เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 10:43:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม ท่านนักบินทั้งหลาย  (อ่าน 6296 ครั้ง)
Wachira1973
"กระบี่อยู่ที่ใจ...ปืนก็อยู่ที่ใจเช่นกัน"
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #45 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 02:59:59 PM »

พี่ๆเพื่อนๆยังจำเหตุการณ์ที่คุณกุ้ง กิตติคุณ เชียรสงค์ประสบได้ไหมครับ ตอนนั้นหลังเหตุการณ์เครื่อง วัน ทู โก แฉลบรันเวย์ที่ภูเก็ตไม่นาน...ปรกติคุณกุ้งจะนั่งเครื่องบินเพื่อไปดูกิจการร้านอาหารที่เชียงใหม่เป็นประจำ แต่พอเกิดเหตุที่ภูเก็ตทำให้คุณกุ้งขยาดเครื่องบินจึงต้องขับรถขึ้นไปเชียงใหม่แทน ช่วงนั้นฝนตกหนักทำให้รถที่คุณกุ้งนั่งไปเกิดอุบัติเหตุชนต้นไม้ข้างทางเสียชีวิต... ::004:: ไหว้

"...แล้วสอนว่าอย่าใว้ใจมนุษย์   มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
 ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน.."
                                                                                            ...สุนทรภู่...
Wachira1973
"กระบี่อยู่ที่ใจ...ปืนก็อยู่ที่ใจเช่นกัน"
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #46 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 05:44:21 PM »

จากประสบการณ์การนั่งสายการบินโลว์คอสกว่า80เที่ยว(แอร์เอเชีย75เที่ยว)จดสถิติไว้ว่า..ช่วงแรกๆที่ใช้เครื่อง737-300นั้นอัตราการดีเลย์บ่อยมากๆเคยมากสุด2ชั่วโมงเพราะต้องรอเครื่องกลับจากอีกเส้นทางนึง...พอมาเปลี่ยนเป็นเครื่อง A320-200ใหม่ป้ายแดงทั้งฝูงการดีเลย์ก็น้อยลงจนเดี๋ยวนี้ถือว่าตรงเวลาใช้ได้ทีเดียวครับ เยี่ยม
ตอนนี้กฎหมายใหม่ออก ไม่กล้าดีเลย์แล้วครับโดนปรับอ่วมแน่ เมื่อเดือนที่แล้วผมกลับจากแม่ฮ่องสอน นกแอร์ ยกเลิกไฟลท์ขากลับ(แม่ฮ่องสอน-เชียงใหม่) สายการบิน

ต้องคืนค่าตั๋วให้ พร้อมทั้งเสียค่าปรับเกือบเท่าค่าตั๋ว อีกทั้งต้องเหมารถตู้มาส่งที่เชียงใหม่อีก(นั่งมาคนเดียว) Grin
ครับพี่...ผมสงสัยนิดนึงครับว่าทำไมไม่มีผู้โดยสารท่านอื่นนั่งรถตู้ไปเชียงใหม่กับพี่เลยเหรอครับ...หรือว่าทั้งไฟลท์มีพี่คนเดียวครับ  ไหว้

"...แล้วสอนว่าอย่าใว้ใจมนุษย์   มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
 ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน.."
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #47 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 09:33:35 AM »

จากประสบการณ์การนั่งสายการบินโลว์คอสกว่า80เที่ยว(แอร์เอเชีย75เที่ยว)จดสถิติไว้ว่า..ช่วงแรกๆที่ใช้เครื่อง737-300นั้นอัตราการดีเลย์บ่อยมากๆเคยมากสุด2ชั่วโมงเพราะต้องรอเครื่องกลับจากอีกเส้นทางนึง...พอมาเปลี่ยนเป็นเครื่อง A320-200ใหม่ป้ายแดงทั้งฝูงการดีเลย์ก็น้อยลงจนเดี๋ยวนี้ถือว่าตรงเวลาใช้ได้ทีเดียวครับ เยี่ยม
ตอนนี้กฎหมายใหม่ออก ไม่กล้าดีเลย์แล้วครับโดนปรับอ่วมแน่ เมื่อเดือนที่แล้วผมกลับจากแม่ฮ่องสอน นกแอร์ ยกเลิกไฟลท์ขากลับ(แม่ฮ่องสอน-เชียงใหม่) สายการบิน

