีจนคนงานต้องไล่ทุบจนเหนื่อย หมูตัวนั้นจะโดนแกล้ง โดยคนงานจะไม่ทุบหัวให้สลบก่อนใช้มีดแทงคอ แต่จะถูกจับขึงพืดแล้วใช้มีดแทงคอเลย ซึ่งหมูตัวนั้นจะเจ็บปวดมาก  ยี๊..... พวกเราคิดว่าคนฆ่าบาปหรือว่าคนสั่งฆ่าบาปครับ  เศร้า

...การไล่หมูให้วิ่งก่อน แล้วค่อยแทงหัวใจ ... จะได้เลือดหมูที่มีสีสดและได้เยอะกว่าการเชือดหมูที่นิ่งอยู่เฉยๆ ... แล้วที่ต้องฟาดหัวก่อนแทงหัวใจ เพราะจะทำให้มันมึนงง(ใช้แค่ค้อนตีตะป ค้อนปอนด์เล็ก ไม้ยูคาฯ ยาวสักฟุตกว่าๆ ก็ได้ ไม่ต้องใหญ่ ยาว ขนาดนั้น) ... หมูจะไม่ดิ้นมากและไม่ส่งร้องเสียงโหยหวนทรมาน ... การแทงแบบไม่ให้หมูทรมานมาก  คือ หลังจากฟาดที่หัวแล้วให้รีบใช้มีดแทง แทงทีเดียวให้ทะลุหัวใจ ... หมูจะสงบนิ่งภายในไม่น่าจะเกิน 1 นาที......................... แต่การแทงแบบในคลิป น่าจะเน้นเอาเลือดหมูด้วย ผมสังเกตุจากลักษณะของการแทงที่ต้องการเปิดปากแผลให้กว้าง ด้วยมีดใบกว้างๆ ......................... (ตามที่เคยเห็นมา) ... ครับ ...  ไหว้

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
Wachira1973
"กระบี่อยู่ที่ใจ...ปืนก็อยู่ที่ใจเช่นกัน"
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 03:27:01 PM »

คำถามแบบที่พี่ทหารอากาศโดนถามเป็นคำถามไร้สาระครับ ถ้าเป็นผมคงจะถามกลับว่าถ้ามนุษย์เป็นสัตว์กินพืช
กระเพาะอาหารจะผลิตเอนไซม์ที่ใช้ในการย่อยโปรตีน คือเอนไซม์เพพซิน (pepsin) มาทำไม

พวกมนุษย์วานรรุ่นแรก ๆ อย่างโฮโมฮาบิลัสยังไม่รู้จักการใช้ไฟและกินเนื้อแบบดิบๆ
จนกระทั่งเมื่อราว 500,000 ปีก่อน โฮโมอิเร็คตัส ได้ค้นพบการใช้ไฟ ซึ่งนอกจากจะมีประโยชน์ในการให้ความอบอุ่น
ใช้ไล่ต้อนสัตว์ และป้องกันภัยจากสัตว์ดุร้ายแล้ว พวกโฮโมอีเร็คตัสยังเป็นมนุษย์ดึกดำบรรพ์รุ่นแรกที่ใช้ไฟปรุงอาหาร
ทำให้เนื้อสัตว์นุ่มและเคี้ยวง่ายขึ้น การปรุงอาหารก็ทำเพียงแค่โยนซากสัตว์ที่ล่าได้เข้าไปในกองไฟ
หรือไม่ก็ทำเพียงเสียบเนื้อแล้วเอาไปเผาไฟ จากนั้นก็กินในลักษณะสุก ๆ ดิบ ๆ

มนุษย์รุ่นใหม่หรือ โฮโมเซเปียนส์ ได้ถือกำเนิดขึ้น พวกเขารู้จักวิธีการปรุงอาหารที่ซับซ้อนกว่าในยุคแรก
จากหลักฐานทางโบราณคดีที่ค้นพบ ทำให้ได้รู้ว่า มนุษย์ในยุคนี้ มีหลายวิธีในการทำให้เนื้อสัตว์สุก
วิธีแรกที่พวกเขาใช้ คือ การก่อไฟบนแผ่นหินแบน ๆ จนกระทั่งหินนั้นร้อนจัด จากนั้นก็เขี่ยถ่านไฟออกและเอาเนื้อที่หั่นเป็นชิ้น

