เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 12:23:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เคยมั้ย..เหตุการณ์ยั่วยุจากรถสาธารณะ..พี่ๆที่มีปืนติดตัวทำอย่างไร  (อ่าน 6816 ครั้ง)
ppromla
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 09:01:26 AM »

เดี๋ยวนี้บนท้องถนนมีแต่คนอารมณ์ร้อนๆ กันทั้งนั้น

ยิ่งพอมีปืนติดตัวไปด้วยอีกยิ่งเพิ่มดีกรีความร้อนเป็นทวีคูณ

พร้อมที่จะมีเรื่องได้ตลอดเวลา...  ไม่ค่อยยอมกันสักเท่าไหร่

...เอาง่ายๆ เลย  ผมว่าเก็บปืนไว้ดีกว่า  แล้วถ้ายังอยากระบายความแค้น

กันจริงๆ นัดจอดรถลงมาต่อยกันเลยดีกว่า  ชกกันหมัดเปล่าๆ นี่ละ

ซัดกันตัวๆ ไปเลย...  เสร็จแล้วก็จบกันไป  ไปทำมาหากินกันต่อ   ไหว้

นรชาติวางวาย    มลายสิ้นทั้งอินทรีย์
สถิตทั่วแต่ชั่วดี    ประดับไว้ในโลกา
indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 09:11:43 AM »

เห็นด้วยกับหลายท่าน     เหตุบนถนน  ที่เกิดจากการจราจร   

ถ้ามีความเสียหายก็สามารถแก้ไขซ่อมแซมได้    มีประกันก็ตามประกันมาเคลม   

ถ้าหากมีคูกรณี   ก็ตกลงกันไป  รึจาจต้องพึ่งเจ้าหน้าที่

ไม่อยากให้อารมณ์  อยู่เหนื่อเหตุผล 

ไม่คุ้มเลยจริง ๆ   ไหว้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 09:26:27 AM »

ขอบคุณ คุณ mubee ครับ, นายสมชายเพิ่งมองเห็นตามตัวแดงของ จขกท. ข้างล่าง...

อยากบอก จขกท. ว่าทีหลังอย่าขับคร่อมช่องทางแล้วแทรกขึ้นมาพร้อมบีบแตรชวนทะเลาะ จากนั้นปาดหน้าหนึ่งที แล้วชลอรถตีคู่ชวนทะเลาะนะครับ... เพราะนี่คือสูตรของมือปืนรับจ้างก่อนจะยิงเหยื่อ คือชวนทะเลาะด้วยแล้วล่อให้ขับตามออกนอกเส้นทาง เพื่อให้สลัดหลุดจากรถคุ้มกันที่วิ่งตามหลังครับ...

หาก จขกท. ทำแบบนี้กับคนที่มีศัตรู แล้วกุมด้ามปืนคุยด้วย... คาดว่าจะโดนคนนั่งเบาะหลังยิงใส่ก่อนครับ เพราะขี่มอร์ไซค์มือเดียวเห็นชัดว่าอีกมือนึงซุกอยู่ที่กระเป๋าสะพาย(หรือเอว)...

คือเราไม่รู้หรอกว่าบนถนนนั่นมีใครบ้าง คนเขากำลังมีศัตรูอยู่หรือเปล่าเราก็ไม่รู้... มีปืนอยู่หนึ่งกระบอกแล้วคิดว่าคนอื่นไม่มีก็เข้าใจผิดว่าได้เปรียบ, หากแท็กซี่คันนั้นกำลังมีศัตรูโดนมิจฉาชีพตามล่าอยู่(อาสาสมัครกู้ภัยบางส่วนเป็นสายข่าวตำรวจ) ก็อาจพกปืนอยู่ก็ได้นี่ครับ(มีเหตุจำเป็นและเร่งด่วน - หากไม่ขับแท็กซี่ก็ไม่มีกินเพราะเป็นอาชีพ)...