ต้องคืนค่าตั๋วให้ พร้อมทั้งเสียค่าปรับเกือบเท่าค่าตั๋ว อีกทั้งต้องเหมารถตู้มาส่งที่เชียงใหม่อีก(นั่งมาคนเดียว) Grin
ครับพี่...ผมสงสัยนิดนึงครับว่าทำไมไม่มีผู้โดยสารท่านอื่นนั่งรถตู้ไปเชียงใหม่กับพี่เลยเหรอครับ...หรือว่าทั้งไฟลท์มีพี่คนเดียวครับ  ไหว้
ไฟลท์กลับเชียงใหม่ประมาณ 4 โมงเย็นแล้วต้องต่อเครื่องกลับกรุงเทพประมาณ 2 ทุ่ม วันนั้นผมทำธุระอยู่ในเมือง สายการบินจึงติดต่อได้ง่ายและแจ้งว่ายกเลิกไฟลท์

ให้มาติดต่อที่สนามบิน เพราะเขาทราบว่าเราต้องต่อไฟลท์กลับกรุงเทพ ไม่นั้นเขาโดนปรับสองเด้ง ผู้โดยสารคนอื่นติดต่อไม่ได้ ที่แม่ฮ่องสอนคืบก็ภูเขาศอกก็ภูเขา ออก

นอกเมืองแค่กิโลสองกิโล มือถือก็เดี้ยงแล้ว ผมเลยได้นั่งกลับมาเชียงใหม่คนเดียว แถมวิ่งขึ้นเครื่องเกือบไม่ทัน ขำก๊าก

Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #48 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 12:46:21 PM »

มาอ่าน....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
AEY@1911
1911 lism...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #49 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 01:56:32 PM »

มาอ่าน....
ช่างซ่อมเครื่องบิน ก็ขอตามมาอ่านด้วยคนนะครับ....... หลงรัก
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #50 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 07:18:05 PM »

ถึงนักบินคนเดียวผมก็ไม่กลัวครับ จูบบบบ

เคยนั่งเครื่องบินสภาพที่พอเร่งเครื่อง แมงสาบบนเพดานวิ่งเปลี่ยนจุดกันอื้ออึง เทคออฟหัวเชิดขึ้น ประตูห้องนักบินเปิดผาง คนนั่งแถวหน้ายกเท้ายันไว้ พอพยายามนอน กำลังเคลิ้มๆ เบาะท้าวแขนเก้าอี้ตกดังปั๊ก หัวเราะร่าน้ำตาริน ตกใจ ตกใจหน้าซีด

รอดมาได้ชาตินี้ไม่กลัวเครื่องไหนๆ แล้วครับ เอ หรือใช้โชคดีหมดไปแล้วไม่รู้ เยาะเย้ย

เรื่องจริงล้วนๆ อ้อ ไม่ใช่เครื่องไทยนะครับ ไหว้

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #51 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 08:43:48 PM »

ถึงนักบินคนเดียวผมก็ไม่กลัวครับ จูบบบบ

เคยนั่งเครื่องบินสภาพที่พอเร่งเครื่อง แมงสาบบนเพดานวิ่งเปลี่ยนจุดกันอื้ออึง เทคออฟหัวเชิดขึ้น ประตูห้องนักบินเปิดผาง คนนั่งแถวหน้ายกเท้ายันไว้ พอพยายามนอน กำลังเคลิ้มๆ เบาะท้าวแขนเก้าอี้ตกดังปั๊ก หัวเราะร่าน้ำตาริน ตกใจ ตกใจหน้าซีด

รอดมาได้ชาตินี้ไม่กลัวเครื่องไหนๆ แล้วครับ เอ หรือใช้โชคดีหมดไปแล้วไม่รู้ เยาะเย้ย

เรื่องจริงล้วนๆ อ้อ ไม่ใช่เครื่องไทยนะครับ ไหว้

โห... คุณต๊อก... จ๊ากซ์...
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #52 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 09:35:23 PM »

ถ้าไม่มีนักบินเลยก็ยังไม่กลัว .... จะชวนไปทดสอบบินเครื่องAuto pilot  คิก คิก
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #53 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 09:46:02 AM »

ไฟลท์กลับเชียงใหม่ประมาณ 4 โมงเย็นแล้วต้องต่อเครื่องกลับกรุงเทพประมาณ 2 ทุ่ม วันนั้นผมทำธุระอยู่ในเมือง สายการบินจึงติดต่อได้ง่ายและแจ้งว่ายกเลิกไฟลท์

ให้มาติดต่อที่สนามบิน เพราะเขาทราบว่าเราต้องต่อไฟลท์กลับกรุงเทพ ไม่นั้นเขาโดนปรับสองเด้ง ผู้โดยสารคนอื่นติดต่อไม่ได้ ที่แม่ฮ่องสอนคืบก็ภูเขาศอกก็ภูเขา ออก