ในเมื่อมนุษย์รู้จักใช้ไฟปรุงอาหารมานานขนาดนี้ย่อมทำให้เราลืมการกินเนื้อดิบไปแล้วครับแต่ก็ไม่ได้หมายความว่ามันจะหายไปจากสังคมมนุษย์
ชาวญี่ปุ่นปัจจุบันก็ยิงกินเนื้อสัวบางประเภทแบบดิบๆอยู่เช่นเนื้อปลา เนื้อวัว  ทั่วโลกก็ยังมีคนที่นิยมกินเนื้อสัตว์แบบเกือบดิบอยู่
เช่นสเต็ก แบบแรร์ (rare) ไม่ต้องดูอื่นไกลคนไทยบางส่วนก็ยังนิยมกินเนื้อดิบอยู่
ยืนยันตามที่ท่าน อรชุน-รักในหลวง ตอบไปครับ...ตอนที่ผมเรียนวิชากายวิภาคศาสตร์เปรียบเทียบ(Comparative Anatomy) อาจารย์ท่านก็ว่าไว้อย่างนั้นครับ  ไหว้

"...แล้วสอนว่าอย่าใว้ใจมนุษย์   มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
 ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน.."
                                                                                            ...สุนทรภู่...
การ์ตูน รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 379

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 04:16:21 PM »

คนเป็นสัตว์ที่กินทั้งพืชและสัตว์ครับ (เหมือนลิง) มีเขี้ยวครับแต่ไม่ยาว ไม่เชื่อลองไปส่องกระจกดู
เลือกใช้ชีวิตตามที่เราเห็นควรครับ ใครอยากกินพืชก็กินกันไป ใครกินเนื้อก็ไม่ผิดอะไรแต่อย่าไปอุตริ
กินเนื้อคนหละ  Cheesy Cheesy
คบคนพาลถ้าจริงใจก็ไม่ผิด คบบัณฑิตไม่จริงใจก็ไร้ผล
Jr. Member
**

คะแนน 14

อย่าถามหาความยุติธรรมในหมู่คนชั่ว

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 04:17:59 PM »

เคยโดนสวนกลับมาว่า   เป็นสัตว์กินเนื้อใช่ไหม
งั้น เอาเนื้อสดมา ครึ่งกิโล  กับเอาผักสดมาครึ่งกิโล  คุณจะกินอะไร

ชาวญี่ปุ่นปัจจุบันก็ยิงกินเนื้อสัวบางประเภทแบบดิบๆอยู่เช่นเนื้อปลา เนื้อวัว  ทั่วโลกก็ยังมีคนที่นิยมกินเนื้อสัตว์แบบเกือบดิบอยู่
ครับผม +1 ครับ
เดี๋ยวผมจะจดไปเถียงกับมันครับ ต้องหัดท่องให้ขึ้นใจก่อน  5555

เรียนดีพ่อรัก เรียนรักพ่อตี เรียนไม่ดีพ่อตบ เรียนไม่จบสลบคาตีน
ชะตาฟ้าลิขิต ... แต่ชีวิตนะของกู
หน้าตาอย่าประมาท ขนาดอย่าประลอง
รักดีกินถั่ว รักชั่วกินเหล้า ... รักดีรักชั่ว กินถั่วแกล้มกะเหล้า
การดื่มเหล้าให้เมาไม่ใช่ยี่ห้อของสุรา ... การศึกษาคือความรู้ที่ได้มาไม่ใช่สถาบัน
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 04:31:10 PM »

ชาวญี่ปุ่นปัจจุบันก็ยิงกินเนื้อสัวบางประเภทแบบดิบๆอยู่เช่นเนื้อปลา เนื้อวัว  ทั่วโลกก็ยังมีคนที่นิยมกินเนื้อสัตว์แบบเกือบดิบอยู่
ครับผม +1 ครับ
เดี๋ยวผมจะจดไปเถียงกับมันครับ ต้องหัดท่องให้ขึ้นใจก่อน  5555

ถ้าคนกินมังสวิรัติคนนั้นเจอคุณอั้ม สงสัยอาจถึงขั้นตีลังกาหงายเงิบเลยนะเนี่ย... เยี่ยม คิก คิก

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 04:50:30 PM »

