เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 12:33:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เคยมั้ย..เหตุการณ์ยั่วยุจากรถสาธารณะ..พี่ๆที่มีปืนติดตัวทำอย่างไร  (อ่าน 6855 ครั้ง)
kpai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 109

« ตอบ #45 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 09:50:58 PM »

แถวบ้านผมอยู่นอกเมือง ชนบทว่างั้นเถอะ มีปัญหาเกี่ยวกับการจราจรบ่อยมากทั้งที่รถก็ไม่มาก  ที่เป็นอย่างนี้เพราะแรงงานต่างชาติ มอญ  พม่า ส่วนมากขับมอเตอร์ไซด์ ขับเป็นวัแรกก็ขึ้นถนนเลย ขับช้า ชิดเส้นกลาง  จะเบรค จะเลี้ยว ไม่เคยให้สัญญาณ ทางแยกทางตัด พรวดพราดออกไม่ได้ดูซ้ายขวา  โดยเฉพาะชั่วโมงเร่งด่วนเช้า เย็นผู้ที่จะไปทำงานให้ทันเวลาบ่นขรม  เกิดอุบัติเหตุรายวัน   จอดด่าก็มี แต่ไม่เคยถึงปืน
     แรงงานต่างชาติพวกนี้ไม่ระมัด ระวัง ประมาท เด็ก ผู้ใหญ่เหมือนกันหมด  ใบขับขี่ก็ไม่มี ไม่รู้เขาปล่อยให้ขับอยู่ได้อย่างไร  ผ่านตลาดนัด ป้อมตำรวจ ได้อย่างสบาย เช่นเหตุการณ์ เมื่อสัก 3-4 วันที่ผ่านมา  มอญขับรถปิกอัพลากจูงรถบรรทุกปาล์มด้วยความเร็ว มีคนงานนั่งมาด้วยเร่งรีบจะไปส่งลานเท  ข้างหน้าพม่าขี่มอเตอร์ไซด์อยู่ในทางโค้งนิ่ง ๆ ก็เลี้ยวตัดกระทันหัน  รถลากจูงลงทางลาดลงเบรคเต็มที่  ตัวพ่วงไม่ยอมหยุดฟาดไปข้างหน้าทำให้ทั้งรถลาก ลูกพ่วง มอเตอร์ไซด์ ไปกองรวมกันในคูถนน  มูลนิธิเก็บได้ทีละชิ้นมือขาด ตีนขาดก็มี  รวม 5 ศพ ไม่รู้จะโทษใครได้   ขับรถบนถนนแถวบ้านผมให้ระวังมอญ พม่าเป็นพิเศษ ไม่อาดเดาได้ว่าเขาจะเลี้ยว จะหยุด บางครั้งเสียเวลาโดยใช่เหตุ  หงุดหงิด รำคาญ  แต่ไม่รู้ใครจะช่วยแก้ปัญหานี้ได้  ไหว้
หัวโบราณ
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #46 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 10:49:53 PM »

ยินดีด้วยครับที่ผ่านเรื่องนี้มาได้ด้วยดี
เอาไว้ป้องกันตัวดีกว่าครับ
อย่าเอาไปสั่งสอนใครเลย
75-semi com.
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #47 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 11:29:56 PM »

จังหวัดที่ผมอยู่ไม่ค่อยมี  แต่จะมีพวกเห็นแก่ตัว มักง่ายเยอะมากๆๆๆๆ  เช่น ขับกลางถนน  ไม่ชิดซ้าย ไม่ขวา  แต่ขับไม่เกิน 40   ,  จอดทำธฺระส่วนตัว แต่ไม่ชิดซ้าย (ฉันลงไปแป็บเดียวเอง)  คันหลัง แซงได้ก็ได้ไป  แซงไม่ได้ก็รอไป  ,  รถติดไฟแดงคันหน้า  เขียวปั๊บต้องค่อยๆออกรถอย่างนิ่มนวล และ ต้องช้าๆ    ผมได้แต่มอง แล้วก็ปลง  เพราะเมีย น่ากลัวกว่าปืนที่พกซะอีก  ถ้าผมขับรถแล้วอารมภ์เสียกับไอ้พวกนี้  เมียไม่คุยด้วยเป็นอาทิตย์  กับข้าวก็ไม่ทำให้กิน ผ้าก็ไม่ซักให้  เมียด่า  นักเลงนัก ก็ทำเองซิ 
Gunner2003-2004
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #48 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 08:47:59 AM »

