เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 10:26:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เคยมั้ย..เหตุการณ์ยั่วยุจากรถสาธารณะ..พี่ๆที่มีปืนติดตัวทำอย่างไร  (อ่าน 6799 ครั้ง)
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 04:09:04 PM »

ที่กรุงเก่า ก็เยอะครับ รถตุ๊กๆ, รถรอบเมือง, รถตู้, รถบัสรับส่งพนักงานโรงงาน
ก็ได้แต่ทำใจครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน โดยเฉพาะที่ วงเวียนเจดีย์วัดสามปลื้ม เบียดเลนกันเป็นว่าเล่น จากขวาสุด-ไปซ้ายสุด เฮ้อ...
ไม่รู้ท่านเจ้าหน้าที่ไปทำอะไรอยู่ (สงสัยเป็นแต่มอไซด์ไม่ใส่หมวก  น้ำลายหก)
ใจเย็นๆ ครับ ราคาลูกกระสุนแพงกว่าที่จะเอาไปแลกกับไอ้พวกนิสัยการใช้ถนนไม่ดี
ผมเก็บอารมณ์ไประบายกับการเจาะเป้ากระดาษครับ  เยี่ยม
    ยังเคยพูดกับเพื่อนร่วมงานที่นั่งรถไปด้วยกันถึงมารยาทการขับรถของรถตู้ รถรอบเมือง รถบัส และรถตุ๊กในเขตอยุธยา
ไม่เชื่อลองไปทำโพลต์สำรวจดูสิครับ แค่ถามว่ามารยาทของคนขับรถตู้หรือรถรอบเมืองในอยุธยาเป็นอย่างไร

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 04:23:15 PM »

ใจเย็นๆครับช่างหัวมันดีที่สุด อย่าลืมว่าลูกเรา เมียเรา พ่อแม่เรายังรอทานข้าวเย็นอยู่ที่บ้าน ถ้าถือมาเป็นอารมณ์ผมว่าทุกๆวันคงมีคนยิงกันตายเกลื่อนถนน Grin ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 04:37:09 PM »

ใจเย็นๆครับช่างหัวมันดีที่สุด อย่าลืมว่าลูกเรา เมียเรา พ่อแม่เรายังรอทานข้าวเย็นอยู่ที่บ้าน ถ้าถือมาเป็นอารมณ์ผมว่าทุกๆวันคงมีคนยิงกันตายเกลื่อนถนน Grin ไหว้

ผมเห็นด้วยทุกประการครับ  เยี่ยม เยี่ยม

อยู่บนท้องถนนผม สุขุม เยือกเย็น นิ่ง สงบ สยบการเคลื่อนไหว

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 04:55:40 PM »

เคยครับ ไปกับพี่รู้จักกันเจอรถโดยสารปาดหน้า เบียด ไล่จี้ เลยบอกให้พี่ขนาบข้างคนขับแล้วลดกระจกลง และชี้หน้า ตะโกนใส่ว่า  ชิดซ้ายเดี๋ยวนี้  ชิดซ้ายทันที ลงมายกมือไว้แบบไม่ถามสักคำ ผมขอโทษครับไม่ได้ตั้งใจริงๆ  เลยสวมรอยด่ามันซะเลย  เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

แต่ถ้าเรื่องแบบนี้เอะอะยิงเลยนี่ก็อย่ามีปืนเพื่อหาคุกให้ตัวเองเลยครับ  Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 05:16:32 PM »

ไม่แน่ว่าคนขับรถสาธารณะตามกระทู้นี้อาจนั่งกุมด้ามปืนขับรถ ในขณะที่มันกำลังกีนตวนใส่ จขกท. ก็ได้นะครับ... เหนือฟ้าย่อมมีฟ้าเสมอ, คนเล่นปืนที่เก่งที่สุดคือได้กลับบ้านแล้วนอนกอดเมียจนแก่ตายไปเองครับ... แฮ่ๆ...
TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 05:18:37 PM »