ทำใจเป็นกลางตอบตัวเองแบบแฟร์ๆ
1. ท่านวิ่งคร่อมเลนมา รถวิ่งตรงเลนเขาอยู่แล้ว ท่านกดแตร ต้องการแทรกแบบที่มอเตอร์ไซค์ส่วนมากชอบทำหรือเปล่าครับ ท่านทราบหรือไม่ว่ากฎจราจร 1 เลน = 1 ช่องทาง แต่ที่ผ่านมาบ้านเราไร้ระเบียบวินัยก็อนุโลมกันจนเป็นเรื่องธรรมดาในการแทรกกลางเบียดกลางช่องทาง
บ้านเราคนมักคิดถึงสิทธิของตัวเอง จนบางครั้งอาจจะลืมไปว่ากำลังริดรอนสิทธิผู้อื่น รู้จักสิทธิแล้วต้องรู้จักหน้าที่ด้วย
2. เนื่องมาจากข้อ1 ท่านไม่พอใจ การกระทำของ Taxi แต่ลืมว่า Taxi ก็อาจไม่พอใจท่านเช่นกันจากที่ท่านทำเขาก่อน
แต่เรื่องแค่นี้ถึงกำคิดใช้ปืน ไม่ว่าเพื่อจะขู่หรือทำร้าย เป็นเรื่องที่ถูกต้องสมควรหรือไม่หรือไม่

ผมมองแบบเป็นกลางนะครับ ด้วยความเคารพ อยากให้ใจเย็นๆค่อยๆคิดมีสตินึกถึงผลได้เสีย หากท่านชักปืนออกมา Taxi เร่งเครื่องบดท่านแล้วอ้างตำรวจว่าป้องกันตัว ครอบครัวท่านจะเสียใจขนาดไหน หรือท่านยิงเขาตาย ท่านถูกจับ ครอบครัวท่านรู้สึกอย่างไร แล้วถ้า Taxi มีภาระครอบครัวเหมือนกับท่าน เขาเหล่านั้นจะรู้สึกเช่นไร เท่านี้ละครับ สำหรับผมคิดว่าเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น มันก็ "แค่นั้นเอง" ไม่เห็นจะต้องคิดถึงปืนหรืออะไรเลยครับ ใจร่มๆครับ Smiley

รบกวนสอบถามความคิดเห็นของพี่ๆสมาชิกเพื่อเป็นองค์ความรู้่หน่อยครับ..
รถสาธารณะในบ้านเราทั้ง มอไซด์รับจ้าง  รถแท็กซี่  รถตู้  รถสองแถว..เคยไม่ครับที่เวลาเราขับรถมาดีๆ
แล้วถูกรถพวกนี้ขับขวางช่องการจราจรเบียดๆ แบบไม่เปิดช่องให้เราแทรกไป..พอบีบแตรขอทาง
ดันบีบแตรไล่เราอีก..
เมื่อเช้าผมก็เจอแบบนี้ พอดีขี่มอไซด์มาทำงาน..มอไซด์มันเล็กจะตาย
ซอกแซกไปได้เรื่อยระหว่างช่องจราจร.
..แต่รถแท็กซี่ มันเบียดๆ ไม่ยอมให้ไป ผมก็รอดูตั้งนานว่าจะเอาไง
มันจะหลบให้หรือเปล่า..มันก็ไม่หลบ ..ผมเลยกดแตรให้มันหลีกช่องให้หน่อย  แต่มันไม่หลีกผมก็เลยขับขึ้นหน้าไป

จากนั้นมันก็บีบแตรไล่หลังผม..ผมเลยชะลอรถลง มันก็ขับรถขึ้นมาขนานกับผม..แล้วกดกระจกลง..
ผมเลยถามมันจะวิ่งไปเลนไหนไม่เอาสักเลน.. มาเบียดขวางๆทำไม
..(เห็นหลังเบาะมันมีเสือไอ้พวกอาสาสมัครกู้ภัย
แต่อย่าเอ่ยชื่อเลย คนดีเขาก็มีเยอะมีแต่ไอ้พวกรถสาธารณะที่ชอบกร่างถึงแขวนขู่คนอื่นไปอย่างนั้น)..มันก็ตอบผมด้วย
สำนวนกวนบาทา พร้อมกับขับส่ายหัวรถแท๊กซี่มันไปมา คงกะจะทิ่มให้ผมเสียหลัก..แต่ผมไม่หลบขับขนานกับมันไป.
เป็นอย่างนี้สองสามครั้ง...ผมดูแล้วมันก็ไม่กล้า คงคิดว่าเคยทำแบบนี้แล้วคนอื่นจะกลัว..

