เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 04:28:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บช.น.สั่งจับรถไม่ติดทะเบียนเริ่ม1ต.ค.  (อ่าน 5242 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 11:41:20 PM »

ที่เป็นปัญหาอยู่ทุกวันนี้ส่วนหนึ่งเกิดจากการแดร๊ก..ของกระบวนการจัดทำป้าย  มันงาบสติ๊กเกอร์สะท้อนแสง เอาของห่วยๆมาทำ เป็นที่มาของรุ่นแตกลายงา ถ้าเป็นพระสมเด็จ ราคาจะขึ้นพรวดพราด แต่นี่ไม่ใช่ 
       หมดเวลาผ่อนผันก็ต้องจับให้จริงจังครับ ต้องรักษากฎหมาย แต่ต้องเสมอภาคนะ ไม่ใช่เลือกที่รักมักที่ชัง พวกไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียน ก่ออาชญากรรมแล้วตามยากครับ

เห็นแล้วสงสารเจ้าของรถจำนวนมาก รถยังใหม่ๆ1-2ปีเอง ป้ายแตกลายงา ลอก ดูทุเรศมาก ทำไมไม่มีใครฟ้องศาลปกครอง เอาคนทุจริตเข้าคุกบ้างนะ รถคันหลายแสน คันเป็นล้าน ดูป้าย โหย....ชีวิต รถผมเก่าๆยังป้ายไม่ลอกทุเ้รศแบบนั้นเลย  แบร่

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 11:44:29 PM »

เรื่องไฟซีน่อนผมก็ติดครับ...แต่ความรับผิดชอบผมก็คือ...ติดโปรเจ็คเตอร์ด้วย...ใครที่ติดซีน่อนแล้วไม่ติดโปรเจ็คเตอร์...ขอให้รถหงาย...ขออย่าให้รถคว่ำครับ...

มันคืออะไรครับลุงดาบ เพราะรถผมยี่ห้อปิ๊คอัพสำหรับคนทั้งโลก ติกซีนอนมาจากโรงงานแล้วครับ  ไม่รู้ว่ามีโปรเจคเตอร์ด้วยหรือเปล่าครับ

ไฟซีน่อนเพียวๆที่ค่า K สูงๆมันจะแยงตาชาวบ้านมากๆครับเพราะไฟมันจะกระจายไปแบบไม่เป็นทิศเป็นทางลำแสงไฟมันจะบานเป็นปืนลูกซองที่ยิงออกไปเลยครับ...แต่ถ้าติดอุปกรณ์โปรเจ็คเตอร์แล้ว...ลำแสงไฟมันจะส่องไปแบบมีทิศทางและแนวคัตออฟมันจะตัดไม่ให้ไปแยงตารถคันอื่นครับ

ลูกกลมที่โคมไฟนั้นจะเป็นตัวรวมแสงครับทำหน้าที่คล้ายเลนส์ครับ ถ้ารถท่านมีไอ้เจ้าอุปกรณ์แบบนี้นะครับรับรอง ไม่ทำให้ใครเดือดร้อนครับ

รูปที่สองนี่สังเกตุแนวคัตออฟครับว่าคมมากโอกาสที่จะไปแยงตาชาวบ้านนั้นแทบไม่มีครับ

ดีใจครับ พี่ดาบฯ เป็นตร.ที่รับผิดชอบสังคม  เยี่ยม+

ส่วนไอ้พวกที่ติดไฟสว่างจ้าๆ แสบตาคนไปหมด พูดตรงๆผมอยาก............มันจริงๆ สมองหมา ปัญญาฟายมาก  สงสัยเกิดมาแม่มเพิ่งมีปัญญาซื้อรถมือ8เก่าๆมาขับ เลยอยากอวดชาวบ้าน ติดไฟจ้าๆแสบตา ให้พ่อแม่มันดู  เยี่ยม

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 08:24:16 AM »

จดทะเบียนวันนี้นัดรับป้าย3-5เดือน  ขับป้ายแดงก็จับ  ทำป้ายเลขตัวเองก็จับ  ไม่ติดป้ายก็จับ  หน่วยงาน2หน่วยงานนี้เคยได้คุยกันเป็นเรื่องเป็นราวบ้างไหมเนี่ย  สุดท้ายเวรกรรมก็มาตกที่ประชาชนทุกที Huh

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 08:28:30 AM »

กรุงเทพคือประเทศไทย   ตอนนี้ป้ายในกรุงพร้อม แต่ต่างจังหวัดยังหาฝั่งไม่เจอ  ......  