ผมเจอมาเยอะมาก ....................แบบที่คุณกล่าวก็เคยเจอ หนักกว่าที่คุณกล่าวก็เจอมาแล้ว

ผมระงับอารมณ์และหลีกเลี่ยงไปให้ไกล ให้พ้นๆ ......................... แล้วมันก็จบ

แล้วผมก็กลับไปมีความสุขกับครอบครัวที่บ้าน

+ ครับพี่มะขิ่น

windsong
Jr. Member
**

คะแนน 10

« ตอบ #49 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 09:17:49 AM »

เวลานี้..ขณะที่กำลังนั่งตอบกระทู้..ผมมีความสุขที่สุด..ที่มีลูกสาววัย 4 ขวบ นั่งเล่นเกาะแข้งเกาะขาอยู่ข้าง..ขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านอีกครั้งจริงๆ ที่เตือนสติ และให้ข้อคิดต่างๆ..ผมไม่ได้เล่าเรื่องนี้ให้ที่บ้านทราบตั้งแต่มีเหตุการณ์..เชื่อมั้ยครับผมนั่งทบทวนตัวเองในขณะที่อยู่กับครอบครัวรู้สึกอดยิ้มอยู่ในใจไม่ได้ที่เหตการณ์ไม่เกินเลยไปกว่านั้น..และอีกสิ่งที่เกิดกับผมตอนนี้ มันมีตัวอักษรสีแดงๆ ตัวใหญ่คำว่า.."สติ"... ลอยอยู่ตรงหน้าผมตลอดไม่ว่าจะลืมตาหลับตาหรือนั่งก็เห็นกำกับไปอย่างนี้.. ผมเลยตัดสินใจจะเก็บปืนไว้เฉพาะที่บ้าน กับรถยนต์เวลาเดินทางกับครอบครัวเท่านั้น แต่จะไม่นำพาติดตัวหรือติดบิ๊กไบค์ไปด้วยเด็ดขาด..จนกว่าตัวเองจะมั่นใจว่านิ่งได้อย่างสงบจริงๆ ไหว้

วายุหมุนเวียนผ่านไทยล้วน  หลีกพ้น     พระบารมีคุ้มเกล้าเหนือปวงชน  ทั่วหล้า
ลมกิเลสเกิดแต่คนฉ้อฉล  ประเทศ        วายุหมุนเวียนช่วยผ่านพ้น  เสี้ยนหนามแผ่นดิน
สาละวิน_รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #50 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 03:11:28 PM »

ปัญหานี้ น่าจะเคยเจอกันแทบทุกคน ที่ใช้รถ ใช้ถนน

แต่ละคน ก็เจอ มากน้อย แตกต่างกันไป

พกปืนตลอด เคยคิดจะยิง แต่ก็ทนเอา..คิดตลอดว่า

ถ้ามันไม่ยิงมาก่อน ก็คงจะทนๆไป แล้วก็กลับบ้าน นั่งกินเบียร์ แล้วก็นอน

3'SF TRAINING COMPANY.
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #51 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 06:28:12 PM »

ปล่อยมันไปเถอะครับ เราไปทำธุระให้เสร็จ แล้วกลับบ้านไปหาครอบครัวโดยสวัสดิภาพ ดีที่สุด อย่าไปคิดสั่งสอนคนที่ไม่มีความคิด ไม่คุ้มกันเลยกับอนาคตและชีวิตของเรา ที่อาจต้องเสียไปเพราะคนประเภทนี้ ผมคือคติ ยอมเป็น เย็นได้ ปืนมีไว้ป้องกันตัว ใช้ในยามคับขันที่สุด และใช้ปืนเป็นสิ่งสุดท้าย
ea2525
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #52 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 07:05:28 PM »

Grin Grin  ปล่อยๆมันไปเถอะครับ  มีปืนอยู่กับตัวต้องใจเย็นๆครับ  อย่าแลกกับเรื่องแค่นี้ครับ  เคยมีคนสอนผมว่ามองโลกให้มองทางต่ำ  มองธรรมให้มองทางสูง
 "หมาเห่ามันไม่กัดน่ะครับ"
อีกอย่างเดี๋ยวจะเป็นชนวนเหตุให้ผู้มีอำนาจริดรอนสิทธิของเรา  ทำให้คนที่มีปืนถูกกฏหมายเดือดร้อน  จงใจเย็น  ไหว้ ไหว้
jomcz
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #53 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 08:47:57 PM »