นอกเมืองแค่กิโลสองกิโล มือถือก็เดี้ยงแล้ว ผมเลยได้นั่งกลับมาเชียงใหม่คนเดียว แถมวิ่งขึ้นเครื่องเกือบไม่ทัน ขำก๊าก
วันนั้นเจ้าหน้าที่บอกว่า ถ้าติดต่อผู้โดยสารท่านอื่นได้สักสี่ห้าคน ก็จะเช่าเหมาลำของสายการบินกานต์แอร์

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #54 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 11:09:28 AM »

วันนั้นเจ้าหน้าที่บอกว่า ถ้าติดต่อผู้โดยสารท่านอื่นได้สักสี่ห้าคน ก็จะเช่าเหมาลำของสายการบินกานต์แอร์

แหม... ลุงจอยเกือบได้นั่งเจ้าคาราวานแน่ะ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

Wachira1973
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #55 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 11:32:11 AM »

แหม... ลุงจอยเกือบได้นั่งเจ้าคาราวานแน่ะ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

เล็กสุดที่เคยนั่งก็เป็นเจ้า ATR-72 แต่เล็กขนาดในรูปที่พี่จอยเอามาลงยังไม่เคยเลยครับ คงจะเสียวดีพิลึก  Smiley

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #56 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 11:37:37 AM »

ไหว้

เล็กสุดที่เคยนั่งก็เป็นเจ้า ATR-72 แต่เล็กขนาดในรูปที่พี่จอยเอามาลงยังไม่เคยเลยครับ คงจะเสียวดีพิลึก  Smiley
แบบนี้ก็เคยบินมาแล้วครับ คิก คิก

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #57 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 02:22:30 PM »

หรือพี่จอยชอบแบบ

แม้เครื่องเราจะเก่า   แอร์เราจะแก่  แต่นักบินของเรายังใหม่อยู่    หรือ  คนเราทุกคนย่อมมีครั้งแรก ที่เราๆนั่งเครื่องกันมาอาจเป็นครั้งแรกของนักบินสักคนแล้วนะครับ   ที่กลัวที่สุดคือ

เรียนผู้โดยสารทุกท่าน ขณะนี้เครื่องของเราสตาร์ทติดแล้ว แต่ไม่รู้จะดับอีกทีเมื่อไหร่

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #58 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 06:59:51 AM »

ฮ่า ฮ่า โดรนใหม่ๆ ผมพอกล้าเกาะไปครับพี่ธำรง

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #59 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 11:29:32 AM »

ดีที่ไม่เจอสายการบิน Air Nippon Airway ของพี่ยุ่นFlightนี้
หลังจากโดนประชาชนด่าสายการบินเอเอ็นเอออกมาขอโทษประชาชนจากเหตุเครื่องบิน 737 ของสายการบินหมุนพลิกข้างกลางอากาศไป 140 องศาขณะที่หัวทิ่มลง 35 องศา และระดับความสูงร่วงลงมา 1900 เมตร สาเหตุเกิดขึ้นหลังจากเทค-ออฟไปเพียงชั่วโมง กัปตันกำลังกลับมาจากห้องน้ำนักบินผู้ช่วยก็เอื้อมไปกดปุ่มเปิดล็อกประตูห้องนักบินให้กัปตันแต่กลับไปสับสวิทช์ปรับแต่งหางเสือซะเครื่องถึงกับตีลังกาภายใน30วินาที ทั้งนี้เหตุการณ์เกิดตอนกลางคืนผู้โดยสารบนเครื่องประมาณร้อยคนเลยไม่รู้ว่าเครื่องกลับหัว แต่โดนแรงระดับ 2.5 จีกดไว้ทำให้ติดอยู่กับเก้าอี้ ซึ่งทำให้ไม่มีผู้โดยสารได้รับบาดเจ็บ(แต่มีบางคนมีปัญหาสุขภาพ)ลูกเรือบางคนได้รับบาดเจ็บเล็กน้อย อย่างไรก็ดีเครื่องบินได้ร่อนลงอย่างปลอดภัย ณ  จุดหมายปลายทาง ทั้งนี้เหตุการณ์ดังกล่าวเกิดเมื่อวันที่ 6 กันยายน 2555 แต่เพิ่งได้รับการเปิดเผยเมื่อวันที่ 29 กันยายน 2555 ที่ผ่านมา
http://www.youtube.com/watch?v=PSGBAs412Lw&feature=player_embedded เครดิตข้อมูลจากเว็ปthaifighterclub.org Grin

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์