ใครใกล้สื่อช่วยตีเรื่องนี้หน่อยสาวให้ลึกถึงการทำป้ายเลย ........ ใครอยู่ใครตาย     แลบลิ้น

คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 08:32:24 AM »

เรื่องไฟซีน่อนผมก็ติดครับ...แต่ความรับผิดชอบผมก็คือ...ติดโปรเจ็คเตอร์ด้วย...ใครที่ติดซีน่อนแล้วไม่ติดโปรเจ็คเตอร์...ขอให้รถหงาย...ขออย่าให้รถคว่ำครับ...

มันคืออะไรครับลุงดาบ เพราะรถผมยี่ห้อปิ๊คอัพสำหรับคนทั้งโลก ติกซีนอนมาจากโรงงานแล้วครับ  ไม่รู้ว่ามีโปรเจคเตอร์ด้วยหรือเปล่าครับ

ไฟซีน่อนเพียวๆที่ค่า K สูงๆมันจะแยงตาชาวบ้านมากๆครับเพราะไฟมันจะกระจายไปแบบไม่เป็นทิศเป็นทางลำแสงไฟมันจะบานเป็นปืนลูกซองที่ยิงออกไปเลยครับ...แต่ถ้าติดอุปกรณ์โปรเจ็คเตอร์แล้ว...ลำแสงไฟมันจะส่องไปแบบมีทิศทางและแนวคัตออฟมันจะตัดไม่ให้ไปแยงตารถคันอื่นครับ

ลูกกลมที่โคมไฟนั้นจะเป็นตัวรวมแสงครับทำหน้าที่คล้ายเลนส์ครับ ถ้ารถท่านมีไอ้เจ้าอุปกรณ์แบบนี้นะครับรับรอง ไม่ทำให้ใครเดือดร้อนครับ

รูปที่สองนี่สังเกตุแนวคัตออฟครับว่าคมมากโอกาสที่จะไปแยงตาชาวบ้านนั้นแทบไม่มีครับ

ดีใจครับ พี่ดาบฯ เป็นตร.ที่รับผิดชอบสังคม  เยี่ยม+

ส่วนไอ้พวกที่ติดไฟสว่างจ้าๆ แสบตาคนไปหมด พูดตรงๆผมอยาก............มันจริงๆ สมองหมา ปัญญาฟายมาก  สงสัยเกิดมาแม่มเพิ่งมีปัญญาซื้อรถมือ8เก่าๆมาขับ เลยอยากอวดชาวบ้าน ติดไฟจ้าๆแสบตา ให้พ่อแม่มันดู  เยี่ยม
+๑...ทอนพี่เบิ้ม...คือความรับผิดชอบต่อสังคมนั้นสำคัญครับเราไม่ได้ไปทำให้เพื่อนร่วมทางเดือดร้อน...และที่สำคัญผมมีอาชีพนี้ถึงแม้สายงานจะไม่ได้เป็นผู้บังคับใช้กฎหมายจราจรเพราะทำงานแผนกแต่ผมต้องไม่ทำผิดกฎหมายด้วยถึงแม้จะเป็นแค่ พ.ร.บ.จราจรก้ตามครับ

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 08:36:37 AM »

กรุงเทพคือประเทศไทย   ตอนนี้ป้ายในกรุงพร้อม แต่ต่างจังหวัดยังหาฝั่งไม่เจอ  ......  

ใครใกล้สื่อช่วยตีเรื่องนี้หน่อยสาวให้ลึกถึงการทำป้ายเลย ........ ใครอยู่ใครตาย     แลบลิ้น
ถ้าแฉออกมามีตายเยอะ  ว่าแต่ลุงปูอยู่วงการรถรู้เยอะกว่าใคร เดี๋ยวผลักลุงปูยืนข้างหน้าเป็นหน่วยกล้าตายออกมาแฉเลยครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 08:40:32 AM »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ     บร้าาาาาา      ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด                 หัวเราะร่าน้ำตาริน

lekdusit
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 08:46:49 AM »

+คะแนน 51  ให้ครับ
เผอิญคิดเหมือนกันเลย
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 08:56:00 AM »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ     บร้าาาาาา      ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด                 หัวเราะร่าน้ำตาริน

