เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 12:34:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สังสัย CZ RAMI  (อ่าน 5333 ครั้ง)
HK_USP9
Full Member

คะแนน 4

« เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2004, 12:26:21 AM »

บางกระบอกเห็นตัวปลดสไลด์เป็นแบบปรกติ แต่บางกระบอกก็เห็นเป็นปุ่มทรงกลม งงจังครับ ว่าต่างกันเพราะอะไร

อิสระที่สืบค้นดั่งขื่อคา ผูกรัดมัดวิญญาอย่างแยบยล
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2004, 01:02:32 AM »

Huh ขอดูภาพหน่อยสิคับ...

ผมเคยเห็นแต่แบบที่แบนๆ...  Huh
...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2004, 09:04:34 AM »

เท่าที่เคยอ่านผ่านตา เห็นว่ามีอยู่ 2 แบบครับ  คือแบบที่ใช้นิ้วดันปลดล็อค (แบบนี้เห็นว่าขายในอเมริกา) กับแบบที่เห็นเป็นแป้นกลมๆ ต้องใช้มือดึงสไลด์ถอยหลังเพื่อปลดล็อค (แบบนี้เห็นว่าขายในยุโรป)

ดูจากรูป จะเห็นเป็นแบบใช้นิ้วดัน  แต่หากดูในหน้าโฆษณาของ อวป. จะเป็นแบบใช้มือดึงสไลด์ถอยหลัง

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
Kris
Jr. Member
**

คะแนน 0

"มิตรภาพ อยู่เหนือเหตุผล"

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2004, 09:35:56 AM »

visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2004, 10:43:08 AM »

Huh ...จะเกี่ยวกับการแยกขนาดปืนขนาด 9 มม. กับ .40 ด้วยหรือเปล่าครับ.....สงสัย... Huh
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2004, 10:45:00 AM โดย visith » บันทึกการเข้า

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
Kris
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2004, 11:39:18 AM »

The new pistol from CZ (Ceska Zborjovka) USA based on the very successful model CZ 75 (see below) was introduced at the 2004 SHOT show. A very similar pistol had been available at least a year ago in eastern Europe and was well received there. Chambered for 9mm or .40S&W, the Euro-model appears not to have a slide stop (but the US model does). The stainless steel model is not available in the U.S. (See three views of the Euro-model below.)

รูปนี้เป็นรุ่น สแตนเลส
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2004, 11:41:03 AM โดย U14 » บันทึกการเข้า
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2004, 11:52:19 AM »

... Huh...อืมม์....คงต้องรบกวนทีมงาน อวป. และเพื่อนสมาชิก ช่วยให้ความเห็นถึงความแตกต่าง ข้อดี ข้อเสีย ของที่ล็อคสไลด์ ทั้งสองแบบหน่อยนะครับ... Huh

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2004, 12:14:31 PM »

... Huh...อืมม์....คงต้องรบกวนทีมงาน อวป. และเพื่อนสมาชิก ช่วยให้ความเห็นถึงความแตกต่าง ข้อดี ข้อเสีย ของที่ล็อคสไลด์ ทั้งสองแบบหน่อยนะครับ... Huh
Embarrassed ผมไม่เคยเห็นตัวจริงนะครับ เห็นแต่ในเว็บกับในหนังสือ  Embarrassed  หากการถอดประกอบปืนรุ่นที่ไม่มีปุ่มปลด "ทำได้ไม่ยุ่งยากเลย"  ผมว่าแบบไม่มีปุ่มปลดมันก็ดีเหมือนกัน  จะได้ความเนียนในการพกพามากขึ้น ไม่มีปุ่มนี้ตำพุง  Wink (ลักษณะเดียวกับปืนวอลเธอร์ พีพีเค/เอส)

โดยปรกติกับปืนกล็อก ผมก็ใช้วิธีดึงสไลด์ถอยหลัง  ไม่ชอบวิธีปลดจากคันปลดสไลด์

แหะแหะ... ความเห็นส่วนตัวครับ  Wink

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2004, 12:34:52 PM »

เท่าที่ทราบ ตัวปุ่มกลมเป็นแรมมี่รุ่นแรก
ตัวคันค้างสไลด์เป็นรุ่นถัดมา

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ติงลี่
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 226

" รักกันน๊า "

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2004, 07:28:23 PM »

ตัวที่เป็นปุ่มกด ขนาด.40SW
ตัวสไลด์ ขนาด 9mm. ครับ Grin

ขออภัยครับ อาจจะไม่ใช่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2004, 07:40:19 PM โดย TINGLY » บันทึกการเข้า

แถวนี้ แม่ง เกลื่อน..........ถ้าไม่ แย่ จริง........พออยู่ได้
JC686
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2004, 09:12:05 PM »

ยืนยันครับ RAMI ปุ่มกลมๆ เป็นรุ่นแรกครับ ส่วนแบบมีคันค้างสไลย์เป็นแบบ ปัจจุบัน
เป้นรุ่นที่ได้รับการปรับปรุงใหม่ รุ่นแรกอาจจะมีคนไม่ชอบแยะ ก็เลย ปรับปรุงใหม่
ใครพอจะทราบบ้างใหม่ครับว่า RAMI ย่อมาจากอะไร และมีความหมายว่าอย่างไร
ทำไมถึงตั้งชื่อว่า RAMI ส่วน 2075 น่าจะมาจาก ระบบแบบ CZ75  รุ่นปี 2000
Kris
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2004, 03:31:35 PM »

RAMI ย่อมาจากอะไร

The name "RAMI" comes from the first two letters of the first names of the two designers at CZ who developed the subcompact pistol: RAdek Hauerland and MIlan Trakulja.
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2004, 08:18:12 PM »

The name "RAMI" comes from the first two letters of the first names of the two designers at CZ who developed the subcompact pistol: RAdek Hauerland and MIlan Trakulja.

Cheesy แหม..คุณคริสเนี่ยข้อมูลซีแซด ล้นตัวจริงๆ.... Grin สมแล้วที่เป็นแฟนพันธ์แท้ซีแซด Grin

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2004, 08:26:37 PM »

Cheesy แหม..คุณคริสเนี่ยข้อมูลซีแซด ล้นตัวจริงๆ.... Grin สมแล้วที่เป็นแฟนพันธ์แท้ซีแซด Grin

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
Kris
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2004, 09:43:52 AM »

แหม..คุณคริสเนี่ยข้อมูลซีแซด ล้นตัวจริงๆ....  สมแล้วที่เป็นแฟนพันธ์แท้ซีแซด

Cheesy อิอิ พี่วุฒิ ก็ชมเกินไป 555 Grin
ก็ช่วยๆ กันครับ ผมเองไม่ค่อยมีความรู้อะไรหรอกครับ ได้แต่ "คัดลอก" มาให้เพื่อนสมาชิกเท่านั้นเองครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์