เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 01:33:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามครับเรื่องคอมครับ(google)  (อ่าน 1923 ครั้ง)
เมืองดอกบัว
Jr. Member
**

คะแนน 31

« เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 08:33:14 AM »

ทำไมเวลาหาข้อมูล คำว่า อีโง่(ขออภัยครับที่ไม่สุภาพ) ทำไมมันชอบขึ้นรูปนี้ทุกทีครับ เลยอยากสอบถามผู้ที่มีความรู้เรื่องคอมว่า เขาเอาหลักการอะไรมาคำนวณว่าจะต้องขึ้นรูปอะไรครับ

XXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXX แก้ไขภาพโดย RO 02
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2012, 12:12:08 PM โดย RO 02 » บันทึกการเข้า

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 09:38:58 AM »

ท่านหาข้อมูลคำ ๆ นี้เพื่ออะไรครับ   Huh

ที่ถามว่าเอาอะไรคำนวณนั้น ไม่รู้เลยครับ รู้แต่ว่าอีกไม่นานกระทู้ท่านคงโดนอุ้ม   คิก คิก

unknow13
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 09:42:18 AM »

ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด

หนังสือที่ดี
บอกไม่ได้จาก "หน้าปก"
ใจที่สกปรก
ก็บอกไม่ได้จาก "หน้าตา"
เมืองดอกบัว
Jr. Member
**

คะแนน 31

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 10:03:06 AM »

ท่านหาข้อมูลคำ ๆ นี้เพื่ออะไรครับ   Huh

ที่ถามว่าเอาอะไรคำนวณนั้น ไม่รู้เลยครับ รู้แต่ว่าอีกไม่นานกระทู้ท่านคงโดนอุ้ม   คิก คิก
ถ้าผิดกติกาก็ยินดีครับ แล้วแต่ท่าน RO

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 11:03:57 AM »

กูเกิ้ลจะค้าหาคำคีย์เวิร์ดตามที่เราจะสั่งค้นครับ... แล้วเมื่อเราสั่งให้แสดงรูปภาพ มันก็จะเอารูปภาพในหน้าเว็บที่มีคีย์เวิร์ดที่ว่านั้นบรรจุอยู่ ขึ้นมาแสดงให้เราเห็นครับ...
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 11:06:38 AM »

กูเกิ้ลจะค้าหาคำคีย์เวิร์ดตามที่เราจะสั่งค้นครับ... แล้วเมื่อเราสั่งให้แสดงรูปภาพ มันก็จะเอารูปภาพในหน้าเว็บที่มีคีย์เวิร์ดที่ว่านั้นบรรจุอยู่ ขึ้นมาแสดงให้เราเห็นครับ...

ถูกต้องครับ
เมืองดอกบัว
Jr. Member
**

คะแนน 31

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 11:08:12 AM »

ไหว้ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ ไหว้

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 11:21:14 AM »

แล้ว จขกท. ไม่สงสัยต่อหรือครับ ว่าหากหน้าเว็บนั้นมีหลายหน้า หลายแห่งอยู่หลาย IP Address แล้ว Google จะมีกลไกหรือวิธีการอย่างไรจะคัดเลือกแสดงผลลัพธ์จากหน้าเว็บไหนอยู่ในหน้าแรก... เพราะคนทั่วไปจะไม่ค่อยคลิกลิ้งก์ที่หน้าหลังๆ, นั่นคือทำให้เว็บที่ได้รับการแสดงผลจากกูเกิ้ลในหน้าหลังๆ จะเหมือนต้นไม้ในทะเลทราย คือไม่มีใครไปคลิกครับ...

แล้วไม่ถามต่อหรือครับ ว่ากูเกิ้ลบอท มันเจออะไรแล้วจะรีบเข้าไปค้นหา+ส้งข้อมูลกลับไปที่ฐานข้อมูลฯ... แต่ถ้าเจออะไรแล้วมันจะหนีไปทันทีไม่กลับมาอีกเลย... เย้...
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 11:33:52 AM »

แล้ว จขกท. ไม่สงสัยต่อหรือครับ ว่าหากหน้าเว็บนั้นมีหลายหน้า หลายแห่งอยู่หลาย IP Address แล้ว Google จะมีกลไกหรือวิธีการอย่างไรจะคัดเลือกแสดงผลลัพธ์จากหน้าเว็บไหนอยู่ในหน้าแรก... เพราะคนทั่วไปจะไม่ค่อยคลิกลิ้งก์ที่หน้าหลังๆ, นั่นคือทำให้เว็บที่ได้รับการแสดงผลจากกูเกิ้ลในหน้าหลังๆ จะเหมือนต้นไม้ในทะเลทราย คือไม่มีใครไปคลิกครับ...

แล้วไม่ถามต่อหรือครับ ว่ากูเกิ้ลบอท มันเจออะไรแล้วจะรีบเข้าไปค้นหา+ส้งข้อมูลกลับไปที่ฐานข้อมูลฯ... แต่ถ้าเจออะไรแล้วมันจะหนีไปทันทีไม่กลับมาอีกเลย... เย้...
ผมสงสัยครับ พี่นายสมชาย ช่วยให้ความกระจ่างด้วยครับ  ไหว้

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
เมืองดอกบัว
Jr. Member
**

คะแนน 31

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 11:41:01 AM »

จริงๆก็สงสัยนะครับแต่จนปัญญาไม่รู้ว่าจะใช้คำถามอย่างไรครับ

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 11:51:48 AM »

ตรงนี้มีคีย์เวิร์ดให้ค้นต่อ 2 คำครับ... คือ PageRank กับ SEO: Search engine optimization

คำแรกรายละเอียดอยู่ที่นี่... http://en.wikipedia.org/wiki/PageRank
คำที่ 2 อยู่ที่นี่... http://en.wikipedia.org/wiki/Search_engine_optimization

สรุปเลยนะครับ...

