เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 08:32:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องใบ ป.4 ครับ  (อ่าน 1113 ครั้ง)
ณัฐกฤษ
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 10:09:44 AM »

อยากทราบว่าใบป.4 ขนาด 11 ที่ระบุว่าเพื่อการกีฬา ถ้าเรานำปืนติดไปในรถเพื่อป้องกันตัว แล้วถูกตรวจค้นเจอจะมีความผิดไหมครับ
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 10:16:56 AM »

มีความผิดครับ.......

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
ณัฐกฤษ
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 10:23:08 AM »

ถ้ามีความผิด เราสามารถยื่นเรื่องแก้ไขในใบ ป.4 ได้ไหมครับ
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 10:27:50 AM »

มีความผิดฐานพกพาปืนโดยไม่ได้รับอนุญาตครับ  ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 10:39:56 AM »

..ไม่ว่าขนาดไหนนำปืนติดรถไป ก็ผิดทั้งนั้น..กม.ปืนบ้านเราต้องการให้มีปืนไว้เฝ้าบ้าน..ห้ามพกพา..

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 11:03:54 AM »

อยากทราบว่าใบป.4 ขนาด 11 ที่ระบุว่าเพื่อการกีฬา ถ้าเรานำปืนติดไปในรถเพื่อป้องกันตัว แล้วถูกตรวจค้นเจอจะมีความผิดไหมครับ
จะขอเพื่อการกีฬาหรือเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน  ถูกตรวจค้นเจอมีความผิดทั้งนั้นละครับ.
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 11:11:29 AM »

ถ้ามีความผิด เราสามารถยื่นเรื่องแก้ไขในใบ ป.4 ได้ไหมครับ
น่าจะเข้าใจอะไรผิด...

ตราประทับ สีแดงว่า "เพื่อการกีฬา" หรือ "ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน" ด้านบนหัวกระดาษใบ ป.4  ไม่มีผลใดๆต่อการนำพาอาวุธปืนหรอกครับ ถ้าถูกตรวจค้นจับกุม ส่งดำเนินคดี ก็มีความผิดฐานนำพาอาวุธปืนฯ โดยไม่ได้รับอนุญาต เหมือนกัน........

ตาประทับสีแดง ที่ว่า กรมการปกครองบ้องตื้นประทับแก้เกี้ยวไว้ กำหนดกฎเกณฑ์ให้ใช้ปืนเพื่อวัตถุประสงค์นั่นนี่ ไม่มีนัยยะสำคัญตามกฎหมายตามที่ จขกท.เข้าใจหรอกครับ......
แม้ว่ากฎหมายจะกำหนดว่า "มาตรา 9 ใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน และเครื่องกระสุนให้ออกให้แก่บุคลสำหรับใช้ในการป้องกันตัวและทรัพย์สินหรือในการกีฬาหรือยิงสัตว์"
แต่ก็ไม่ได้บังคับว่าปืนกระบอกดังกล่าวต้องทำตามวัตถุประสงค์ที่กำหนดเท่านั้น...

เคยสดับรับฟังมาว่า(ไม่รู้ว่าจริงเท็จเช่นไร)  กรมการปกครองไม่อยากออกใบอนุญาตอาวุธปืนขนาด .357 .45 .44 หรือไรเฟิล ให้กับประชาชน เพราะคิดเอาเอง(ตามนิสัยนักปกครอง)
ว่าปืนพวกนี้มีขนาดร้ายแรง "ประชนชนทั่วไปไม่ควรมีและใช้"  ทั้งที่ไม่มีข้อห้ามตามกฎหมาย สุดท้ายปฏิเสธไม่ได้
เลยออกตราประทับดังกล่าวมา พร้อมกับออกกฎยิบย่อย ต้องมีใบรับรองจากสนามยิงปืน มีข้าราชการซีนั้นซีนี้รับรอง เมื่อบังคับชาวบ้านไม่ได้ก็เอาให้วุ่นเข้าไว้...

สุดท้ายก็เข้าใจผิดกันแบบนี้ เอวังด้วยประการฉะนี้......

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 01:56:19 PM »

ถ้าอยากพกต้องมีใบ ป12 ครับ  Cheesy

หน้า: [1]
  พิมพ์