คิดในแง่ไหนก็ไม่ควรทำทั้งสิ้น ต่อให้ไม่คิดประเด็น ผิดชอบชั่วดี
1.เอาออกมาขู่ ขู่แล้วได้อะไร?ถ้ามันกลัว ยกมือไหว้แล้วหายแค้นเหรอ? ถ้ามันมีบ้างแล้วยิงสวนหล่ะ? เป็น กู้ภัยด้วย ถ้าเพื่อมี ว. แจ้้งตำรวจจับ ซวยอีก
2.เอามาแล้วยิง ยิงเสร็จแล้วจะทำยังไง ? ถ้ามันไม่ตาย จำหน้า ทะเบียนได้ ถ้าตาย พยานเยอะแยะ ไหนจะ กล้องวงจรปิดก็มีเพียบ ตามเซเว่น คอนโด สีแยก ยังไงตำรวจก็scopeหาจนเจอได้ ถึงหาไม่ได้ ตอนหนี ปืนแพงก็แพง แต่ก็ต้องเอาไปแอบทิ้ง เสียไปแล้วหลักแสน งานก็หยุด รายได้ก็ไม่มี นอนไม่หลับอีกเป็นปี
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 05:35:57 PM »

กลับไปอ่าน....เอกสาร ป.1 ว่าตอนกรอกข้อความขอมีปืนเพื่อวัตถุประสงค์อะไร...แล้วจะได้คำตอบ

ตอนขอมีและใช้อาวุธปืน...ส่วนใหญ่ก็ขอเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน

ไม่เห็นมีใครขอเพื่อ..ใช้แก้ปัญหาข้อพิพาทหรือทะเลาะเบาะแว้ง ที่ตกลงกันไม่ได้แล้วต้องจบด้วยปืน

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 05:48:17 PM »

อยากสั่งสอนคนแบบนี้ก็อยากทำ
นี่ถ้าเป็นกลางคืนมืดๆเปลี่ยวผมคงเอาหัวรูประเคนให้มันสักนัด
..

เมื่อก่อนเด็กแว๊นซ์มีแต่มีด ไม้ ดาบซามูไร พอโดนยิงตายไปศพสองศพ เดี๋ยวนี้เด็กแว๊นซ์พากันพกปืนเถื่อนกันเกลื่อนเมือง  ถ้าแท๊กซี่รายนี้ถูกพี่วินยิงตาย อีกสักหน่อยแท๊กซี่แทบจะทุกคันก็จะพกปืนกันเกลื่อนเมืองครับ  ปืนไม่แก้ปัญหา ไม่สามารถดัดสันดานใครได้ครับ

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 05:55:34 PM »

ทำใจครับ  Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
Siri_Pat รักในหลวง
Full Member

คะแนน 124

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 06:03:03 PM »

ผมเจอบ่อยครับ..กับปัญหาแบบนี้..

...คิดซะว่า..ยิงมันตายไป..ก็เหมือนยิงหมาตัวหนึ่ง.. ไม่ได้อะไรขึ้นมา... แถมมีปัญหาอีก... แลบลิ้น

สู้เราเดินทางไปถึงจุดหมายอย่างปลอดภัยดีกว่าครับ..

แต่ถ้ามันยิงเราก่อน...ก็ว่ากันอีกอย่า.. ขำก๊าก

พลี..กายปกป้อง แดนดิน

ชีพ..สิ้น...ก็ไม่นึกหวั่น..

เพื่อ..รักษาเอกราช..ให้คงมั่น..

ชาติ..ย่อมสำคัญ..กว่าตนเอง..
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 06:07:33 PM »

ยิ้มแล้วยกมือแตะหมวกกันน็อคสักทีครับ   Grin

uncle_oud-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 37

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 06:21:43 PM »

คิดครับแต่ไม่เคยทำเพราะ....ถ้าเราต้องหากินแบบเขาเราก็ต้องทำเพราะทุกคนต้องเร่งทำเวลาและรอบการ
วิ่งให้มากที่สุดผมเคยเจอะเจอกับรถตู้ปาดหน้าจากเลนขวาเพื่อเข้าป้ายรถเมล์เลยซ้ายสุดเพื่อแย่งผู้โดยสาร
พอจอดก็ขวางเลนที่สองและเลยซ้ายสุดรับคนเสร็จก็หักขวาออกปาดเพื่อเข้าเลนที่สามเพื่อขึ้นสะพานยอมรับ
ว่าโกรธและโมโหมากแต่คิดในใจนะครับเพราะเราจะแลกอนาคตกับการเดินทางเพียงระยะเวลาสั้นๆมันไม่คุ้มกันครับ
เคยคิดเล่นๆถ้าเราเป็นคนขับรถตู้แต่เราไม่ทำแบบนี้ไม่รู้ว่าจะทำมาหากินทันเพื่อนร่วมอาชีพหรือเปล่า
อย่าคิดมากครับมีปืนแล้วมายิงกันกลางถนนผมว่าต้องคิดนานๆครับแล้วจะคิดออกเองว่ากลับบ้านเราก็มีความสุขแล้ว
โดยไม่ต้องไปทำอะไรใครดีที่สุดลูกเมียรอการกลับบ้านของเราอยู่ทุกวัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2012, 06:23:58 PM โดย uncle_oud-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
mubee
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 11:08:26 PM »