ถ้าคนกินมังสวิรัติคนนั้นเจอคุณอั้ม สงสัยอาจถึงขั้นตีลังกาหงายเงิบเลยนะเนี่ย... เยี่ยม คิก คิก

แต่ล่ะบุคคลก็พยายามหาเหตุผลมาสนับสนุนแนวคิดของตนครับ
ต่างกันตรงที่เหตุผลที่ยกมาสนับสนุนนั้นมีความเป็นไปได้หรือมีหลักฐานรองรับแค่ไหน

ถ้าอ้างถึงเรื่องฟันว่ามนุษย์มีฟันบดต้องเป็นสัตว์กินพืช ถ้าเช่นนั้น แพนด้ายักษ์ และช้าง ที่เป็นสัตว์กินพืชจะมีเขี้ยวไว้ทำไม
หรือถ้ามนุษย์เป็นสัตว์กินพืชโดยกำเนิดจะหลงเหลือฟันเขี้ยวไว้ทำไม
Jr. Member
**

คะแนน 14

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 05:29:22 PM »

ใช่ครับแต่ละคนก็หาเหตุผลมารองรับความชอบของตัวเอง
คนที่ชอบกินเนื้อสัตว์ก็จะหาเหตุผลมา ทำให้ตัวเองรู้สึกดี
คนกินพืชก็จะหาเหตุผลมา ทำให้ตัวเองรู้สึกดี

ชีวิตเป็นของเรา  เลือกเอาเอง พอใจแบบไหนก็ทำแบบนั้น

แต่ผมตั้งแต่เห็นคลิบนี้ รู้สึกแย่กับเนื้อสัตว์ไปเลย ค่อยๆลดไปแล้วกัน

JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 07:40:13 PM »

เห็นแล้ว ต้องบอกว่า กรรมใดคนใดทำ กรรมนั้นคนนั้นก็ต้องรับครับ
ผมไม่ขอออกความเห็นเรื่อง กินเนื้อ กับกินผักนะครับ
แต่แถวๆ บ้านผม คนที่เป็นมือแทงคอ หมูและวัว
โดนมีดที่ตัวเองใช้แทงหมูและวัว ฆ่าตัวเองมาแล้ว 2-3 คน
หมูนี่ ยังฆ่ากันที่โรงฆ่าสัตว์กันอยู่
แต่วัวนี่เค้าจะฆ่ากันที่ลานในบ้าน (หน้าบ้านเป็นที่ขายเลย)
เสาหลักที่ใช้เชือกดึงวัวเข้ามานี่ สงสัยมีกลิ่นความตายครับ
วัวจะไม่ยอมเดินเข้ามาเลย
ต้องใช้คนดึง 2-3 คน ถึงจะดึงวัวเข้ามาสู่ลานประหารได้
บางครั้ง ผมเห็นภาพคนที่โดนรุมทำร้ายร่างกาย หรือโดนแทงแล้ว
นึกถึงว่า พวกวัวหรือหมูที่เคยโดนฆ่า กลับมาเอาคืนซะด้วยซ้ำ
ชยันโต
Sr. Member

คะแนน 122

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 08:09:16 PM »

สัตว์บางชนิดเกิดมาเป็นอาหารของมนุษย์ ซึ่งมนุษย์ก็มีสิทธิเลือกกินได้ หรือไม่กินก็ได้จะไปเลือกกินแป้งกินพืชแทนก็ได้ จะเลือกกินสัตว์เล็กๆก็ได้เป็นผมอาจเลือกเบียดเบียนให้น้อยที่สุดเท่าที่จะเลือกได้

จงใช้สติและปัญญา...เป็นอาวุธ..
Jr. Member
**

คะแนน 14

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 08:30:01 PM »

สัตว์บางชนิดเกิดมาเป็นอาหารของมนุษย์ ซึ่งมนุษย์ก็มีสิทธิเลือกกินได้ หรือไม่กินก็ได้จะไปเลือกกินแป้งกินพืชแทนก็ได้ จะเลือกกินสัตว์เล็กๆก็ได้เป็นผมอาจเลือกเบียดเบียนให้น้อยที่สุดเท่าที่จะเลือกได้
+1 ครับเห็นด้วย
เลือกที่จะเบียดเบียนน้อยที่สุด
เห็นรูปประจำตัวคุณ นึกถึงพระไข่นะครับ ถ้าอยู่คงเถียงหัวชนฝาแน่  5555

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์