เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 04:41:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครรู้จักมั่ง  (อ่าน 6385 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 10:26:06 AM »

^_^||@

บ้่านผมเรียกพราเบอร์รี่.....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 10:37:26 AM »

แลบลิ้นอยากฮาก งอน

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 10:42:58 AM »

งอน งอน งอน

มาอยู่ทางใต้นานนม ไม่รู้จักพราเบอร์รี่....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 10:44:40 AM »

งอน งอน งอน

มาอยู่ทางใต้นานนม ไม่รู้จักพราเบอร์รี่....
                บ้านผมเรียกผลดัดจริต   ยิ้มีเลศนัย

Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 10:45:53 AM »

จำได้
ครูที่จับมือผมหัดดนตรีคนแรก
ท่านแก่มาก  ท่านใช้คำว่า"เปน"
คงเพราะสมัยท่านไม่มีไม้ไต่คู้ ครับ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ลุงปูทันด้วยครับ   คิก คิก   ไหว้

Pragmatism
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 10:49:08 AM »

ใช้ทำเปนลูกฉับโผง   ยิงดังเพี๊ยะๆๆ  555
ว่าแล้วคุ้นๆ Grin

"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 10:51:41 AM »

ฝ่ายส่งเสริมสนับสนุน
ส่งเสริมให้ผมโดนลุงปูเตะ...... เศร้า

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 10:52:40 AM »

จำได้
ครูที่จับมือผมหัดดนตรีคนแรก
ท่านแก่มาก  ท่านใช้คำว่า"เปน"
คงเพราะสมัยท่านไม่มีไม้ไต่คู้ ครับ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ลุงปูทันด้วยครับ   คิก คิก   ไหว้

ฝ่ายส่งเสริมสนับสนุน
ส่งเสริมให้ผมโดนลุงปูเตะ...... เศร้า

Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 11:00:28 AM »

ว่าแล้วไหมล่ะ
แค่ลุงปูพูดถึงของเล่นแต่แรก
และพิมพ์ภาษาแต่แรก  ดันพากันเอามาล้อเล่น ตกใจ ตกใจ ตกใจ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 11:02:59 AM »

และพิมพ์ภาษาแต่แรก  ดันพากันเอามาล้อเล่น ตกใจ ตกใจ ตกใจ

แกนั่นแหละตัวดี  ระวังไว้เหอะ     

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 11:05:14 AM »

^_^||@

ภาษาบ้านผม... เอิ้น... เอ้ยเรียกว่า "หมากลอมคอม" ใช้เป็นกระสุนใน "บั้งโพ๊ะ" หรือ "ปืนฉับโผง" แบบในรูปครับ...

...แถวบ้านผม(ภูเขียว ชัยภูมิ)ไม่มีใครกิน... แต่บ้านแม่ผม(ชุมแพ ขอนแก่น) ใกล้กันนิดเดียว... กลับนิยมเอาลูกสุกมากินเ่ล่นกัน... Grin Grin Grin

Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 11:09:08 AM »

และพิมพ์ภาษาแต่แรก  ดันพากันเอามาล้อเล่น ตกใจ ตกใจ ตกใจ

แกนั่นแหละตัวดี  ระวังไว้เหอะ    

แป่ว... เศร้า เศร้า หัวเราะร่าน้ำตาริน
สมัยนั้น  เขียนกระดานชนวนใช่ไหมครับลุง

คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 11:10:23 AM »

เคยเห็นครับไอ้เจ้าลูกแบบนี้หลังบ้านรุ่นพี่ผมก็ยังมีอยู่ทุกวันนี้...แต่ไม่เห็นเขากินกัน...ผมก้ไม่เคยกิน...เคยกินแต่เล็บเหยี่ยว...

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
สมศักดิ์ : รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 11:27:29 AM »

ต้นพลับพลา

ชื่ออื่นๆ    กะปกกะปู  ขี้เถา  คอมส้ม  คอมเกลี้ยง  น้ำลายควาย  มลาย

ประโยชน์  เปลือกให้เส้นใยใช้ทำเชือก   น้ำมันยางจากเปลือกใช้เป็นเชื้อเพลิง 

เนื้อไม้ใช้ทำด้ามเครี่องมือ  เครื่องมือทางการเกษตร  เครื่องกีฬา

ผลสุกสีม่วงดำ  รับประทานได้

ผลดิบใช้เป็นลูกปืนสำหรับเครื่องเล่นเด็กทำด้วยไม้ไผ่ที่ตรงกลางมีรู

คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 12:50:00 PM »

ต้นพลับพลา

ชื่ออื่นๆ    กะปกกะปู  ขี้เถา  คอมส้ม  คอมเกลี้ยง  น้ำลายควาย  มลาย

ประโยชน์  เปลือกให้เส้นใยใช้ทำเชือก   น้ำมันยางจากเปลือกใช้เป็นเชื้อเพลิง 

เนื้อไม้ใช้ทำด้ามเครี่องมือ  เครื่องมือทางการเกษตร  เครื่องกีฬา

ผลสุกสีม่วงดำ  รับประทานได้

ผลดิบใช้เป็นลูกปืนสำหรับเครื่องเล่นเด็กทำด้วยไม้ไผ่ที่ตรงกลางมีรู

น้าสมศักดิ์ : รักในหลวง...งงครับเครื่องกีฬา...ทำอะไรครับ...

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์