เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 02:27:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะขอแลรักษาปืนอย่างไงเพื่อไม่ให้ปืนหลวม  (อ่าน 2907 ครั้ง)
มือปืนมาม่า
Jr. Member
**

คะแนน 2

« เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 01:11:20 PM »

คือผมใช้ปืนค่อนข้างเยอะ ยิงทุกวัน ล้างทุกวัน
ปัญหาที่ห่วงคือกลัวว่าปืนจะหลวม  จริงๆแล้วมีอุปกรทำความสะอาดอยู่หลายชนิด
แต่ทุกว่านี้ก็ยังไม่รู้ว่าจะใช้อะไรแล้วปืนจะฟิตอยู่กับเราได้นานๆ
ซึ่งทุกวันนี้มีหลายอาจารที่แนะนำมา แต่ละอาจารก็แนะมาไม่เหมือนกันเลย
เช่นมีอาจารท่านหนึงแนะนำ ให้ใช้ไขปลาวาฟ,ไขข้นลิเธียม
และบ้างอาจารก็บอกว่าให้ใช้จารบีน้ำหรือบ้างท่านก็ให้ใช้น้ำมันล้างปืนอย่างเดียวเลย
ทุกวันนี้ผมก็ลองมาหมดแล้วแต่ก็สรุปไม่ได้(จะสรุปได้ไง...ของพันนี้มันใช้เวลานานถึงจะเห็นผล)

นั้นคือเหตุผลที่ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้งมา...เพื่อจะรอผมเสียงข้างมากของท่านสมาชิกทั้งหลายและท่านผู้มีประสบการ
ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแบ่งปันความรู้และประสบการดีีๆ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ หลงรัก
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 01:20:23 PM »

ง่ายๆเลยครับ ลดการยิงลง  Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
มือปืนมาม่า
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 01:46:41 PM »

ขอขอบสำหรับคำแนะนำครับ Huh...เป็นประโยนช์อย่างยิ่งเลยครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 02:10:40 PM »

คงคิดว่าผมกวนสินะครับ  แต่ความจริงก็คือ พี่ยิงทุกวัน ไม่มีทางที่พี่จะรักษาปืนไม่ไห้หลวมคลอนเร็วกว่าชาวบ้านเขาไปได้หรอกครับ  ข้อนี้ต้องทำใจ  ก็อย่างที่ผมบอกนั่นแหละครับต้องลดการยิงลง  ไม่มีสิ่งไหนที่จะลดการสึกหรอเสียหายจากการใช้งานทุกวันได้หรอกครับ ยกเว้นเปลี่ยนอะไหล่กะใช้งานให้น้อยลง  Cheesy

มือปืนมาม่า
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 02:19:03 PM »

คือผมใช้ปืนค่อนข้างเยอะ ยิงทุกวัน ล้างทุกวัน
ปัญหาที่ห่วงคือกลัวว่าปืนจะหลวม  จริงๆแล้วมีอุปกรทำความสะอาดอยู่หลายชนิด
แต่ทุกว่านี้ก็ยังไม่รู้ว่าจะใช้อะไรแล้วปืนจะฟิตอยู่กับเราได้นานๆ
ซึ่งทุกวันนี้มีหลายอาจารที่แนะนำมา แต่ละอาจารก็แนะมาไม่เหมือนกันเลย
เช่นมีอาจารท่านหนึงแนะนำ ให้ใช้ไขปลาวาฟ,ไขข้นลิเธียม
และบ้างอาจารก็บอกว่าให้ใช้จารบีน้ำหรือบ้างท่านก็ให้ใช้น้ำมันล้างปืนอย่างเดียวเลย
ทุกวันนี้ผมก็ลองมาหมดแล้วแต่ก็สรุปไม่ได้(จะสรุปได้ไง...ของพันนี้มันใช้เวลานานถึงจะเห็นผล)

นั้นคือเหตุผลที่ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้งมา...เพื่อจะรอผมเสียงข้างมากของท่านสมาชิกทั้งหลายและท่านผู้มีประสบการ
ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแบ่งปันความรู้และประสบการดีีๆ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ หลงรัก
ถูกต้องครับกับคำตอบ  แต่จุดประจงของผมคืออยากรู้ว่าพวกพี่ๆส่วนใหญ่ใช้อะไรในการรักษาปืนกระบอกเก่งของพี่เช่น จารบี,ไขปลาวาฟ,น้ำยาล้างปืนยี่ห้อดังๆหรือน้ำมันเอนกประสงทั้วไปอะไรประมาณนั้นนะครับ  แล้วถ้าเพื่อมีใครที่ผมประสบการเรื่องแย่ๆหรือดีๆกับการรักษาปืนที่ต้องใช้งานหนักก็ยินดีรอรับฟังความคิดเห็นครับ เยี่ยม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 02:25:31 PM »

