เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 12:21:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เคยมั้ย..เหตุการณ์ยั่วยุจากรถสาธารณะ..พี่ๆที่มีปืนติดตัวทำอย่างไร  (อ่าน 6809 ครั้ง)
windsong
Jr. Member
**

คะแนน 10

« เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 02:14:39 PM »

รบกวนสอบถามความคิดเห็นของพี่ๆสมาชิกเพื่อเป็นองค์ความรู้่หน่อยครับ..
รถสาธารณะในบ้านเราทั้ง มอไซด์รับจ้าง  รถแท็กซี่  รถตู้  รถสองแถว..เคยไม่ครับที่เวลาเราขับรถมาดีๆ
แล้วถูกรถพวกนี้ขับขวางช่องการจราจรเบียดๆ แบบไม่เปิดช่องให้เราแทรกไป..พอบีบแตรขอทาง
ดันบีบแตรไล่เราอีก..เมื่อเช้าผมก็เจอแบบนี้ พอดีขี่มอไซด์มาทำงาน..มอไซด์มันเล็กจะตาย
ซอกแซกไปได้เรื่อยระหว่างช่องจราจร...แต่รถแท็กซี่ มันเบียดๆ ไม่ยอมให้ไป ผมก็รอดูตั้งนานว่าจะเอาไง
มันจะหลบให้หรือเปล่า..มันก็ไม่หลบ ..ผมเลยกดแตรให้มันหลีกช่องให้หน่อย  แต่มันไม่หลีกผมก็เลยขับขึ้นหน้าไป

จากนั้นมันก็บีบแตรไล่หลังผม..ผมเลยชะลอรถลง มันก็ขับรถขึ้นมาขนานกับผม..แล้วกดกระจกลง..
ผมเลยถามมันจะวิ่งไปเลนไหนไม่เอาสักเลน.. มาเบียดขวางๆทำไม..(เห็นหลังเบาะมันมีเสือไอ้พวกอาสาสมัครกู้ภัย
แต่อย่าเอ่ยชื่อเลย คนดีเขาก็มีเยอะมีแต่ไอ้พวกรถสาธารณะที่ชอบกร่างถึงแขวนขู่คนอื่นไปอย่างนั้น)..มันก็ตอบผมด้วย
สำนวนกวนบาทา พร้อมกับขับส่ายหัวรถแท๊กซี่มันไปมา คงกะจะทิ่มให้ผมเสียหลัก..แต่ผมไม่หลบขับขนานกับมันไป.
เป็นอย่างนี้สองสามครั้ง...ผมดูแล้วมันก็ไม่กล้า คงคิดว่าเคยทำแบบนี้แล้วคนอื่นจะกลัว..

ผมก็ชั่งใจ เอาไงดีว่ะ บิดรถแซงออกไป ตอนนั้นมือรูดซิบกระเป๋าที่สะพายไว้ข้างหน้าแล้วเพื่อเตรียมพร้อม
กะว่าถ้ามันแซงขึ้นมาขนาบอีก..เป็นไงเป็นกันว่ะ.. แต่มันคงเห็น จึงชะลอรถลดความเร็วไม่จี้ตามผม..
อีกนิดเดียวจะผ่านหน้าตำรวจจราจรแล้ว..ผมก็เลยบิดรถออกไปเลยด้วยอารมณ์ครุกกรุ่น..พอถึงที่ทำงาน ก็เลยมานั่งคิด
ทำผิด..หรือทำถูกว่ะเนี่ย..อยากสั่งสอนคนแบบนี้ก็อยากทำ แต่อีกใจก็คิดจะ เอาพิมเสนไปแลกกับเกลือทำไมเนี่ย
ถ้ามีเรื่องจริงๆ ลูกเรา ครอบครัว เราจะอยู่อย่างไง... (นิถ้าเป็นกลางคืนมืดๆเปลี่ยวผมคงเอาหัวรูประเคนให้มันสักนัด)
แต่มันเจ็บใจ..เหมือนทำให้พวกรถสาธารณะที่มีพฤติกรรมแบบนี้ได้ใจ..

