เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 12:42:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การจราจรสาหัสขึ้นทุกที และแย่ลงทุกวัน ไม่มีทางแก้ที่ดีบ้างเลยหรือครับ มาแชร์กัน  (อ่าน 3508 ครั้ง)
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 10:26:34 AM »

ยกตัวอย่าง...

เอาแค่เรื่องทางแยกนะ....เพราะรถมันติดตรงนี้
ง่ายสุดแบบไร้สมอง.....ก็สร้างสะพานข้ามแยกหรืออุโมงค์ลอด
แต่มันจะมีประโยชน์ซักเท่าไหร่ถ้าแยกหน้าไม่ทำสะพานข้ามแยกด้วย แล้วรถติดมาถึงแยกหลังอยู่ดี
แล้วแยกถัดไปล่ะ ติดกันบนสะพานไง

เยี่ยงนั้นก็ทำมันทุกเลยสิ....
แล้วงบประมาณล่ะ
ประชาพิจารณ์ กับ eia ผ่านมั้ย...เวณคืนบ้างอีก ทัศนียภาพ ธุรกิจบริเวณนั้น ฯลฯ
ที่สำคัญ สภาพพื้นที่มันทำได้ทุกแยกมั้ย....
ถ้าทำพร้อมกันทุกแยก(เป็นไปไม่ได้)เอางบจากไหน รถติดบรรลัย
ทำทีละแยก...กี่ปีจะครบ

ที่สำคัญ...มันเป็นเรื่องของผังเมือง ที่ไม่ได้วางไว้อย่างเหมาะสมตั้งแต่โบราณ
เพราะบ้านเรามันเพิ่งเจริญ....
อาจแก้ได้ด้วยการย้ายเมืองหลวง แล้วจัดผังเมืองใหม่ เหมือนหลายๆประเทศ
แต่.....เอ่ออออออ....บรา บรา บาบาๆๆๆๆๆๆ

เหนือสิ่งอื่นใด ถ้าทุกคนมีวินัยในการใช้รถใช้ถนน....รถก็จะติดน้อยลง ไม่มากก็น้อย

การสร้างสะพานข้ามแยก มีประโยชน์ครับ จริงอยู่ว่าอาจไปติดแยกหน้าอยู่ดี แต่มันช่วยระบายรถในแยกดังกล่าว ให้แยกดังกล่าวไม่มีรถสะสมซึ่งอาจทำให้บล็อคการจราจรที่มาจากทางอื่นได้ ป้องกันให้ไม่เกิด dead lock ได้

ส่วนการจราจรติดขัดต้องแก้แบบไหน ผมว่าง่ายนิดเดียวหากเอาข้อมูลทั้งหมดมากางดูกัน แต่ผมว่าที่เขาไม่แก้ก็เพราะผลประโยชน์มันทับไปทับมาเหมือนการจราจรนั่นแหละ

จริงๆสะพานข้ามแยกมีประโยชน์มากครับ....แก้ปัญหารถติดบริเวณทางแยกได้เป็นอย่างดี
 แต่มันต้องมีความเหมาะสมและสัมพันธกัน ซึ่งต้องมองทั้งโครงข่าย

อย่างน้อยก็อาจทำให้อีกด้านนึงรถไม่ติดก็ได้

ปล.ผมพิมพ์กับมือถือ....เลยอธิบายยาวๆไม่ไหว เอาพอเห็นภาพครับ

ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 10:46:49 AM »

สะพานข้ามแยกเห็นที่ บรรหารบุรีไม่ค่อยได้ใช้นี่ครับ หญ้าเต็มเลย  คิก คิก

ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 10:55:54 AM »

สะพานข้ามแยกเห็นที่ บรรหารบุรีไม่ค่อยได้ใช้นี่ครับ หญ้าเต็มเลย  คิก คิก

ที่นั่น ถนนเค้าเอาไว้ตากข้าว กับวัว ควายสัญจรเป็นหลักครับ

กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 10:56:53 AM »