ไหว้ บ้างทีพวกขับรถแบบไม่สนใจคนอื่นมันก็ต้องโดนบ้างครับ มีเรื่องจะมาเล่าให้ฟังเจ้านายของเพื่อนผมประมาณสี่ทุ่ม
แกขับรถกลับจากไปเยี่ยมญาติไปเจอกลุ่มเด็กแว้นขับเข้ามาปาดซ้ายปาดขวาด้วยความคึกคนอง มีอยู่คันหนึ่งเฉียดจะชนรถแก
แกเบรคทันไม่งั้นมีชนแกเจ็บใจก็ขับตามไปห่างๆ แอบตามไปดูว่าบ้านมันอยู่ไหน ที่ไหนได้ครับพอตามไปเรื่อยๆ ก็ปรากฎว่า
เป็นบ้านของลูกน้องเก่าแก่ของแกเองทำงานด้วยกันมาตั้งหนุ่มจนแก่แถม ลูก เมียก็ทำงานอยู่กับแกทั้งหมดแกก็เลยให้ลูกน้องแก
พาไอ้หลานตัวแสบมาขอโทษแก ไม่งั้นแกจะไล่ออกทั้งบ้านครับข้อหาเลี้ยงหลานให้ทำตัวเกะกะระรานคนอื่น....
POM_II
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 34

« ตอบ #54 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 04:19:12 PM »

ปล่อยมันไปครับ ธรรมชาติจะลงโทษมันเอง ^_^
plotosus canius
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #55 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 05:54:11 PM »

มีทฤษฎีเกี่ยวกับการขับรถกล่าวไว้ว่าอย่างนี้ครับ บางครั้งเวลาที่เราพบเห็นสิ่งกวนใจที่อาจทำให้หงุดหงิด เสียอารมณ์ ก็ต้องหัดทำตัวเองเป็นมองไม่เห็นบ้างเพื่อความปลอดภัยขณะขับขี่สิ่งรอบข้างที่มันไม่ดีที่ล้วนแต่จะทำให้เราเสียสมาธิ เสียอารมณ์ จงปล่อยวางครับเพื่อระงับโทสะ โมหะ การขับขี่จะได้ปลอดภัยทั้งต่อตนเองและผู้ร่วมใช้ถนน
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #56 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 08:17:31 PM »

ถ้ามันไม่หันรูมันมาทางเรา อย่าพาตัวเราเดินเข้าคุกเลยครับ

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
songchai_n
Sr. Member

คะแนน 34

« ตอบ #57 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 08:23:47 PM »

ปาด - ปล่อยมันไป
ด่า - ยิ้มปล่อยไป เดี๋ยวมันก็เหนื่อย แยกย้ายกันไป
ชักมีดขู่ - ขอโทษ ยกมือไหว้
ไล่ฟัน หรือชักปืน - ยิงครับ
killick
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #58 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 10:33:26 PM »

จากประสบการณ์ ทำได้แค่ยังยั้งช่างใจ อดทนอดกลั้น ครับ
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #59 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 10:43:40 PM »

เจ้าของกระทู้นี้ท่านคิดถูกต้องแล้วครับที่ไม่ทำอย่างขาดสติ  การที่เรามีปืนไม่ใช่ว่าอะไรนิดอะไรหน่อยก็จะใช้ปืนตัดสินปัญหา  มันช่วยให้เราสะใจเพียงชั่วครู่ แต่ความทุกข์ทรมาน  ความเดือดร้อนที่จะตามมามีอีกมหาศาล และยาวนานครับ  คงไม่ต้องบอกว่าอะไรบ้าง   
อย่างกรณีของท่านผมว่าทุกคนเคยเจอมาทั้งนั้น แต่เราก็ผ่านเหตุการณ์นั้นมาด้วยสติ ปัญญา  ดีกว่าการแก้ปัญหาด้วยอารมณ์  ผมเจอมานับครั้งไม่ถ้วน เพราะผมเดินทางบ่อย  ผมขับรถเฉลี่ยแล้ววันละ 300 - 400 กม. ทั้งต่างจังหวัดและ กทม. เป็นประจำ หากใจร้อนคงนอนคุกไปนานแล้ว  หนักนิด เบาหน่อย อภัยกัน แล้วเราก็จะมีความสุขอยู่กับครอบครัว...ตลอดไป
  ไหว้

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์