เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 04:33:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านเคยได้ยินข่าว ครูจ้างคนทำผลงานวิชาการแล้วส่งประเมินเพื่อทำผลงานวิชาการมั้ยคร  (อ่าน 5228 ครั้ง)
kok ksn
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 09:09:10 PM »

ท่าน จขกท.อยู่ กศน. รึเปล่าครับ

หน่วยงานยิ่งเ็ล็ก การขัดแย้ง ถึงนิดหน่อยก็เหมือนเป็นเรื่องใหญ่ ถ้าเข้ากับคนส่วนใหญ่ไม่ได้ (หมายถึงเรายึดแนวทางของเรา) ก็อยู่ลำบากครับ   Grin

ผมว่าไม่นะครับ เจ้าหน้าที่ 30กว่า คน ประจำการ 25 ลูกจ้าง 8   แบ่งแยกกันยังกะสามก๊ก  แต่ว่าผมอยู่กั๊กที่ 4
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 09:14:04 AM »

ว่ากันตามปัจจุบัน คนที่เรียนต่อโท ผมว่าครึ่งๆนะที่ทำเองกับจ้างทำ ตามร้านถ่ายเอกสารริมมอ ดังๆ มีบริการฟูลอ๊อฟชั่น ทำให้ ติวไห้ ประกันหวังผลผ่านแน่

ไม่ผ่านไม่เอาตังค์ ตอนสอบเข้าเรียนต่อบางมหาลัยฯ เขาถามเลยว่าคุณนั่งรถอะไรมา คือตั้งใจจะถามว่ามีเงินมั้ย จ่ายครบ เอ็นเตอร์เทนดี จบแน่จ้า.... Huh อ๋อย

ส่วนไอ้พวก ผศ. รศ. บางชนิดเด๋วมาเล่าให้ฟัง

งานค้นคว้าอิสระผมทำเองไม่เสียสักบาท เลยได้B- คนจ้างทำไปสองหมื่น ได้A  มารู้ตอนหลังว่า อ เอาไปต่อยอดไม่ได้เพราะเป็นการคุ้นคว้าเชิงคุณภาพ(ทำคนเดียวจากทั้งหมดแปดสิบกว่าคน) แถมเถียงด้วย เลยได้แค่นั้นเพราะแกขี้เกียจเจอหน้าผมตอนสอบซ่อม อิอิ

ผมก็ทำเอง... แต่อุปสรรคเยอะอิ๊บอ๋าย... อันแรก... ได้ไปบรรจุห่างไกล... ขาดการติดต่อกับแอดไวเซอร์... แถมน้ำท่วมห้องพัก... โน๊ตบุ๊คจมน้ำ... ข้อมูลหายเกลี้ยง... แต่ก็ดันจนจบแบบทุลักทุเล... สุดท้ายก็ต้องไปจ้างเขาจัดรูปแบบเล่ม(ไม่ได้แก้เนื้อหา)ให้ตรงกับของมหาลัย... จบทีหลังเพื่อนๆ เลยไม่ได้ไปรับปริญญา...

...อันหลัง... ก็จบไล่ๆ กับเพื่อน... แต่ทำรูปแบบเล่นผิดเพราะเขาเปลี่ยนพอดี... เลยต้องจัดรูปแบบใหม่อีก... ไม่ได้เข้าพิธีรับปริญญาอีก่นเคย... ไหว้

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 09:18:50 AM »

ไม่เคยได้ยินข่าวครับ แต่เป็นคนรับจ้างคำทำให้เอง คิก คิก
แบบนี้พอได้หรือเปล่าครับ Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 09:27:38 AM »

อ้อ... อันว่าด้วยเรื่องรับจ้างทำผลงาน... มีจริงๆ ครับ... แต่มุมมองของผม... เจ้าของผลงานขี้เกียจหรือทำไม่เป็นก็มีส่วน... แต่ผมมองไปถึงมาตรฐานการอ่านก็มีส่วนเป็นอย่างมาก... คือครูบ้านนอกหลายๆ คนเขาทำอะไรตามจริง... ส่งผลงานตามจริงแต่เอกสารไม่สวยงามมักจะไม่ผ่าน... แต่คนที่จ้างทำ... เอกสารสวยงามตามรูปแบบ... มักจะผ่าน... ที่แย่ที่สุดคือ... ทีมงานคนอ่านผลงานเป็นคนรับทำเสียเอง... แบบนี้รับรองผลได้... รับงานมาแล้วให้ลูกน้องแก้ไฟล์งานเก่าๆ จากนั้นก็ส่งให้ผู้ว่าจ้าง... แล้วส่งตามขั้นตอน... คนอ่านก็คนรับงาน... ทำไม่จะไม่ผ่าน... แล้วถ้ามีคนที่ทำเองโผล่มา... อำนาจอยู่ที่ปลายปากกา... ทำไมจะให้ตกไม่ได้... ผมเห็นมากับตา... พี่ที่สนิทกัน... ส่งผมงานไป... แล้วกรรมการฝากมาถามว่า... ไอ้นี่มันเป็นใครวะ... ส่งงานปล้วไม่รู้จักมาติดตาม... เอาแก้ไขไปละกัน... ส่วนคนอื่นๆ ผ่านหมด... บู่