วิสัยทัศน์ระยะยาว ไม่เคยได้เห็น จากผู้บริหารประเทศนี้เลย
หลายเรื่อง เป็นสิ่งที่ต้องใช้เวลา ถ้าไม่ลงมือทำวันนี้
อีก 10 -20 ปี จะเป็นอย่างไร   หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไร้คำกล่าว............................................
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 04:41:09 PM »

รถออกจากซอย....ก็ตัวปัญหา

ย่านธุรกิจการค้า สถานศึกษา หน่วยงานราชการ ชุมชน ฯลฯ
ระบบขนส่งสาธารณะ.....
ล้วนแล้วแต่มีผล

ผมว่าย้ายเมืองหลวง วางผังเมืองให้เหมาะสม ง่ายกว่า

คริๆ ประเทศไทย ใครรู้บ้างมีกี่ที่ที่มีผังเมืองก่อนสร้างเมือง ต่อให้สร้างเมืองใหม่ ออกแบบให้ดีเลิศประเสร์ฐศรีแค่ใหนเผลอแป๊ปเดียวก็แก้แบบกันจนพิกลพิการจนใช้การไม่ได้ ให้ดูรถไฟฟ้า Air port link เป็นตัวอย่าง มัน Link กับอะไรครับ โน้นมัน Link กับผลประโยชน์ของมันล้วนๆ ผูกกันใว้กี่ชั้นกินกันไม่มีวันหมด โครงการนี้ถ้าเป็นแบบ original คงจะช่วยการจารจรได้มากที่เดียว แต่ืที่นี่เมืองไทยมันก็ได้แบบไทยๆ This is Thailand 555 น่าจะเปลี่ยนชื่อใหม่โดยด่วนใช้ชื่อว่า รถไฟด้วนดีไหมครับ
Easy
Full Member

คะแนน 112

take It easy...

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 08:35:20 PM »

"จงจำไว้นะ...เมื่อยังไม่ถึงเวลาเทพเจ้าองค์ใดจะคิดช่วยเจ้าไม่ได้
ครั้นถึงเวลา...ทั่วฟ้าจบดินก็ต้านเจ้าไม่อยู่...จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดิน เมื่อบุญเราไม่เคยสร้างไว้เลย จะมีใครที่ไหนมาช่วยเจ้า..."

เจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พฺรหฺมรํสี)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 10:11:04 PM »

โพสนี้แสดงได้ถึงสติปัญญาที่ "โคตรด้อย" ถ้าคิดแบบนี้อีกไม่นานคงไม่ต้องมีบ้านมีช่องอยู่กัน เพราะต้องรื้อสร้างถนนหมด
แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 08:19:55 AM »

ส่วนนึง เราควรเริ่มที่วินัยจราจร เริ่มที่ตัวเราเองก่อน เริ่มที่ครอบครัว คนรอบข้าง
ถ้าคนไม่มีวินัย ต่อให้แก้กันยังไง ยังไงมันก็ติดครับ
hangseri - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -154

มนุษย์ไม่ได้เกิดมาเพื่อความพ่ายแพ้

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 08:47:20 AM »

ส่วนนึง เราควรเริ่มที่วินัยจราจร เริ่มที่ตัวเราเองก่อน เริ่มที่ครอบครัว คนรอบข้าง
ถ้าคนไม่มีวินัย ต่อให้แก้กันยังไง ยังไงมันก็ติดครับ
เห็นด้วยอย่างแรงครับ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 12:01:14 PM »

โพสนี้แสดงได้ถึงสติปัญญาที่ "โคตรด้อย" ถ้าคิดแบบนี้อีกไม่นานคงไม่ต้องมีบ้านมีช่องอยู่กัน เพราะต้องรื้อสร้างถนนหมด

เห็นด้วยครับ... กับที่ว่าระดับสติปัญญาของเขาโคตรด้อย... แถมผมมองว่าเขาเห็นแก่ตัวอีก... บู่

Easy
Full Member

คะแนน 112

take It easy...