กูเกิ้ลจะมีกลไกคำนวณแต้มสำหรับจัดอันดับว่าหน้าเว็บไหนของเว็บไซต์ไหนมีแต้มสูงกว่ากันในคีย์เวิร์ดหนึ่งคีย์เวิร์ด... แล้วเก็บข้อมูลลงฐานข้อมูลของกูเกิ้ลเอง, ดังนั้นฐานข้อมูลของกูเกิ้ลจึงเป็นฐานข้อมูลของมนุษย์ใหญ่ที่สุดในจักวาลครับ เพราะเก็บข้อมูลละเอียดทุกหน้าเว็บที่มีอยู่ในระบบอินเตอร์เน็ตของทั้งโลก...

วิธีการเก็บคือส่งกูเกิ้ลบอท ไปไล่เรียงดูทีละหน้า ทั้งภาษาอังกฤษและภาษาอื่นเท่าที่มีคนทำฟ้อนต์ขึ้นมา แล้วใช้ AI เทียบพยัญชนะของแต่ละคำเข้ากับภาษาอังกฤษเพื่อหาความหมาย จากนั้นนำคีย์เวิร์ดที่ว่านั้นเป็นหนึ่งหัวข้อสำหรับคำนวณแต้ม ที่เราเรียกว่า PageRank ครับ, จากนั้นเก็บข้อมูลเอาไว้ว่าหน้าเว็บไหนได้แต้มสูงสุดของแต่ละคีย์เวิร์ด, เมื่อค้นหาตามคีย์เวิร์ด ก็จะแสดงผลแต้มสูงไปหาแต้มตำ เรียงจากหน้าแรก...

มีต่อ...
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 12:00:27 PM »

อืมมมมม Grin Grin Grin รูปเยอะเลย

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 12:00:56 PM »

ส่วนคำที่สองคือ Search engine optimization ...

คือเกิดอาชีพใหม่สำหรับคนทำเว็บฯ คือพยายาม"แกะ"ตรรกะของกูเกิ้ล แล้วสร้างเงื่อนไขต่างๆ ที่กูเกิ้ลชอบ จากนั้นเอามาใส่ลงในหน้าเว็บของตัวเอง... เมื่อมีใครสักคนค้นคีย์เวิร์ดตามที่เรา"ดักทาง"ลูกค้าเอาไว้ปุ๊บ หน้าเว็บเราก็จะขึ้นมาที่ผลลัพธ์ที่หน้าแรก, จากนั้นก็สร้างหน้าเว็บ Decoy ขึ้นมาอัดใส่หน้าเว็บผลลัพธ์อันถัดๆไป จนเขี่ยหน้าเว็บของคู่แข่งลงไปอยู่ท้ายๆครับ ตกกระป๋องไปเลย... ฮา...

เงื่อนไขที่กูเกิ้ลเอาไปจัดอันดับก็เช่นรูปแบบการจัดข้อมูลบนหน้าเว็บ แน่นไป/หลวมไปก็แต้มน้อย, คีย์เวิร์ดซ้ำๆมากเกินไปก็แต้มน้อย น้อยไปก็แต้มน้อย, เอาคีย์เวิร์ดเปลี่ยนสีซ่อนเอาไว้ ก็โดนทำโทษลดแต้ม, คีย์เวิร์ดอยู่ย่อหน้าแรกก็แต้มแยะ ไปกองอยู่ย่อหน้าหลังก็แต้มน้อย เพราะถือว่าสรุปเรื่องไม่เป็น, มี Flash แยะไปก็แต้มน้อย เพราะถือว่ากิน CPU คนเยี่มชม, มี robot.txt ก็แต้มแยะ, เมนูไม่ดีก็แต้มน้อย ฯลฯ...

สรุปว่าเป็นอีก 3 หน่วยกิตของ ป.ตรี ใน ม.มาตรฐานครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 12:04:06 PM »

เราเห็นกระทู้ขายยาลดความอ้วนในเว็บ อวป. ที่คน Post แล้วทิ้งเลยไม่กลับมาต่อปากต่อคำด้วย... นั่นคือวิธีการสร้าง PageRank ให้แก่เว็บตัวเองทางหนึ่งครับ คือสร้างลิ้งก์ไปหาหน้าเว็บตัวเอง เพื่อหลอกกูเกิ้ลว่าเว็บของฉันมีคนนิยมฯ...
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 12:15:12 PM »

เรื่อง seo คุยกันยาวครับ ต้องมีการปรับเปลี่ยน ทั้ง google เอง และ ผู้ทำ website ครับ

ผม ก็ทำ แต่ไม่ค่อยสนใจเท่าไรแล้ว เอา ฮา แล้วเดี่ยวนี้ แต่กลับไปเข้าทาง seo ซะนี่

คือ บทความเราไม่ค่อยซ้ำ ใคร กลายเป็นว่า กะจะฮา เลยกลายเป็นผลดีไปเลย
หน้า: [1] 2
  พิมพ์