ไขข้น wd40 เบนซินผสมโซล่า แค่นี้เองครับ  มีโซเนคบ้างประปราย  Grin

มือปืนมาม่า
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 02:27:46 PM »

ไขข้น wd40 เบนซินผสมโซล่า แค่นี้เองครับ  มีโซเนคบ้างประปราย  Grin
เยี่ยม ไหว้ ไหว้
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 02:28:34 PM »

จารบีไขข้นธรรมดาก็เพียงพอแล้วครับ สำหรับหล่อลื่นกลไกของปืนสั้นทั่วไป ไม่ต้องมีอะไรพิเศษ...ความสึกหรอขึ้นอยู่กับสภาพและอายุการใช้งานอยู่แล้วครับ ยิงมากสึกมากเป็นธรรมดา......

ไขปลาวาฬ ไขแมวน้ำ ผมว่าเก็บไว้ขัดรองเท้าจะดีกว่า.....

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
มือปืนมาม่า
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 02:46:04 PM »

ผมไม่ค่อยมีรองเท้าหนังด้วยละสิ...อิอิ หลงรัก ยิ้มีเลศนัย ไหว้
moddiad
Full Member

คะแนน 17

ข้าคือคนไทย

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 04:31:40 PM »

Grinเข้ามาหาความรู้

ข้าคือคนไทย
DEMON - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 07:03:25 PM »

มันเป็นธรรมดาของเครื่องมือเครื่องใช้ ที่ใช้งานมากก็จะสึกหรอไปตามสภาพการใช้งานครับ
ของผมจะใช้น้ำมันหลอลื่นที่มีส่วนผสมของเทฟลอนครับ  จุดไหนที่ต้องรับการเสียดสีหนักหน่อยก็จารบีแต้มเล็กน้อย
มันจะลื่นกว่าชาวบ้าน  แต่ไม่ได้หมายความว่ามันจะไม่สึกหรอเลยนะครับ เพียงช่วยให้ช้าลงบ้าง

ขอให้ เรารัก          ซึ่งกัน และกัน
เพราะว่า ความรัก   มาจาก พระเจ้า
มือปืนมาม่า
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 09:53:13 PM »

มันเป็นธรรมดาของเครื่องมือเครื่องใช้ ที่ใช้งานมากก็จะสึกหรอไปตามสภาพการใช้งานครับ
ของผมจะใช้น้ำมันหลอลื่นที่มีส่วนผสมของเทฟลอนครับ  จุดไหนที่ต้องรับการเสียดสีหนักหน่อยก็จารบีแต้มเล็กน้อย
มันจะลื่นกว่าชาวบ้าน  แต่ไม่ได้หมายความว่ามันจะไม่สึกหรอเลยนะครับ เพียงช่วยให้ช้าลงบ้าง
ไหว้
su 57 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 10:07:52 PM »

ใช้น้ำมันหล่อลืนปืนโดยเฉพาะ น้ำมันมันจะมีความหนืดต่ำใช้กับปืนฟิตๆจะดี หากใช้น้ำมันข้นๆ หนีดๆ เช่นมันมันรถ มันจะเพิ่มแรงเสียดทานสึกไว
ซื้อน้ำมันหล่อลื่นปืนแท้ๆ พวกเซนเทติก ขวดละ 500-600 บาทแล้วไม่ต้องไปเครียด ยังไงน้ำมันอะไรมันก็ต้องมีสึกหรอ แต่ใช้น้ำมันุถูกประเภท
มันจะสึกหลอช้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2012, 10:11:58 PM โดย su 57 - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
มือปืนมาม่า
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 12:41:36 AM »

หลงรัก
Ta_pop
Sr. Member

คะแนน 98

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 08:42:42 AM »

ถ้าจะไม่ให้หลวมเลยคงจะยากนะเพราะยิงทุกวันเลยอะ ทำอย่างไรจะหลวมช้าอันนี้พอไหวนะ ถ้ามี

หลายกระบอกก็สลับสับกันยิงไป ถอดไป ล้างไปบ้าง และลองหาน้ำมันประเภทสังเคราะห์ มาลองดูก็ได้นะครับ

หน้าจะป้องกันการสึกหลอได้ดี ครับ

"You get the best out of others when you give the best of yourself."
   คุณจะได้รับสิ่งที่ดีที่สุดของคนอื่น เมื่อคุณได้ให้สิ่งที่ดีที่สุดของคุณไป
หน้า: [1] 2
  พิมพ์