เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 03:27:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ควันที่เกิดหลังจากยิงปืน  (อ่าน 4763 ครั้ง)
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2006, 08:06:10 PM »

ขอทราบเป็นวิทยาทานครับ

หลังจากที่กระสุนลั่นออกไปแล้วควันที่ลอยอยู่ในอากาศมีสารพิษอะไรบ้างครับนอกจากสารตะกั่ว

เวลายิงแล้วควันน้อยควันมากเกิดจากอะไรครับ

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2006, 08:26:45 PM »

อยากรู้เหมือนกันครับ......... Cheesy
to101
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2006, 09:31:36 PM »

อยากรู้เหมือนกันครับ...ผมยิงปืนเสร็จแล้วตาจะบวมไม่รู้ว่าเกี่ยวหรือเปล่า
rerng
จงมีสติและให้อภัยผู้อื่นเสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 50

วัดธาตุน้อย(พ่อท่านคล้าย)จันดี อ.ฉวาง นศ.

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2006, 10:48:21 PM »

อยากรู้เช่นกัน

ปางไข้ปางขาดเข้า     แพงเกวียน ละชั่งแฮ
วิบัติบรจองเจียน                     จักม้วย
ปางต้องปรับไหมเตียน             ตนมอด ก็ดี
ปางมิตรใดทุกข์ด้วย                 มิตรนั้น ไหนเสมอ
             จาก โคลงโลกนิติ บทที่ ๓๘๙
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2006, 01:42:29 AM »

สงสัยต้องถามท่านหมอจันทร์ staff อวป.ดูนะคับ...

ผมขอตัวเอาดื้อๆว่าจำไม่ได้คับ...Grin
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2006, 09:36:10 PM »

ควันเกิดจากดินปืนที่เผาไหม้ครับ  แม้ปัจจุบันจะเรียกดินควันน้อยแล้ว ก็ยังมีอยู่บ้าง

อีกส่วนหนึ่งก็มาจากไข ของหัวกระสุนครับ   
หัวกระสุนชนิดตะกั่ว(หรือเรียกว่าลูกซ้อม) จะต้องมีไขหล่อลื่นรอบหัว 
ส่วนหัวทองแดงหุ้ม(ที่เรียกว่าลูกจริง)จะไม่มี
เราจึงเห็นกระสุนชนิดหัวตะกั่ว ควันมากกว่าหัวทองแดง

bk
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2006, 09:54:47 PM »

ขอบคุณครับ.แล้วมีสารอะไรบ้างครับ
karan
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2006, 10:02:25 PM »

เพิ่มเติมครับ.....โดยปกติสารตะกั่วที่กระจายอยู่ในบรรยากาศ จะมาจากไอระเหยของตะกั่วหลังจากการหลอมละลายตัว หรือเราเรียกว่า " ฟูม "  ส่วนในการยิงปืนนั้น  ตะกั่วจะร้อนไม่ถึงอุณหภูมิที่จุดหลอมละลาย (โดยปกติเกิด ฟูม ที่อุณหภูมิ 220 องศา C ) ดังนั้น ควันหรือไอระเหยที่เกิดขึ้นหลังการยิงจะไม่มีสารตะกั่วปนอยู่ครับ  ) 
  ปล. ร่างกายคนจะสามารถรับสารตะกั่วได้ 3 ทางคือ การหายใจ , สำผัสทางผิวหนัง , การกิน  Wink   
ตำรวจม้า
คิดก่อนพูด ไม่พูดทุกอย่างที่คิด จะดีกว่าใหม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

ชมรมกีฬายิงปืนกองปราบปราม

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2006, 10:17:30 PM »

มีอีกทางหนึงครับคือ โดนชก โดนยิง โดนชก โดนชก

ขงจื้อกล่าวไว้ว่าในแต่ละวัน มีสามหนทาง ที่ข้าเฝ้าใต่ถามตัวเองว่า ในแต่ละวันข้าได้ปฏิบัติหน้าที่ของข้าต่อผู้อื่นด้วยความซื่อสัตย์แล้วหรือยัง
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2006, 10:17:36 PM »

ขอบคุณครับ Grin

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2006, 10:47:52 PM »

ขอบคุณสําหรับข้อมูลครับ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2006, 11:09:23 PM »

มีอีกทางหนึงครับคือ โดนชก โดนยิง โดนชก โดนชก

"ถูก"ต้อง...คร๊าบบบบ

srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2006, 11:41:21 PM »

แล้วกระสุนที่เรียกว่ากระสุนปลอดภัยเขาเอาทองแดงหุ้มท้ายกระสุนไว้ทำไมกลัวเปลวแก๊สร้อนเผาตะกั่วหรือเปล่าครับ

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2006, 02:07:29 AM »

เพิ่มเติมครับ.....โดยปกติสารตะกั่วที่กระจายอยู่ในบรรยากาศ จะมาจากไอระเหยของตะกั่วหลังจากการหลอมละลายตัว หรือเราเรียกว่า " ฟูม " ส่วนในการยิงปืนนั้น ตะกั่วจะร้อนไม่ถึงอุณหภูมิที่จุดหลอมละลาย (โดยปกติเกิด ฟูม ที่อุณหภูมิ 220 องศา C ) ดังนั้น ควันหรือไอระเหยที่เกิดขึ้นหลังการยิงจะไม่มีสารตะกั่วปนอยู่ครับ )
 ปล. ร่างกายคนจะสามารถรับสารตะกั่วได้ 3 ทางคือ การหายใจ , สำผัสทางผิวหนัง , การกิน Wink
ตรงนี้คงไม่น่าใช่นะครับ เพราะในสนามINDOORโดยมากจะห้ามใช้หัวกระสุนตะกั่ว
คงต้องขอความรู้จากท่านผู้การสุพินท์ให้ช่วยแบ่งความรู้ตรงนี้ให้เพื่อนๆชาวเว๊ปแล้วละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2006, 02:09:56 AM โดย boon » บันทึกการเข้า
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2006, 05:59:43 AM »

แล้วจะเป็นโรคอะไรต่อครับ......เพราะได้รับสารตะกั่วเข้าไปอาจทำให้พิการได้นะเนี่ย... Grin
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์