เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:30:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนประจำกายตำรวจไทย  (อ่าน 9997 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 09:01:21 AM »

ครับ  เพื่อนผมไปถามคนเก่าๆในหน่วยงาน ไม่มีใครใช้กัน  
แล้วผมก็ไปถามดาบอีกท่าน บอกตรงขอรั้งมีปัญหา  มียางอัดอยู่ด้านใน  สมัยก่อนหายางไม่ได้ ตัดส้นรองเท้ามารองแทน

กระสุนแรงอัดสูง จานท้ายเล็ก ไม่เหมาะกับโครงสร้างของปืน  ปัญหาเดียวกับ M16
ปลอกกระสุนหลุดจากขอรั้ง ทำให้ปืนติด  แก้ไขสปริงขอรั้งให้แข็งขึ้น  ก็เจอปัญหาอีเจ็คเตอร์ดันไม่ไหว  ต้องเพิ่มสปริงอีเจ็คเตอร์ตามขึ้นไป  ทำให้ปืนขัดกลอนยากขึ้น พอปืนเริ่มสกปรกก็ติดขัด  ก็ต้องลดสปริงลงมา แล้วใส่แท่งยางเข้าไปเพื่อช่วยลดการกระพือของขอรั้งปลอกกระสุน

แต่พอเป็น FNC ใช้หน้าลูกเลื่อนเหมือนอาก้า  ปากขอรั้งใหญ่ขึ้น คราวนี้ขนาดใช้สปริงขอรั้งห่วย ๆ ปืนก็ไม่ติดขัดอีกเลย
พยัคฆ์เมฆ
ไม่เหนียวอย่า...ขอร้อง !
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 09:16:07 AM »

อาผมเล่าให้ฟังว่า ทั้งปืนและวิทยุรับส่งมีแต่ไม่พอใช้ ที่มีก็สภาพเก่าๆ

ก็เลยไม่เบิกไปใช้กลัวหายบ้าง ชำรุดบ้าง ถามแกว่าทำไมไม่พกวิทยุ

แกบอกว่า นายแมร่งถาม ว.1 ทั้งวัน เลยไม่พกซะเลย ฮา.......
    ขำก๊าก

ลูกตี๋ใหญ่  ดำเนินฯ
The_One
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 23

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 09:17:36 AM »

สมัยผมจบ รร.ตร. ปืนหลวงมีครับแต่ไม่มีเส้นเลยเบิกปืนสั้นไม่ได้ เบิก M16 ไม่ได้ เบิก SK33 ไม่ได้ เลยจบลงตรง ๐๕ นาโต้ เจ้าลูกโต หมั่นไส้เลยขอซื้ออาวุธปืนสั้นขนาด .๓๘ เพื่อใช้ในงานราชการครับ นี่อีกไม่กี่วันหลานก็จะเข้าเรียนตำรวจแล้ว ผมก็เล่าให้หลานว่าฟังจบมาใหม่อายุ ๑๙ ปี มันยังซื้อปืนไม่ได้ วุฒิภาวะยังซื้อปืนไม่ได้ดังนั้นการพกปืนหลวงก็คงยังไม่ได้แตะเช่นกัน แต่เขาคงไม่ให้ออกไปบู๊หลอกคงให้อยู่ประจำที่ สภ.นั่นแหละ เช่น ยาม ประชาสัมพันธ์ อะไรประมาณนี้ครับ

โห... FN-FAL .308 ผมว่าแจ่มกว่าเอ็มสิบหกกะเอชเคเยอะครับอาดาบ... ไหว้

สมัยผมจบ รร.ตร. ปืนหลวงมีครับแต่ไม่มีเส้นเลยเบิกปืนสั้นไม่ได้ เบิก M16 ไม่ได้ เบิก SK33 ไม่ได้ เลยจบลงตรง ๐๕ นาโต้ เจ้าลูกโต หมั่นไส้เลยขอซื้ออาวุธปืนสั้นขนาด .๓๘ เพื่อใช้ในงานราชการครับ นี่อีกไม่กี่วันหลานก็จะเข้าเรียนตำรวจแล้ว ผมก็เล่าให้หลานว่าฟังจบมาใหม่อายุ ๑๙ ปี มันยังซื้อปืนไม่ได้ วุฒิภาวะยังซื้อปืนไม่ได้ดังนั้นการพกปืนหลวงก็คงยังไม่ได้แตะเช่นกัน แต่เขาคงไม่ให้ออกไปบู๊หลอกคงให้อยู่ประจำที่ สภ.นั่นแหละ เช่น ยาม ประชาสัมพันธ์ อะไรประมาณนี้ครับ