ทำใจเป็นกลางตอบตัวเองแบบแฟร์ๆ

1. ท่านวิ่งคร่อมเลนมา รถวิ่งตรงเลนเขาอยู่แล้ว ท่านกดแตร ต้องการแทรกแบบที่มอเตอร์ไซค์ส่วนมากชอบทำหรือเปล่าครับ ท่านทราบหรือไม่ว่ากฎจราจร 1 เลน = 1 ช่องทาง แต่ที่ผ่านมาบ้านเราไร้ระเบียบวินัยก็อนุโลมกันจนเป็นเรื่องธรรมดาในการแทรกกลางเบียดกลางช่องทาง
บ้านเราคนมักคิดถึงสิทธิของตัวเอง จนบางครั้งอาจจะลืมไปว่ากำลังริดรอนสิทธิผู้อื่น รู้จักสิทธิแล้วต้องรู้จักหน้าที่ด้วย
2. เนื่องมาจากข้อ1 ท่านไม่พอใจ การกระทำของ Taxi แต่ลืมว่า Taxi ก็อาจไม่พอใจท่านเช่นกันจากที่ท่านทำเขาก่อน
แต่เรื่องแค่นี้ถึงกำคิดใช้ปืน ไม่ว่าเพื่อจะขู่หรือทำร้าย เป็นเรื่องที่ถูกต้องสมควรหรือไม่หรือไม่

ผมมองแบบเป็นกลางนะครับ ด้วยความเคารพ อยากให้ใจเย็นๆค่อยๆคิดมีสตินึกถึงผลได้เสีย หากท่านชักปืนออกมา Taxi เร่งเครื่องบดท่านแล้วอ้างตำรวจว่าป้องกันตัว ครอบครัวท่านจะเสียใจขนาดไหน หรือท่านยิงเขาตาย ท่านถูกจับ ครอบครัวท่านรู้สึกอย่างไร แล้วถ้า Taxi มีภาระครอบครัวเหมือนกับท่าน เขาเหล่านั้นจะรู้สึกเช่นไร เท่านี้ละครับ สำหรับผมคิดว่าเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น มันก็ "แค่นั้นเอง" ไม่เห็นจะต้องคิดถึงปืนหรืออะไรเลยครับ ใจร่มๆครับ Smiley
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 07:55:12 AM »

ผมไม่เคยคิดสู้คนพวกนี้เลย จะยกนิ้ว ให้กล้วย ผมก็ไม่สน ผมมีอยู่แล้ว ปล่อยให้ไปเจออันใหญ่กว่าผมดีกว่า....
Ta_pop
Sr. Member

คะแนน 98

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 08:01:32 AM »

เรื่องยิงออกไปน่ะคงไม่ยากแต่เรื่องราวหลังจากยิง สิครับจะมีคนเกี่ยวข้องมากมาย

คนที่บ้านเค้า คนที่บ้านเรา จนท.บ้านเมือง ทนายความ ศาล วัด พระ สัปเหร่อ โอ้ย...ยุ่งครับ

กลับให้ถึงบ้านได้อยู่กินข้าวกับครอบครัวมีความสุขกว่าอย่างพี่ ๆ กล่าวมาข้างต้นครับ
เยี่ยม

ถูกครับ เห็นภาพเลยพี่กระต่ายหมายจันทร์

"You get the best out of others when you give the best of yourself."
   คุณจะได้รับสิ่งที่ดีที่สุดของคนอื่น เมื่อคุณได้ให้สิ่งที่ดีที่สุดของคุณไป
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์