ผมก็ชั่งใจ เอาไงดีว่ะ บิดรถแซงออกไป ตอนนั้นมือรูดซิบกระเป๋าที่สะพายไว้ข้างหน้าแล้วเพื่อเตรียมพร้อม
กะว่าถ้ามันแซงขึ้นมาขนาบอีก..เป็นไงเป็นกันว่ะ.. แต่มันคงเห็น จึงชะลอรถลดความเร็วไม่จี้ตามผม..
อีกนิดเดียวจะผ่านหน้าตำรวจจราจรแล้ว..ผมก็เลยบิดรถออกไปเลยด้วยอารมณ์ครุกกรุ่น..พอถึงที่ทำงาน ก็เลยมานั่งคิด
ทำผิด..หรือทำถูกว่ะเนี่ย..อยากสั่งสอนคนแบบนี้ก็อยากทำ แต่อีกใจก็คิดจะ เอาพิมเสนไปแลกกับเกลือทำไมเนี่ย
ถ้ามีเรื่องจริงๆ ลูกเรา ครอบครัว เราจะอยู่อย่างไง... (นิถ้าเป็นกลางคืนมืดๆเปลี่ยวผมคงเอาหัวรูประเคนให้มันสักนัด)
แต่มันเจ็บใจ..เหมือนทำให้พวกรถสาธารณะที่มีพฤติกรรมแบบนี้ได้ใจ..

จึงอยากทราบว่าถ้าพี่ๆ ประสบเหตุการณ์แบบนี้ พี่ๆ จะทำกันอย่างไรบ้าง หรือมีวิธีแก้ปัญหาเฉพาะหน้า อย่างไร ครับ.. ไหว้
windsong
Jr. Member
**

คะแนน 10

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 09:36:37 AM »

วันนี้..มาถึงที่ทำงานด้วยความเรียบร้อยปลอดภัยแบบท่องคาถาที่พี่ๆ ให้กำกับไว้ในใจตลอดทาง...

สติ..จากพี่ๆ ช่วยชีวิตผมไว้จริงๆ ได้มุมมองและโลกทัศน์มากหมายเหลือเกินครับ

โทสะจริต..ไม่เลือกที่ เลือกเวลาจริงๆ ครับ ถ้าขาด สติ...ขอขอบพระคุณพี่ๆ ทุกท่านเป็นอย่างสูงครับ
สำหรับทุกข้อคิด ทุกความเห็น ล้วนจริงทั้งสิ้น ตามที่ได้วิเคราะห์ถึง..เหตุ..และ..ผล..ที่จะบังเกิดตามมา 

โดยเฉพาะวลีสั้นๆ ของ “ครูธำรง” และ “ครูสมชาย”
ผมจะยึดไว้เตือน สติ เป็นคาถากันภัย...ทุกครั้งที่สตาร์ทรถ และใช้ชีวิตในสังคมเลยครับ

ปืน.. “เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน” ของบุคคลในครอบครัว เท่านั้น” 

ว.61..ขอให้ครูและพี่ๆ ทุกท่าน สุขภาพแข็งแรงครับ .. ไหว้

วายุหมุนเวียนผ่านไทยล้วน  หลีกพ้น     พระบารมีคุ้มเกล้าเหนือปวงชน  ทั่วหล้า
ลมกิเลสเกิดแต่คนฉ้อฉล  ประเทศ        วายุหมุนเวียนช่วยผ่านพ้น  เสี้ยนหนามแผ่นดิน
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 09:44:53 AM »

ก็แค่ปัญหาจราจร...ถึงกับกุมปืน  ผมว่าก็เกินไปหน่อยกระมัง

ดีแล้วที่ไม่ทำให้มวลชนคนรักปืนต้องหมองมัว..จากการใช้การลุแก่อำนาจ(ปืน) เพื่อตัดสินชีวิตของคนอื่น

รู้นะครับว่า กระสุนที่ลั่นออกไปแล้ว...ควบคุมมันไม่ได้  ก็จงควบคุมการลั่นกระสุนออกไปให้เหมาะสมกับเหตุแห่งการป้องกันตนเอง..จะดีกว่า 

หลาย ๆ กรณีก็มีให้เห็นแล้วนะครับ  คนดังของอุทัย ที่ต้องสิ้นไป ไม่ใช่เพราะเหตุนี้หรือครับ  มันคุ้มไหมกับการที่จะกระทำลงไป 

มีปืนติดตัวไป...ต้องคิดให้มาก ๆ   หวังว่า...จขกท. คงจะไม่เจอะเจอกับเหตุการณ์เช่นนี้อีกนะครับ

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
rabbit.orit
Jr. Member
**

คะแนน 12

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 12:53:31 PM »

เป็นไปตามกรรมดีกว่าครับ
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 01:54:17 PM »