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  ลุงปู อ่ะ ฮา

เรียกยายทำมัย  " สดุ้งตื่น " เลยอ่ะ  ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เรื่อง  "ป้าย"  เครื่องหมายทะเบียนรถยนต์  ยายเห็นใจ  "ตำรวจ" เขาอ่ะ ฮา

ความประมาท เลินเล่อ  ความผิด  มันเป็นเรื่องของการบริหารจัดการ ของ  "ขนส่ง" อ่ะ ฮา
พอทำป้าย  ไม่มีคุณภาพ  รวมถึง การจัดจ้างไม่ได้วางแผน ล่วงหน้า  ป้ายเลยขาดแคลน ฮา

พอขาดแคลน   ดันทำหนังสือขอให้ ตำรวจ  "ผ่อนผัน"  ฮา
ก็ในเมื่อ  ถ้าไม่แสดงป้าย  มันเป็นความผิด  แล้วยังไปขอให้เขา  "ยกเว้น" 

ยายคิดว่ามันเป็นเรื่อง  " สมองทึบ "  สิ้นดี เลยอ่ะ  ฮา

แล้วถ้าเกิดอาชญากรรม   จับคนร้ายไม่ได้  ตำรวจ  "โดนด่า"  อีก ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เอ๊ะ  .... เมืองไทยเนี่ยะ  มันมีมาตราฐาน  "หลงเหลือ"  อยู่หรือเปล่า อ่ะ ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 09:00:04 AM »

เคย +๑ ให้ยายบร๊าบๆๆๆไปหนึ่งครั้ง...แต่...น๊านๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆนานมาแล้ว...วันนี้ขอ +๑ ให้ยายบร๊าบๆๆๆอีกครั้ง...ครับ...ด้วยความเคารพครับ...

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 09:17:29 AM »

รถแม่ผมซื้อที่กรุงเทพฯ เดือนเดียวได้ป้ายครับ... แด่รถหลายๆ คันที่ซื้อแถวๆ นี้... จะครึ่งปีแล้วยังไม่ได้ป้ายเลยครับ...
kengx (นิยมความรุนแรงชั่วคราว)
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 09:26:55 AM »

ผมว่าแบบนี้ดีไหม สำหรับท่านที่ต้องรอป้ายนานๆจากกรมขนส่ง ท่านก็ไปแจ้งความไปกับสน ตำรวจ ว่าท่านรอป้ายอยู่เพื่อแสดงความบริสุทธิ์ใจและแจ้งเป็นหลักฐาน เวลาท่านตำรวจจะจับก็เอาใบแจ้งความแสดง หรือว่าจะเรียกร้องใดต่อไป ก็จะมีเอกสารไว้พร้อม

โลกทุกวัน อยู่ในขั้น กลียุค
ที่เบิกบุก เร็วรุด ถึงจุดสลาย
จนสิ้นสุด มนุษยธรรม ด่ำอบาย
เพราะเห็นกง –จักรร้าย เป็นดอกบัว ฯ
ท่านพุทธทาส
nithi i
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 11:43:39 AM »

โดยส่วนตัว  ผมสงสัยว่า..
ทาง ตร. โดย บช.น. มีอะไรงัดกับ กรมขนส่งทางบก หรือไม่ ?? 
เช่นกรณี  จนท.จร. แจกใบสั่ง แต่เจ้าของรถไม่ไปเสียค่าปรับ ก็สามารถต่อทะเบียนประจำปีได้  เพราะกรมขนส่งทางบกมีรายได้จากการเสียภาษีเพื่อต่อทะเบียน   แต่ทำให้ จร. ไม่ได้รับค่าปรับ..  หรือว่าไม่ได้ตามเป้า?
แต่เรื่องซื้อรถใหม่ แล้วได้ป้ายช้า ไม่น่าโยนให้เป็นความผิดของประชาชนนะ ยี๊ บู่
เรื่องรถหรูราคาแพงเป็นร้อยคัน นำเข้าเสียภาษีไม่ถูกต้อง   กรณีแบบนี้รัฐขาดรายได้มากกว่า กลับเงียบ !?!

ถ้านี่เป็นวิธีจัดการกับปัญหา ( ระหว่างส่วนราชการด้วยกัน ) ของผู้บริหารระดับสูง ที่พี่ให้มา     ก็ปล่อยให้เดือดร้อนกันเยอะๆ แล้วช่วยกันจำไว้ก็แล้วกัน  คราวหน้าอย่าเลือก

( ขออภัย จขกท. ครับ  ไปๆมาๆ เดี๋ยวกลายเป็นกระทู้การเมือง ไม่ได้ตั้งใจครับ ไหว้ )
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 12:09:28 PM »

โดยส่วนตัว  ผมสงสัยว่า..