จึงอยากทราบว่าถ้าพี่ๆ ประสบเหตุการณ์แบบนี้ พี่ๆ จะทำกันอย่างไรบ้าง หรือมีวิธีแก้ปัญหาเฉพาะหน้า อย่างไร ครับ.. ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2012, 02:17:12 PM โดย windsong » บันทึกการเข้า

วายุหมุนเวียนผ่านไทยล้วน  หลีกพ้น     พระบารมีคุ้มเกล้าเหนือปวงชน  ทั่วหล้า
ลมกิเลสเกิดแต่คนฉ้อฉล  ประเทศ        วายุหมุนเวียนช่วยผ่านพ้น  เสี้ยนหนามแผ่นดิน
ooat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 02:29:12 PM »

เข้าใจความรู้สึกครับ เคยเป็นเหมือนกัน แต่ก็อย่างว่าครับเรามีปืนก็อย่าอารมณ์ร้อนครับไม่คุ้มกัน ถ้าชักมาแล้วเค้ามีเหมือนกันก็เรื่องใหญ่ครับ มีเรื่องบนท้องถนนผมว่าไม่คุ้มครับ ถ้าพกปืนต้องอดทนสูงครับ ชักก็ต่อเมื่อไม่มีทางเลือกอื่นๆแล้วจะดีที่สุดครับ จะได้ไม่เสียใจทีหลังครับ
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 02:35:12 PM »

ว่าตามตรงเลยนะครับถ้าแท๊กซี่ไม่ถึงขนาดขับคร่อมเลน ไปว่าเขาไม่ได้นะครับ

ตรงกันข้ามมอเตอร์ไซค์แซงซอกแซกมีปัญหาสกิดกันขึ้นมาจะกลายเป็นฝ่ายผิดซะเอง
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 02:40:26 PM »

ถ้าจะยิงกันเพียงเพราะสืบเนื่องแค่จากปัญหาการใช้ถนน ผมเห็นเป็นเรื่องน่าเศร้าใจ  ไหว้
moddiad
Full Member

คะแนน 17

ข้าคือคนไทย

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 02:48:22 PM »

Smileyมีปืนยิ่งต้องมีสติ ใจต้องเย็นค่ะ ไม่มีอะไรจวนตัวก็ปล่อยมันไป

ข้าคือคนไทย
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 02:56:46 PM »

ผมเจอมาเยอะมาก ....................แบบที่คุณกล่าวก็เคยเจอ หนักกว่าที่คุณกล่าวก็เจอมาแล้ว

ผมระงับอารมณ์และหลีกเลี่ยงไปให้ไกล ให้พ้นๆ ......................... แล้วมันก็จบ

แล้วผมก็กลับไปมีความสุขกับครอบครัวที่บ้าน

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 03:02:36 PM »

เรื่องขับรถ.....

ถ้าไม่ใจเย็นๆก็มีเรื่องได้ทุกวัน

วันนี้ผมขับรถไปหเพื่อนเจอ6ล้อโยนเปลือกกล้วยออกทางหน้าต่างเกือบโดนรถผม

ก็ช่างมัน......

ผมมีชีวิตที่ดีกว่ามันเยอะ ไม่เอาชีวิตที่เหลือไปเล่นกับอารมณืเพียงชั่ววูบของเราเองหรอก

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 03:02:49 PM »

ไม่ดีเลยครับ ไหว้ ไม่ควรทำเป็นอย่างยิ่ง ปืนมีไว้ป้องกันตัวนะครับ  ไหว้   สำหรับผม...ในกรณีอย่างนี้ เท่าที่เจอกับตัวเอง

ผมคิดของผมแบบนี้นะครัีบ "ไม่เปิดไฟใส่ ไม่ไล่หรือของทางด้วยการบีบแตร  แซงได้ก้อแซง แซงไม่ได้ก้อรอ"  ไหว้

การที่เราถูกหรืออาจจะถูกกีดกัน แล้ว เราไม่สามารถแซงขึ้นไปได้ ผมคิดว่า ผมไม่มีความสามารถพอครับ  ไหว้

