เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:29:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนประจำกายตำรวจไทย  (อ่าน 9992 ครั้ง)
sud
“ทำงาน...มุ่งมั่นเอางาน จะได้งาน ทำงาน...มุ่งมั่นเอาใจ อาจจะได้ใจ แต่ไม่ได้งาน”
Full Member

คะแนน 18

G19 & SP101_.357 Mag

« เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 12:21:06 PM »

ไม่ทราบตำรวจไทยเวลาเข้าเวร  มีปืนสั้นประจำกาย(ปืนหลวง)  ขนาด หรือยี่ห้ออะไรครับ .....

สมมุติคนที่จบใหม่ๆ ยังไม่มีปืนเป็นของตนเอง  เขาให้ปืนหลวงไว้ใช้งานหรือไม่ครับ  แล้วถ้าไม่มีปืนหลวงให้  เวลาปิดล้อมจับผู้ร้ายทำอย่างไรครับ..... ไหว้

เห็นทหาร  , อส. มี 11 มม. ส่วนใหญ่โคลท์ 1911 เป็นปืนสั้นประจำกาย(ปืนหลวง)  เวลาเข้าเวร 

ถามเพื่อเป็นความรู้ครับ  ไหว้
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 01:28:27 PM »

สมิทแอนเวสสัน  . 38 M 15 ครับ. ที่ทราบเพราะว่าน้องแฟนเป็นตำรวจนะครับ.
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 02:36:39 PM »

สมัยผมจบ รร.ตร. ปืนหลวงมีครับแต่ไม่มีเส้นเลยเบิกปืนสั้นไม่ได้ เบิก M16 ไม่ได้ เบิก SK33 ไม่ได้ เลยจบลงตรง ๐๕ นาโต้ เจ้าลูกโต หมั่นไส้เลยขอซื้ออาวุธปืนสั้นขนาด .๓๘ เพื่อใช้ในงานราชการครับ นี่อีกไม่กี่วันหลานก็จะเข้าเรียนตำรวจแล้ว ผมก็เล่าให้หลานว่าฟังจบมาใหม่อายุ ๑๙ ปี มันยังซื้อปืนไม่ได้ วุฒิภาวะยังซื้อปืนไม่ได้ดังนั้นการพกปืนหลวงก็คงยังไม่ได้แตะเช่นกัน แต่เขาคงไม่ให้ออกไปบู๊หลอกคงให้อยู่ประจำที่ สภ.นั่นแหละ เช่น ยาม ประชาสัมพันธ์ อะไรประมาณนี้ครับ

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 02:40:08 PM »

สมัยผมจบ รร.ตร. ปืนหลวงมีครับแต่ไม่มีเส้นเลยเบิกปืนสั้นไม่ได้ เบิก M16 ไม่ได้ เบิก SK33 ไม่ได้ เลยจบลงตรง ๐๕ นาโต้ เจ้าลูกโต หมั่นไส้เลยขอซื้ออาวุธปืนสั้นขนาด .๓๘ เพื่อใช้ในงานราชการครับ นี่อีกไม่กี่วันหลานก็จะเข้าเรียนตำรวจแล้ว ผมก็เล่าให้หลานว่าฟังจบมาใหม่อายุ ๑๙ ปี มันยังซื้อปืนไม่ได้ วุฒิภาวะยังซื้อปืนไม่ได้ดังนั้นการพกปืนหลวงก็คงยังไม่ได้แตะเช่นกัน แต่เขาคงไม่ให้ออกไปบู๊หลอกคงให้อยู่ประจำที่ สภ.นั่นแหละ เช่น ยาม ประชาสัมพันธ์ อะไรประมาณนี้ครับ

โห... FN-FAL .308 ผมว่าแจ่มกว่าเอ็มสิบหกกะเอชเคเยอะครับอาดาบ... ไหว้

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 02:41:44 PM »

ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2012, 02:55:27 PM โดย JUNGLE » บันทึกการเข้า
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 02:52:14 PM »

ครับครูต้น...หุหุหุ...

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
sud
“ทำงาน...มุ่งมั่นเอางาน จะได้งาน ทำงาน...มุ่งมั่นเอาใจ อาจจะได้ใจ แต่ไม่ได้งาน”
Full Member

คะแนน 18

G19 & SP101_.357 Mag

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 03:03:41 PM »

สมิทแอนเวสสัน  . 38 M 15 ครับ. ที่ทราบเพราะว่าน้องแฟนเป็นตำรวจนะครับ.

จะสู้กับผู้ร้ายไหวเหรอครับ...Huh
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 04:09:56 PM »

FAL สมัยเด็กๆเคยเห็นลุงผู้กองที่แปดริ้วสะพายไปยิงกับโจร สมัยก่อนนี่ตั้งแถวยิงกันหลังคันนาเหมือนในหนังเลย
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 04:36:27 PM »

จะสู้กับผู้ร้ายไหวเหรอครับ...Huh

เดี๋ยวนี้น้องเข้าซื้อปืนโครงการ สน สก ใช้แล้วครับ ซื้อ CZ 75 D COMPACT  รางเต็มมาใช้  ส่วน  M-15 ก็คืนหลวงไปเเล้วครับ.
P1911- รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 44

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 08:41:44 PM »

05 นาโต้ ยิงมันกว่าเยอะเสียตรงหนักกับการรับรูแก๊สถ้าปรับไม่ดี เป็นขัดลำยิงที่ละลูกไปเลย

จะอยู่อย่างจงรัก  ตายอย่างภักดี
sane thongsongsri
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 08:42:05 PM »