โห... FN-FAL .308 ผมว่าแจ่มกว่าเอ็มสิบหกกะเอชเคเยอะครับอาดาบ... ไหว้

ตัวนี้ละที่ผมเห็นพ่อใช้เป็นปืนยาวประจำกายอยู่เป็นประจำ...พ่อบอกว่าแม่นยำกว่า M16
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 12:11:51 PM »

ปืนโคลท์ ลูกโม่ ผมไม่ทันเห็นครับ  แต่เคยได้ยินว่ามี
ที่ทันเห็น ก็ บราวนิงก์ ไฮเพาเวอร์ สมัยก่อนตามต่างจังหวัด ใครเบิกมาจะหาซองปืนยาก เพราะตามบ้านนอกจะมีแต่ ซอง 1911 , สมิธโมเดล 10  ตัวนี้หลายเว่อร์ชั่น , 1911 ยูเอส อาร์มี ตามโรงพักไม่ค่อยมี มีแต่ ตชด. หรือกองกำกับการภาค  ที่สไลด์แกะตรา ไว้ด้วย

ได้ทันจับตัวนี้ไหมครับ  FN CAL  5.56  
เห็นคนรู้จักไปค้นเอามา  เจอคันบังคับการยิง 4 จังหวะ  มี 3 นัด และฟูลออโต ด้วย

ทันเห็น...ทันได้จับ...แต่ที่ทำงานเก่าเขาปลดการใช้งานเอามาให้ตำรวจใหม่ไว้ประกอบการยืนเข้ายามครับ...เห็นรุ่นพี่ๆ(รุ่นป๋า)บอกว่า...ปืนกระบอกนี้เธอบอบบางมากๆยิงทีไรเป็นติดไม่ว่าจะยิงทีละนัดหรือฟูลฯ.ก็ตาม...ผมได้ถือกระบอกนี้เข้ายามด้วยตอนไปประจำการครั้งแรก...เท่ดี...แต่มันสั้นๆยังไงไม่รู้ยืนท่าตามระเบียบพักมันไม่สุดแขนอ่ะครับ...(ยืน ๓ ชั่วโมงท่าตามระเบียบพัก)ทุกวันนี้ไม่เห็นแล้ว...ไม่รู้ทำไม...แต่ก่อนขีดวงกลมรัสมี ๕๐ ซ.ม.ห้ามออกจากวงกลม ๓ ชั่วโมง...ฮาฮาฮา...หนุกหนานดี...

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 12:18:06 PM »

เดี๋ยวนี้ตำรวจไทยพก G19 แล้วครับ เป็นปืนหลวงที่สั่งตรงจากโรงงานที่อเมริกามีสัญญลักษณ์กรมตำรวจไทยที่โครงปืนด้วยครับ

เท่าที่ทราบเป็น G19 นี้ยังอยู่ใน รร.ตร.อยู่ครับหน่วยยังไม่ได้รับการจัดสรรครับ...ยังไม่มีใช้...แต่ที่เห็นเขาเอาไว้ฝึกตำรวจครับ...

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 12:25:57 PM »

หลายปีมาแล้วเพื่อนที่โรงพักแถวบ้านบ้านเบิก Smith M 10 มาใช้ประจำ ที่นั่นมี Browning Hi-Power อยู่กระบอกแย่งกันเบิก ไม่ค่อยว่าง......

เดี๋ยวนี้ไม่มีใครเบิกมาใช้กันแล้ว พวกที่เคยเบิกซื้อทั้ง Colt Goldcup,Beretta,Glock,Taurus,Smith,Ruger,Kimber พกกันเพลินเลย.......

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
MR.BEEN รักในหลวง
"ประชานิยม (มากไป)สังคมล่มจม"
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 01:12:36 PM »

จราจรไฟแดง ปากซอยเข้าบ้านผมพก LUGER P08  Grin

อดีต ผกค.คุยให้ฟังว่าเอาไว้ยิงคอปเตอร์ Grin

htthttp://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=7742225p://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=9457792
http://zplus.exteen.com/category/Music
http://www.gimyong.com/board53/index.php?topic=2144.0
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 01:21:24 PM »

ปืนรุ่นนี้เห็นในข่าวต่างประเทศ จนท ตำรวจ ทหารของประเทศทางแอฟริกาประจำการน่าจะเยอะ ในสารคดีก็เห็น จนท พิทักษ์อุทยานที่ป้องกันพรานเถื่อนก็อถืออาวุธตัวนี้ บ้านผมสมัยก่อน ผู้หมู่ที่จบมาจาก รร ตร จอหอ จะถือคุมหน้าเวทีหมอลำตอนงานบุญพะเวดเดือน4 เอาพานท้ายไว้ทุบพวกเมาเหล้าขาวตีกันหน้าเวทีโดยเฉพาะ Grin

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
SiamWeekend
ผู้รู้ย่อมไม่..(ปริ)ปาก
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 03:20:26 PM »

S&W 686

จงยุติ ด้วยการยอม
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์