ในรถเค้ามีตัวประกันอยู่นะคนไม่เกี่ยวข้องปล่อยเขาไป

แต่ที่สำคัญที่สุดคือ พยานมันเยอะ  บู่
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 02:37:22 PM »

อ่านกลอนนี้ดูเล่นๆครับ เผื่อจะได้สติและอารมณ์จะได้เย็นลงบ้าง Grin เยี่ยม

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
จอบหลอย-รักในหลวง
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

เรารักในหลวง

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 03:21:10 PM »

เรืี่องเล็กน้อยครับ แค่นี้เอง
จะมุดซ้าย มุดขวาไปทำไมครับ
เดี๋ยวก็ไปติดไฟแดงแยกข้างหน้าอยู่ดีครับ
ผมก็คนขับรถตู้ครับ ขับทุกวัน เจอแบบนี้ทุกวัน
แซงได้ก็แซง แซงไม่ได้ก็ตามกันมา ถึงที่หมายเหมือนกันครับ
ปาดไปปาดมา เด๋ียวเจอคนแรงๆใจร้อนๆ เดี๋ยวงานจะเข้านะครับ

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
mubee
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 03:53:19 PM »

ยินดีด้วยกับท่านเจ้าของกระทู้นะคร้บ ทำใจสบายๆใจร่มๆดีกว่าครับ Wink
TA881
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 05:32:38 PM »

วันนั้นมีปืนคิดแบบนั้น

ลองคิดว่าไม่มีปืนติดตัวจะทำอย่างไร   ไหว้ 

แล้วที่ Taxi ไม่ตามแปลว่าเค้าอยู่ข้างหลัง  คิดว่าใครกำลังเสียเปรียบครับ

เรื่องเท่านี้ยังคิดจะยิง  เรื่องใหญ่กว่านี้สงสัยไม่เหลือครับ  ใจเย็นๆๆๆ ปืนไม่ได้เปลี่ยนให้เราเป็นฮีโร่ หรือนักรบได้
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 06:54:30 PM »

ดีแล้วครับที่ท่าน จขกท. ไม่ชักปืนไปยิงเค้า เรามีครอบครัวต้องคิดถึงคนข้างหลังให้มากๆ นะครับ

อารมชั่ววูบ ทำไปแล้วต้องรับโทษใช้กรรมในคุก อีกหลายปี ลูกเมียท่านจะอยู่อย่างไรครับ

ทางที่ดีเก็บปืนไว้บ้านดีกว่าครับ ชกต่อยกันยังโทษน้อยกว่าใช้อาวุธเยอะครับ  ไหว้

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 08:50:57 PM »

ยิงไปแล้วได้รักษาศักดิ์ศรี ได้ระบายความโกรธประมาณ5วินาที
จากนั้น ชีวิตเราจะเปลี่ยนไปตลอดกาล
ถ้าหนี ก็ต้องหลบๆซ่อนๆ หมดอนาคต ครอบครัวแตกสลาย
ถ้าโดนจับ หนทางหลุดคดีมีน้อยมาก ต้องเสียค่าทนาย เงินประกันตัว เวลาที่ต้องมาสู้คดีในศาล ฯลฯ

ใครที่เคยเจอแบบนี้มา เชื่อเถอะว่า ถ้าย้อนเวลากลับไปได้ ไม่ทำเด็ดขาด

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 08:52:59 PM »

เดี๋ยวนี้บนท้องถนนมีแต่คนอารมณ์ร้อนๆ กันทั้งนั้น

ยิ่งพอมีปืนติดตัวไปด้วยอีกยิ่งเพิ่มดีกรีความร้อนเป็นทวีคูณ

พร้อมที่จะมีเรื่องได้ตลอดเวลา...  ไม่ค่อยยอมกันสักเท่าไหร่

...เอาง่ายๆ เลย  ผมว่าเก็บปืนไว้ดีกว่า  แล้วถ้ายังอยากระบายความแค้น

กันจริงๆ นัดจอดรถลงมาต่อยกันเลยดีกว่า  ชกกันหมัดเปล่าๆ นี่ละ

ซัดกันตัวๆ ไปเลย...  เสร็จแล้วก็จบกันไป  ไปทำมาหากินกันต่อ   ไหว้

รูปดิสฯท่าน ปืนสวยมากครับ

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 09:46:18 PM »

รูปดิสฯท่าน ปืนสวยมากครับ

อ่ะ เห็นแบคกราวน์+ลักษณะการจัดรูปแล้วเห็นด้วยครับ

ปืนสวยเนาะ  คิก คิก

What man is a man , who does not make the world better?
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์