เดี๋ยวนี้ตำรวจไทยพก G19 แล้วครับ เป็นปืนหลวงที่สั่งตรงจากโรงงานที่อเมริกามีสัญญลักษณ์กรมตำรวจไทยที่โครงปืนด้วยครับ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 09:26:30 PM »

ปืนโคลท์ ลูกโม่ ผมไม่ทันเห็นครับ  แต่เคยได้ยินว่ามี
ที่ทันเห็น ก็ บราวนิงก์ ไฮเพาเวอร์ สมัยก่อนตามต่างจังหวัด ใครเบิกมาจะหาซองปืนยาก เพราะตามบ้านนอกจะมีแต่ ซอง 1911 , สมิธโมเดล 10  ตัวนี้หลายเว่อร์ชั่น , 1911 ยูเอส อาร์มี ตามโรงพักไม่ค่อยมี มีแต่ ตชด. หรือกองกำกับการภาค  ที่สไลด์แกะตรา ไว้ด้วย

ได้ทันจับตัวนี้ไหมครับ  FN CAL  5.56 
เห็นคนรู้จักไปค้นเอามา  เจอคันบังคับการยิง 4 จังหวะ  มี 3 นัด และฟูลออโต ด้วย

....ตามล่า...อีตอแหล
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 10:39:21 PM »

ปืนโคลท์ ลูกโม่ ผมไม่ทันเห็นครับ  แต่เคยได้ยินว่ามี
ที่ทันเห็น ก็ บราวนิงก์ ไฮเพาเวอร์ สมัยก่อนตามต่างจังหวัด ใครเบิกมาจะหาซองปืนยาก เพราะตามบ้านนอกจะมีแต่ ซอง 1911 , สมิธโมเดล 10  ตัวนี้หลายเว่อร์ชั่น , 1911 ยูเอส อาร์มี ตามโรงพักไม่ค่อยมี มีแต่ ตชด. หรือกองกำกับการภาค  ที่สไลด์แกะตรา ไว้ด้วย

ได้ทันจับตัวนี้ไหมครับ  FN CAL  5.56 
เห็นคนรู้จักไปค้นเอามา  เจอคันบังคับการยิง 4 จังหวะ  มี 3 นัด และฟูลออโต ด้วย

CAL เป็นปืนที่ล้มเหลวครับ  ผลิตเพียงสามหมื่นกระบอก  ไม่ผ่านมาตรฐานนาโต และไม่มีใครซื้อไปใช้แม้แต่เบลเยี่ยมเองก็ยังไม่ใช้  มีแต่ประเทศด้อยพัฒนา 2-3 ประเทศซื้อ
FN ผิดพลาดตรงที่เห็นว่า FAL ประสบความสำเร็จ จึงย่อส่วนลงมาเป็น CAL ทำให้ติดขัดบ่อย   จากนั้นรีบออกแบบ FNC โดยนำเอาระบบอาก้ามาพัฒนา  ทำให้กู้หน้าไว้ได้  FN ขายปืน ขายแบบ ขายโรงงานได้มากมาย แม้แต่ยอดฝีมือเรื่องปืนอย่างเช่นโบฟอร์ต และคาร์ลกุฟต๊าฟ ยังต้องซื้อสิทธิบัตรจาก FN
ถ้า FNC เกิดเร็วขึ้นสิบปี  เราไม่ได้เห็น M16 กับ M4 หรอกครับ
yongpayne
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 10:51:41 PM »

ตอนผมจบใหม่ๆ ไม่มีปืนใช้เหมือนกัน ซื้อ bb gun 1911 มาพกแทน ปืนหลวงโดนเบิกใช้หมดเลย เหลือแต่hk 33 พอพกบีบี ได้1 เดือนก็ ซื้อ g17มาใช้ครับ
ตอนนั้นเคยวิ่งไล่จับคนเสพยาเลยเอาปืนบีบียิงหลังเลย จับได้ ฮ่าๆ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 11:59:50 PM »

CAL เป็นปืนที่ล้มเหลวครับ  ผลิตเพียงสามหมื่นกระบอก  ไม่ผ่านมาตรฐานนาโต และไม่มีใครซื้อไปใช้แม้แต่เบลเยี่ยมเองก็ยังไม่ใช้  มีแต่ประเทศด้อยพัฒนา 2-3 ประเทศซื้อ
FN ผิดพลาดตรงที่เห็นว่า FAL ประสบความสำเร็จ จึงย่อส่วนลงมาเป็น CAL ทำให้ติดขัดบ่อย   จากนั้นรีบออกแบบ FNC โดยนำเอาระบบอาก้ามาพัฒนา  ทำให้กู้หน้าไว้ได้  FN ขายปืน ขายแบบ ขายโรงงานได้มากมาย แม้แต่ยอดฝีมือเรื่องปืนอย่างเช่นโบฟอร์ต และคาร์ลกุฟต๊าฟ ยังต้องซื้อสิทธิบัตรจาก FN
ถ้า FNC เกิดเร็วขึ้นสิบปี  เราไม่ได้เห็น M16 กับ M4 หรอกครับ

ครับ  เพื่อนผมไปถามคนเก่าๆในหน่วยงาน ไม่มีใครใช้กัน 
แล้วผมก็ไปถามดาบอีกท่าน บอกตรงขอรั้งมีปัญหา  มียางอัดอยู่ด้านใน  สมัยก่อนหายางไม่ได้ ตัดส้นรองเท้ามารองแทน

....ตามล่า...อีตอแหล
หน้า: [1] 2
  พิมพ์