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 12:16:23 PM »

เห็นด้วยครับ... กับที่ว่าระดับสติปัญญาของเขาโคตรด้อย... แถมผมมองว่าเขาเห็นแก่ตัวอีก... บู่

น่าจะหลอกด่าพ่อผัว เลยโพสอย่างนี้ เหอๆ

"จงจำไว้นะ...เมื่อยังไม่ถึงเวลาเทพเจ้าองค์ใดจะคิดช่วยเจ้าไม่ได้
ครั้นถึงเวลา...ทั่วฟ้าจบดินก็ต้านเจ้าไม่อยู่...จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดิน เมื่อบุญเราไม่เคยสร้างไว้เลย จะมีใครที่ไหนมาช่วยเจ้า..."

เจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พฺรหฺมรํสี)
TANAPONGBADBOY
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 08:47:11 PM »

ยากเเหละ เพราะ มีโครงการรถคันเเรก รถติดกว่าเดิมอีก
Victor&Sugus
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

รักสนุกทุกถนัด เฉพาะเรื่องปืน.....

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 09:05:13 AM »

ต้องลดจำนวนรถยนต์ลงก่อนอันดับแรก.....

☀ <º))))><.·´¯`·. h £ ® ß € ¯|¯ •·.·´¯`·.·• .·´¯`·.><((((º> —(•·÷[ ]÷·•)—·‡±±‡±÷· Oº°‘¨ ¨‘°ºO •°o.O O.o°• ¨°o.O O.o°¨ —¤÷(`[¤* *¤]´)÷¤— •·.·´¯`·.·• •·.·´¯`·.·• «·´`·.(`·.¸ ¸.·´).·´`·» ׺°”˜`”°º× ׺°”˜`”°º× »-(¯`v´¯)✿*Maxx™❀●• ♬✿❀●• ♬
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 10:27:56 AM »

ปัญหาการจราจร เป็นเพียงอาการหนึ่งของโรคทุนนิยม
แม้ไม่มีรถ...ระบบขนส่งมวลชนของเมืองใหญ่ๆก็ยังมีสภาพยัดทะนาน ในความเร่งรีบ แข่งขัน
บ้านเรา...เมื่อกลุ่มทุนอุตสาหกรรมยานยนต์มีอิทธิพลต่อนโนบายรัฐ นี่ก็เป็นสิ่งที่ต้องเป็น

ถนนไหนติดมาก พื้นที่ไหนมีปัญหา คนก็เลิกก็เลี่ยงที่จะเข้าไป เจ๊งกันไปเอง   หัวเราะร่าน้ำตาริน

ยินดีกับหลายท่านในเวบนี้ที่ไม่ได้ผจญกรรมแบบเดียวกับคนกรุง เพราะท่านเลือกวิถีชีวิตและถิ่นที่อยู่ที่ดี(กว่า)  ไหว้

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 11:34:51 AM »

ปัญหาการจราจร เป็นเพียงอาการหนึ่งของโรคทุนนิยม
แม้ไม่มีรถ...ระบบขนส่งมวลชนของเมืองใหญ่ๆก็ยังมีสภาพยัดทะนาน ในความเร่งรีบ แข่งขัน
บ้านเรา...เมื่อกลุ่มทุนอุตสาหกรรมยานยนต์มีอิทธิพลต่อนโนบายรัฐ นี่ก็เป็นสิ่งที่ต้องเป็น

ถนนไหนติดมาก พื้นที่ไหนมีปัญหา คนก็เลิกก็เลี่ยงที่จะเข้าไป เจ๊งกันไปเอง   หัวเราะร่าน้ำตาริน

ยินดีกับหลายท่านในเวบนี้ที่ไม่ได้ผจญกรรมแบบเดียวกับคนกรุง เพราะท่านเลือกวิถีชีวิตและถิ่นที่อยู่ที่ดี(กว่า)  ไหว้

ผมก็เป็นหนึ่งในผู้โชคดีที่เกิดมาในชนบทห่างไกลครับ... คำว่ารถติด... จะเจอก็เฉพาะรถติดหล่มในหน้าฝน... แล้วก็รถติดบนถนนใหญ่... ในช่วงเทศกาลสงกรานต์-ปีใหม่... เท่านั้นครับ... ไหว้

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์