ทาง ตร. โดย บช.น. มีอะไรงัดกับ กรมขนส่งทางบก หรือไม่ ??

เช่นกรณี  จนท.จร. แจกใบสั่ง   แต่เจ้าของรถไม่ไปเสียค่าปรับ   ก็สามารถต่อทะเบียนประจำปีได้ 
เพราะกรมขนส่งทางบกมีรายได้  จากการเสียภาษีเพื่อต่อทะเบียน   

แต่ทำให้ จร. ไม่ได้รับค่าปรับ..  หรือว่าไม่ได้ตามเป้า?
แต่เรื่องซื้อรถใหม่   แล้วได้ป้ายช้า   ไม่น่าโยนให้เป็นความผิดของประชาชนนะ ยี๊ บู่

เรื่องรถหรูราคาแพงเป็นร้อยคัน นำเข้าเสียภาษีไม่ถูกต้อง   
กรณีแบบนี้รัฐขาดรายได้มากกว่า กลับเงียบ !?!

ถ้านี่เป็นวิธีจัดการกับปัญหา ( ระหว่างส่วนราชการด้วยกัน ) ของผู้บริหารระดับสูง

ที่พี่ให้มา     ก็ปล่อยให้เดือดร้อนกันเยอะๆ
แล้วช่วยกันจำไว้ก็แล้วกัน  คราวหน้าอย่าเลือก

( ขออภัย จขกท. ครับ  ไปๆมาๆ เดี๋ยวกลายเป็นกระทู้การเมือง ไม่ได้ตั้งใจครับ ไหว้ )

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแ่น่"  พี่  nithi i link  อ่ะ  ฮา

ไปถูกใครเขา  "อำ"  มา   ว่าสองหน่วยงาน    เขาขัดแย้งกัน  ฮา

ความผิดที่เกี่ยวกับ พรบ. จราจร  มันคนละเรื่องกับ  พรบ. ภาษีอากร  อ่ะ ฮา
ต่อให้  ยานพาหนะ  เจ๊ง  หมดสภาพ  ใช้งานไม่ได้  ค่าภาษีมันก็เดิน  ไม่หยุด อ่ะ ฮา

55555  ถ้าไม่ได้ไปแจ้ง  "เลิกใช้"  หรือ  ม. 89 อ่ะ  ฮา

เมื่อก่อนถ้าเราจะต่อ ชำระภาษีประจำปีรถยนต์  เราต้องเอาเล่มจาก ไฟแนนซ์ ไปแสดงอ่ะ ฮา
พอเราไม่จ่าย  หรือ จ่ายค่างวดไม่ครบ  เขาไม่ให้เล่ม  เราถือไปต่อ  อ่ะ ฮา
รถพวกนี้ก็วิ่ง  สบายใจเฉิบ  ไม่ต้องเสียภาษี  อ่ะ  ฮา

ต่อมามีการตีความว่า  ค่าภาษีอากร  เป็นรายได้รัฐ  ไม่เกี่ยวไฟแนนซ์ หรือกลุ่มทุนธุรกิจ
ถ้าไม่จ่ายเงิน  รัฐเป็นผู้เสียหาย  ส่วนไฟแนนซ์เก็บเงินไม่ไ้ด้  เป็นเรื่องของ เอกชน คนลงทุน อ่ะ

จึงเป็นที่มาของการ ต่อทะเบียน  โดยไม่ต้องใช้ "เล่ม"  อ่ะ ฮา

ส่วนการนำเข้าชิ้นส่วน  แล้วนำมาประกอบ  ภายในประเทศ ฮา
ช่องทางนี้เป็นการ  "หนี" ภาษี หลายตัว  แจ่มแจ้งแดงแจ๋  อ่ะ ฮา

555 ตอนนี้  พรบ.  ฉนับใหม่ ประกาศ ห้ามนำเข้า แล้ว  ฮา

ส่วนพี่  "คนนี้  มีแต่ให้"  ไม่เกี่ยวอะไรกับกระทู้    เลยอ่ะ  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 08:45:16 AM »

ข่าวล่ามาเร็ว.....รถที่จดทะเบียน กทม.ไว้ไปรับป้ายกันได้แล้วเห็นว่ากองไว้จนล้นห้องรับป้ายแล้วครับ

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์