เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 02:28:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามครับ.....ถูกจับอาวุธปืน  (อ่าน 1115 ครั้ง)
zx9
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 07:59:17 AM »

มีเรื่องรบกวนสอบถามครับ....ผมซื้อปืนมากระบอกหนึ่งจากข้าราชการตำรวจ  ตอนซื้อยังไม่เห็นปืนแต่เขายืนยันว่าโอนได้  พอจ่ายเงินเอามาดันติดสวัสดิการโอนไม่ได้ก็ไม่ว่ากันพรรคพวกกัน    เรื่องมันมาเกิดที่ปืนกระบอกดังกล่าวเพื่อนสนใจจะซื้อต่อเลยเอาไปให้ดูแล้วลืมเอากลับ   มันดันเอาติดรถไปเที่ยวตอนกลับเจอด่านตรวจค้นเจอเลยเป็นเรื่อง   ส่งศาลประกันตัวแล้ว   ที่อยากทราบคือปืนกระบอกดังกล่าว  ให้เจ้าของเดิมที่เป็นตำรวจ   ไปขอรับคืนมาได้หรือไม่   เพราะไม่มีส่วนรู้เห็นในการกระทำความผิดดังกล่าว   มีข้อเปรียบเทียบอยู่อย่างครับ   ในสมัยที่ผมยังทำงานประจำอยู่ไฟแนนช์   หากรถลูกค้าบรรทุกน้ำหนักเกินโดนจับ   ผมจะไปเอารถออกให้ลูกค้าในชั้นพนักงานสอบสวนเป็นประจำ  ก็ไม่เคยมีปัญหา   ไม่รู้ว่าเคสนี้หรือคดีแบบนี้มีหลักปฎิบัติเหมือนกันรึเปล่า   รบกวนผู้แนะนำด้วยครับ.....ขอบพระคุณทุกคำแนะนำครับ... ไหว้

ไม่ฆ่าน้อง  ไม่ฟ้องนาย  ไม่ขายเพื่อน
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 08:31:14 AM »

เท่าที่เคยเห็นมากรณีนี้

เจ้าของไปรับปืนคืน หลังจากมีคำพิพากษาจากศาลเรียบร้อยแล้วครับ ................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
chinchun
คนพาน
Full Member

คะแนน 3

เหนือสุดในสยาม

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 11:22:19 AM »

ถ้าผมเป็นตำรวจท่านนั้น ผมคงต้องรับผิดชอบครับ สวดก.โอนไม่ได้ และอีกอย่างก็น่าจะรู้ข้อกฏหมายดีอยู่ ปล่อยให้ปืนผิดมือ อีก 2 ทอด  ไหว้
แบบนี้มันสุ่มเสี่ยงเกินไป  ทั้งสองฝ่าย  ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2012, 11:34:31 AM โดย chinchun » บันทึกการเข้า
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 12:20:24 PM »

มีเรื่องรบกวนสอบถามครับ....

ผมซื้อปืนมากระบอกหนึ่งจากข้าราชการตำรวจ  ตอนซื้อยังไม่เห็นปืนแต่เขายืนยันว่าโอนได้ 
พอจ่ายเงินเอามาดันติดสวัสดิการโอนไม่ได้ก็ไม่ว่ากันพรรคพวกกัน   

เรื่องมันมาเกิดที่ปืนกระบอกดังกล่าวเพื่อนสนใจจะซื้อต่อ  เลยเอาไปให้ดูแล้วลืมเอากลับ   
มันดันเอาติดรถไปเที่ยวตอนกลับเจอด่านตรวจค้นเจอเลยเป็นเรื่อง   ส่งศาลประกันตัวแล้ว   

ที่อยากทราบคือปืนกระบอกดังกล่าว  ให้เจ้าของเดิมที่เป็นตำรวจ   ไปขอรับคืนมาได้หรือไม่   
เพราะไม่มีส่วนรู้เห็นในการกระทำความผิดดังกล่าว   

มีข้อเปรียบเทียบอยู่อย่างครับ   ในสมัยที่ผมยังทำงานประจำอยู่ไฟแนนช์   
หากรถลูกค้าบรรทุกน้ำหนักเกินโดนจับ   ผมจะไปเอารถออกให้ลูกค้า
ในชั้นพนักงานสอบสวนเป็นประจำ  ก็ไม่เคยมีปัญหา   

ไม่รู้ว่าเคสนี้หรือคดีแบบนี้มีหลักปฎิบัติเหมือนกันรึเปล่า   
รบกวนผู้แนะนำด้วยครับ.....ขอบพระคุณทุกคำแนะนำครับ... ไหว้

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"    พี่ zx9  อ่ะ  ฮา

ประเด็น "ปืนสวัสดิการ"  โอนไม่ได้  แล้วนำไปขายต่อ  ฮา
รอพี่นายสมชาย (ฮา)  แกมาแถลง อ่ะ  ฮา

ส่วนโดนจับเป็นคดี  "ประกันตัว" ชั้นศาล กลับมานอนบ้าน ฮา
ลองไปถามตำรวจ  เขาส่งเรื่องไปให้  "อัยการ" หรือยัง อ่ะ ฮา

ถ้าส่งแล้ว  ก็ไปพบอัยการได้เลย  เขียนคำร้อง ขอส่งฟ้อง "ด่วน"  ฮา
แนบเหตุผล  บอกว่าต้องเดินทาง  "ไปต่างประเทศ"  ฮา

ในกรณีที่   ไม่มี  "โทษ"  ค้างคาอยู่ในศาล 
ศาลมักสั่ง  "ปรับ" แล้ว รอลงอาญา ฮา

พอศาลลงบัลลังก์  เราจะถูก ต้อน  กลับ "เข้าคอก"  ฮา
ตะโกนดังๆ  ออกจากห้องกัก  ใต้ถุนศาล บอกเพื่อนให้ไปจ่าย "ค่าปรับ" ฮา

ส่วนปืน  มีทะเบียน  อัยการมักจะร้องขอ  ให้ ศาล  "สั่งคืน" ฮา
ตอนคดีจบ  เอาเอกสารยืนยันจากอัยการ ไปรับปืนคืนได้ที่ตำรวจ ฮา

555 เวลาไปโรงพัก  ตอนเดินขึ้นบันได  ให้แกล้ง  "สดุดล้ม" ฮา
พอสดุดล้ม  กระเป๋าสตางค์  มันก็ "หล่น"  ธนบัตร  มันก็ตก   ฮา

55555 ข้อความข้างบน  ยายเรียกว่า  "เท็ค - นิ๊ก" 
เหมือนกับ ราชบัญฑิต เขานิยามคำใหม่ อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
หน้า: [1]
  พิมพ์