...ยกตัวอย่างอีกกรณี... พ่อกับแม่ผมทำผลงานอาจารย์สามเชิงประจักษ์รุ่นแรก... แกไม่ได้ไปจ้างใครเลย... สร้างนวัตกรรมเอง... ส่งไปสุดท้ายไม่ผ่าน... จนสุดท้ายพ่อเสีย... ส่วนแม่ผมลุยต่อ... นั่งทำงานจนดึกจนดื่นทุกคืน... ศึกษาว่าผลงานที่ผ่านเขาต้องทำยังไง... และโชคดีที่เจอกรรมการอ่านที่ไม่เรียกร้องอะไร... สุดท้ายแกก็ได้มาแบบภูมิใจ... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

...อีกหนึ่งปี... ผมก็จะต้องเผชิญชะตากรรมการส่งผลงานแล้ว... ไม่รู้ว่าตอนนั้น... เขาจะมีการเปลี่ยนแปลงอะไรไปบ้าง....

vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 11:12:30 AM »

อ้อ... อันว่าด้วยเรื่องรับจ้างทำผลงาน... มีจริงๆ ครับ... แต่มุมมองของผม... เจ้าของผลงานขี้เกียจหรือทำไม่เป็นก็มีส่วน... แต่ผมมองไปถึงมาตรฐานการอ่านก็มีส่วนเป็นอย่างมาก... คือครูบ้านนอกหลายๆ คนเขาทำอะไรตามจริง... ส่งผลงานตามจริงแต่เอกสารไม่สวยงามมักจะไม่ผ่าน... แต่คนที่จ้างทำ... เอกสารสวยงามตามรูปแบบ... มักจะผ่าน... ที่แย่ที่สุดคือ... ทีมงานคนอ่านผลงานเป็นคนรับทำเสียเอง... แบบนี้รับรองผลได้... รับงานมาแล้วให้ลูกน้องแก้ไฟล์งานเก่าๆ จากนั้นก็ส่งให้ผู้ว่าจ้าง... แล้วส่งตามขั้นตอน... คนอ่านก็คนรับงาน... ทำไม่จะไม่ผ่าน... แล้วถ้ามีคนที่ทำเองโผล่มา... อำนาจอยู่ที่ปลายปากกา... ทำไมจะให้ตกไม่ได้... ผมเห็นมากับตา... พี่ที่สนิทกัน... ส่งผมงานไป... แล้วกรรมการฝากมาถามว่า... ไอ้นี่มันเป็นใครวะ... ส่งงานปล้วไม่รู้จักมาติดตาม... เอาแก้ไขไปละกัน... ส่วนคนอื่นๆ ผ่านหมด... บู่

...ยกตัวอย่างอีกกรณี... พ่อกับแม่ผมทำผลงานอาจารย์สามเชิงประจักษ์รุ่นแรก... แกไม่ได้ไปจ้างใครเลย... สร้างนวัตกรรมเอง... ส่งไปสุดท้ายไม่ผ่าน... จนสุดท้ายพ่อเสีย... ส่วนแม่ผมลุยต่อ... นั่งทำงานจนดึกจนดื่นทุกคืน... ศึกษาว่าผลงานที่ผ่านเขาต้องทำยังไง... และโชคดีที่เจอกรรมการอ่านที่ไม่เรียกร้องอะไร... สุดท้ายแกก็ได้มาแบบภูมิใจ... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

...อีกหนึ่งปี... ผมก็จะต้องเผชิญชะตากรรมการส่งผลงานแล้ว... ไม่รู้ว่าตอนนั้น... เขาจะมีการเปลี่ยนแปลงอะไรไปบ้าง....