ใคร่หื้อเปิ้นฮักยากนัก จักหวัง ใคร่หื้อเปิ้นจังกำเดียวก็ได้
ใช้ของที่มี  มีของที่ใช้
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 03:03:53 PM »

อย่าใช้ปืนตัดสินปัญหาจราจรเลยครับ ยังไงก็ไม่คุ้มด้วยประการทั้งปวง  ไหว้

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
SiamWeekend
ผู้รู้ย่อมไม่..(ปริ)ปาก
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 03:08:19 PM »

ผมเจอบ่อยมาก โดยเฉพาะรถตู้โดยสาร
ผมถือซ่ะว่า เขาคงรีบมาก เพราะควายที่บ้านกำลังจะคลอดลูก ก็เลยต้องไปดูว่า หน้าลูกควายจะเหมือนหน้าเขาหรือเปล่า? ขำก๊าก
คิดแล้วก็ขำในใจ เดี๋ยวเราก็เย็นลงเอง  คิก คิก
ผมแนะว่า อย่าใช้ปืนเลย รีบกลับบ้าน หาเบียร์แย็นๆในตู้เย็นที่บ้านดื่มซักกระป๋อง สองป๋อง สามป๋อง สี่ขวด ห้าขวด....ดีกว่า น้ำลายหก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2012, 03:11:45 PM โดย SiamWeekend » บันทึกการเข้า

จงยุติ ด้วยการยอม
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 03:11:05 PM »

Smileyมีปืนยิ่งต้องมีสติ ใจต้องเย็นค่ะ ไม่มีอะไรจวนตัวก็ปล่อยมันไป
ถูกต้องครับ.....มีปืนต้องมีสติ  ขาดสติเมื่อไหร่อาจจะเป็นข่าวขึ้นหน้าหนึ่งหนังสือพิมพ์รายวันก็ได้ครับ  มีปืนต้องมีสติ ไหว้
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 03:22:50 PM »

อย่างที่หลายท่านกล่าวไว้ครับ มีปืนต้องใจเย็นกว่าเดิมให้มากและมีสติอยู่เสมอ พิจารณาเหตุว่าเป็นอย่างไรครับ

Pragmatism
Mr.MK
Full Member

คะแนน 29

เส้นทางของชีวิต ลิขิตได้ด้วยตนเอง

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 03:37:34 PM »

ที่กรุงเก่า ก็เยอะครับ รถตุ๊กๆ, รถรอบเมือง, รถตู้, รถบัสรับส่งพนักงานโรงงาน
ก็ได้แต่ทำใจครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน โดยเฉพาะที่ วงเวียนเจดีย์วัดสามปลื้ม เบียดเลนกันเป็นว่าเล่น จากขวาสุด-ไปซ้ายสุด เฮ้อ...
ไม่รู้ท่านเจ้าหน้าที่ไปทำอะไรอยู่ (สงสัยเป็นแต่มอไซด์ไม่ใส่หมวก  น้ำลายหก)
ใจเย็นๆ ครับ ราคาลูกกระสุนแพงกว่าที่จะเอาไปแลกกับไอ้พวกนิสัยการใช้ถนนไม่ดี
ผมเก็บอารมณ์ไประบายกับการเจาะเป้ากระดาษครับ  เยี่ยม

“รู้จักอดทน รู้จักรอ รู้จักพอ รู้จักให้ รู้จักอภัย”
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 03:51:07 PM »

เรื่องยิงออกไปน่ะคงไม่ยากแต่เรื่องราวหลังจากยิง สิครับจะมีคนเกี่ยวข้องมากมาย

คนที่บ้านเค้า คนที่บ้านเรา จนท.บ้านเมือง ทนายความ ศาล วัด พระ สัปเหร่อ โอ้ย...ยุ่งครับ

กลับให้ถึงบ้านได้อยู่กินข้าวกับครอบครัวมีความสุขกว่าอย่างพี่ ๆ กล่าวมาข้างต้นครับ
เยี่ยม

khawoat
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 04:07:47 PM »

ต้องใจเย็นอย่างเดียวครับ  ไหว้
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์