Grin Grin เอาใจช่วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2012, 11:15:08 AM โดย vichai01++รักในหลวง++ » บันทึกการเข้า

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 11:19:42 AM »

เยอะแยะ
แต่บังเอิญไม่เคยอยู่ในความคิดผม
แล้วก็ไม่เคยได้ใส่ใจกับเรื่องพวกนี้เลย
นึกอีกทีก็เสียดาย  ที่เราไม่ได้ส่งในเรื่องที่"ทำจริง"
เช่น  ผมเคยทำวงโยธวาทิต  ชนิด"จับมือหัด"เป็นวงก่อตั้งใหม่
ของโรงเรียนที่ตัวเองอยู่  และวงก่อตั้งใหม่  ของโรงเรียนใกล้เคียง
ถ้าผมส่งผลงานวิชาการประเภท"เชิงประจักษ์"มันก็น่าจะไม่ถึงกับ"น่าเกลียด"
เคยเห็นเพื่อนครู ร.ร.ประถมเล็ก ๆ แห่งหนึ่ง  ทำเชิงประจักษ์ เรื่องตะกร้อ
โดยที่เด็กไม่ได้แตะลูกตะกร้อเลย  เสียดายงบประมาณหลวงครับเดือนหนึ่งไม่ใช่น้อย ๆ
        โม้แล้วโม้ต่ออีกหน่อย
ตอนนี้ลูกศิษย์ ๒-๓ คนเล่นอยู่ในวง"ออร์เคสตร้า"ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 11:27:09 AM »

เยอะแยะ
แต่บังเอิญไม่เคยอยู่ในความคิดผม
แล้วก็ไม่เคยได้ใส่ใจกับเรื่องพวกนี้เลย
นึกอีกทีก็เสียดาย  ที่เราไม่ได้ส่งในเรื่องที่"ทำจริง"
เช่น  ผมเคยทำวงโยธวาทิต  ชนิด"จับมือหัด"เป็นวงก่อตั้งใหม่
ของโรงเรียนที่ตัวเองอยู่  และวงก่อตั้งใหม่  ของโรงเรียนใกล้เคียง
ถ้าผมส่งผลงานวิชาการประเภท"เชิงประจักษ์"มันก็น่าจะไม่ถึงกับ"น่าเกลียด"
เคยเห็นเพื่อนครู ร.ร.ประถมเล็ก ๆ แห่งหนึ่ง  ทำเชิงประจักษ์ เรื่องตะกร้อ
โดยที่เด็กไม่ได้แตะลูกตะกร้อเลย  เสียดายงบประมาณหลวงครับเดือนหนึ่งไม่ใช่น้อย ๆ
ตอนนี้ลูกศิษย์ ๒-๓ คนเล่นอยู่ในวง"ออร์เคสตร้า"ครับ

แถวๆ นี้มีอยู่คนนึง... เป็นอาจารย์สามวิชาคอมพิวเตอร์ตั้งแต่สมัยสุขวิทย์ฯ แจกคอมฯ แกได้เป็นอาจารย์สาม... ได้เงินประจำตำแหน่ง ๕,๖๐๐ บาท... แถมตอนหลังได้เพิ่มอีก ๕,๖๐๐ บาท... ทั้งๆ ฝีมือด้านคอทฯ ของแกจัดอยู่ในประเภทห่วยแตก... ไปอบรมชอบมานั่งใกล้ๆ ผม... แล้วก็ชอบถามว่าทำยังไง... พอเราตอบก็ถามกลับว่า... ถูกมั๊ยล่ะ... ผมก้เลยดักคอว่า... ไม่เชื่อก็อย่ามาถาม... แกก้ถามอยู่นั่นแหละ... จนสุดท้ายเหลืออด... ระเบิดลง... ผมถามกลับว่า... พี่ๆ ผมเพิ่งเป็นแค่ครูบรรจุใหม่... พี่เป็นอาจารย์สามคอมพิวเตอร์... เสียดายเงินประจำตำแหน่งเด๊...เท่านั้นแหละ... วงแตก... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

...หลังๆ มา... เจอกัน... กวนกันอย่างเดียวเลย... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 11:35:39 AM »

ยิ่งวิชาเอกผม
ส่วนใหญ่รู้จักกันไปทั่วไปหมด 
มีอยู่จังหวัดละไม่กี่คนส่วนใหญ่โรงฯละคน
บางโรงฯก็ไม่มี  พวกเราจะ"รู้มือ"กันครับ
ที่แปลกมากคือในละแวกที่ผมอยู่"มือดี"ไม่มีใครทำผลงาน

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 11:37:53 AM »

Grin Grin เอาใจช่วยครับ

ขอบคุณครับ... ไหว้

Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 11:57:29 AM »

พี่จรัส(อ้างจาก: vichai01++รักในหลวง++)
ก็เป็น"มือดี"อีกคนหนึ่งในกลุ่ม ครูดนตรี ครับ  รุ่นพี่พ๊มมมมม... เยี่ยม

krutor - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 46

ครูต่อ

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 12:21:48 PM »

ผมส่งผลงาน อาจารย์ 3 วิชาฟิสิกส์ครับ สมัยนั้นมีคู่มืออยู่เล่มเดียวปกสีม่วงให้ผมอาศัยเป็นแนวทางว่าต้องทำอะไรส่งบ้าง
ผมก็ทำตามที่เราใช้สอนจริง ใช้สื่อจริง แล้วรวบรวมตามแนวทางที่อ่านจากหนังสือครับ พอครบตามเกณฑ์ก็ส่ง
ผมได้รับคำสั่งแต่งตั้งเป็นอาจารย์ 3 ระดับ 6 ครับ ปี 40 โดยย้อนไปถึง ณ วันที่ส่งครับ
การรับทำผลงานก็มีหลายลักษณะครับ ศน. จัดทีมรับก็มี ผอ. จัดทีมรับก็มี อ. มหาวิทยาลัยก็เล่นด้วย ฯลฯ
ระยะหลังเกณฑ์ก็อ่อนลงอย่างเห็นได้ชัดครับ เขตฯ เป็นผู้กำหนดกรรมการประเมินฯ ก็ยิ่งเกิดการเข้าหากรรมการครับ
กรรมการก็มีหลากหลาย ซึ่งเป็นไปตามระดับของคุณธรรมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2012, 12:30:54 PM โดย krutor - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

Rose are red. Violet are blue. Honey is sweet and so are you.
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 12:37:33 PM »

ผมส่งผลงาน อาจารย์ 3 วิชาฟิสิกส์ครับ สมัยนั้นมีคู่มืออยู่เล่มเดียวปกสีม่วงให้ผมอาศัยเป็นแนวทางว่าต้องทำอะไรส่งบ้าง
ผมก็ทำตามที่เราใช้สอนจริง ใช้สื่อจริง แล้วรวบรวมตามแนวทางที่อ่านจากหนังสือครับ พอครบตามเกณฑ์ก็ส่ง
ผมได้รับคำสั่งแต่งตั้งเป็นอาจารย์ 3 ระดับ 6 ครับ ปี 40 โดยย้อนไปถึง ณ วันที่ส่งครับ
การรับทำผลงานก็มีหลายลักษณะครับ ศน. จัดทีมรับก็มี ผอ. จัดทีมรับก็มี อ. มหาวิทยาลัยก็เล่นด้วย ฯลฯ
ระยะหลังเกณฑ์ก็อ่อนลงอย่างเห็นได้ชัดครับ เขตฯ เป็นผู้กำหนดกรรมการประเมินฯ ก็ยิ่งเกิดการเข้าหากรรมการครับ
กรรมการก็มีหลากหลาย ซึ่งเป็นไปตามระดับของคุณธรรมครับ
        เยี่ยม ครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 01:08:56 PM »

พี่จรัส(อ้างจาก: vichai01++รักในหลวง++)
ก็เป็น"มือดี"อีกคนหนึ่งในกลุ่ม ครูดนตรี ครับ  รุ่นพี่พ๊มมมมม... เยี่ยม

ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกน้อง ว่าไปตอนนี้กำลังลุ้นผลงานตัวเองอยู่  Grin Grin

ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 01:16:00 PM »

เยอะแยะ

แถวๆ นี้มีอยู่คนนึง... เป็นอาจารย์สามวิชาคอมพิวเตอร์ตั้งแต่สมัยสุขวิทย์ฯ แจกคอมฯ แกได้เป็นอาจารย์สาม... ได้เงินประจำตำแหน่ง ๕,๖๐๐ บาท... แถมตอนหลังได้เพิ่มอีก ๕,๖๐๐ บาท... ทั้งๆ ฝีมือด้านคอทฯ ของแกจัดอยู่ในประเภทห่วยแตก... ไปอบรมชอบมานั่งใกล้ๆ ผม... แล้วก็ชอบถามว่าทำยังไง... พอเราตอบก็ถามกลับว่า... ถูกมั๊ยล่ะ... ผมก้เลยดักคอว่า... ไม่เชื่อก็อย่ามาถาม... แกก้ถามอยู่นั่นแหละ... จนสุดท้ายเหลืออด... ระเบิดลง... ผมถามกลับว่า... พี่ๆ ผมเพิ่งเป็นแค่ครูบรรจุใหม่... พี่เป็นอาจารย์สามคอมพิวเตอร์... เสียดายเงินประจำตำแหน่งเด๊...เท่านั้นแหละ... วงแตก... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

...หลังๆ มา... เจอกัน... กวนกันอย่างเดียวเลย... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

เยี่ยม  ไหว้  Grin

Pragmatism
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 09:22:09 PM »

ยิ่งวิชาเอกผม
ส่วนใหญ่รู้จักกันไปทั่วไปหมด 
มีอยู่จังหวัดละไม่กี่คนส่วนใหญ่โรงฯละคน
บางโรงฯก็ไม่มี  พวกเราจะ"รู้มือ"กันครับ
ที่แปลกมากคือในละแวกที่ผมอยู่"มือดี"ไม่มีใครทำผลงาน

สงสัยจะมีอารมณ์ศิลปินมั้งครับ เพื่อนๆผมรุ่นเดียวกันหลายคนก็ไม่ยอมทำผลงานกัน

หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์