เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 10:24:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยิงปืนพกสั้นมือขวาแต่เล็งตาซ้าย  (อ่าน 8493 ครั้ง)
Nam_NRA86
Full Member

คะแนน 120

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 12:49:57 AM »

อยากถามพี่ๆหน่อยครับว่า   มีใครยิงปืนสั้นมือขวาแต่เล็งตาซ้ายบ้างครับ   ส่วนผมเมื่อก่อนเล็งตาขวายิงมือขวา   แต่ระยะหลัง   ตาขวามีปัญหามองไม่ค่อยชัด  ตาซ้ายชัดกว่าเลยลองหันมาเล็งตาซ้ายแล้วยิงปืนสั้นด้วยมือขวาดูพึ่งจะเริ่มหัดมันก็พอจะยิงเป้าได้ถูกละครับแต่รู้สึกว่ามันเมื่อยๆคออย่างไงไม่รู้แน่ะ.
ผมก็ยิงมือขวา แต่เล็งตาซ้ายครับ

เป็นกลุ่มคนที่ ถนัดขวา แต่ตาหลัก ( Master eyes ) เป็นตาซ้าย .....  ตกใจหน้าซีด อ๋อย
ถ้าซีเรียสมาก ก็ฝึกใช้มือซ้ายครับ .... แต่ถ้ายิงต่อสู้ไม่เกิน 10 เมตร... ช่างมัน ครับ ไหว้
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 07:52:39 AM »

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ไหว้ที่ร่วมแชร์ให้ทราบ   ตอนนี้ผมเลยพยายามหัดใช้ตาซ้ายให้เคยชินและจะให้เป็นตาหลักเวลาเล็งครับ   เวลาจับปืนยิงใช้มือขวาแต่เวลายิงหนังสติกกลับใช้มือซ้าย   ผมเองยังงงตัวเองเลยครับ.
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 08:05:48 AM »

ผมก็ยิงมือขวาเล็งตาซ้าย จนมายิงเป้าบินถึงต้องหัดยิงตาขวา...
พยัคฆ์เมฆ
ไม่เหนียวอย่า...ขอร้อง !
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 08:31:20 AM »

ผมถนัดซ้ายแต่เล็งสองตาในปืนสั้นครับ 

ลูกตี๋ใหญ่  ดำเนินฯ
gogoh-รักในหลวง-
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 09:39:47 AM »

ผมก็ยิงมือขวาแต่เล็งตาซ้าย..ก็เข้าเป้าดีทุกอย่างครับ..จับปืนและเล็งเหมือนคนจับมือขวา..เล็งตาขวาทุกกประการ
บางครั้งนึกสนุกอยากลองยิงมือซ้ายดูบ้างแต่ไม่ถนัด..555+..
Ta_pop
Sr. Member

คะแนน 98

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 09:49:45 AM »

เมื่อก่อนชอบปั้น X แต่ไม่ใช่แนว ปัจจุบันเล็งแบบ ไวๆสองตาประสาน ยิงแบบดับเบิ้ล 2 เป้าเรียกผู้ชมได้ดีครับ

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

"You get the best out of others when you give the best of yourself."
   คุณจะได้รับสิ่งที่ดีที่สุดของคนอื่น เมื่อคุณได้ให้สิ่งที่ดีที่สุดของคุณไป
pranburi
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 226

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 10:01:47 AM »

ผมยิงมือขวา หลับตาซ้าย หลังๆยิงสองตา แต่ถ้าเปลี่นยมาหลับตาขวามันออกซ้ายเลยครับ  ยิ้มีเลศนัย
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 10:11:59 AM »

ผมถนัดบางอย่างใช้มือขวา   แต่บางอย่างต้องใช้มือซ้าย 

เช่น เขียนหนังสือ ใช้ขวา   แต่ใช้มีดปอกผลไม้  แทงสนุ๊ก  ระบายสี วาดรูป  หรืออีกหลายๆอย่างต้องใช้มือซ้าย

ส่วนยิงปืนจับมือไหนก็ได้  แต่เวลาเล็งลืมตาสองข้างแต่ตาที่จับเป้าได้จะเป็นตาขวา

เริ่ม งง กะตัวเองว่าตกลงผมถนัดมือไหน
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 11:23:34 AM »

ยังดีนะครับที่เราใช้งานข้างที่ไม่ค่อยถนัดครั้งแรกๆแล้วยิงถูกนี่มันทำให้มั่นใจขึ้นมากครับ  ดีกว่าลองครั้งแรกแล้วยิงไม่ถูกเนี่ยความมั่นใจมันคงจะหายไปเยอะ.  ต่อไปก็คงต้องหัดให้ชินให้ใช้เป็นประจำ.. Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2012, 02:50:49 PM โดย NUTAPHOL » บันทึกการเข้า
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 01:09:23 PM »

รุ่นพี่ของผมสมัยเรียน ป.โท คนนึง ก็ชอบยิงปืนครับ เขามี CZ 75 Compact อยู่ตัวแต่ก็ไม่ค่อยได้มีเวลา

ซ้อมยิง เนื่องจากช่วงหนึ่งงานยุ่งมากๆ ทำงานจนสายตาขวาแกไม่ค่อยดีนักในตอนหลัง เลยมาปรึกษาผมในฐานะ

คนเล่นปืนเหมือนกันว่าจะยิงมือขวาแล้วเล็งตาซ้ายได้ไหม (ตาซ้ายเขามองได้ชัดเจนเป็นปกติ) ผมก็เลยตอบว่า

"สบายมากพี่ มิใช่เรื่องที่ผิดเทคนิคแต่อย่างใดเลย ฝึกบ่อยๆเรื่อยๆก็สามารถแม่นได้ เหมือนกับการเล็งด้วยตาขวา"  Wink  ไหว้
s.somsak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 01:56:40 PM »

ในนี้มีคนเป็นแบบเราไม่น้อยเลยดีใจจังไม่โดดเดี่ยว Grin
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 02:51:58 PM »

.......... กิ๊วก๊าว ผมก็เป็นคนหนึ่งครับ ที่ถนัดมือขวา แต่เล็งตาซ้าย    กลุ่มกระสุนก็แค่พอไปวัดไปวา เท่านั้น  เยี่ยม

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 02:59:13 PM »

ในนี้มีคนเป็นแบบเราไม่น้อยเลยดีใจจังไม่โดดเดี่ยว Grin
ดีใจครับที่ไม่ได้โดดเดี่ยว Grin

.......... กิ๊วก๊าว ผมก็เป็นคนหนึ่งครับ ที่ถนัดมือขวา แต่เล็งตาซ้าย    กลุ่มกระสุนก็แค่พอไปวัดไปวา เท่านั้น  เยี่ยม

ฝึกให้ชินให้ใช้ได้ถนัดไม่ได้จะไปแข่งกะใคร   ฝึกไว้เพราะตาขวาเริ่มมีปัญหา   จุดประสงค์หลักฝึกไว้แค่ป้องกันตัวเท่านั้นละครับพี่....ผมเองยิงปืนกลุ่มกระสุนก็ไม่ค่อยสวยสักเท่าไรแต่ก็ไม่ถึงกับห่วยซะทีเดียวครับ  จะให้ยิงแบบเจาะ X....X...X  มันก็ยากพอควร  แต่ก็พอทำได้เป็นบางวันบางอารมณ์. Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2012, 03:08:39 PM โดย NUTAPHOL » บันทึกการเข้า
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 03:07:48 PM »

ผมถนัดบางอย่างใช้มือขวา   แต่บางอย่างต้องใช้มือซ้าย 

เช่น เขียนหนังสือ ใช้ขวา   แต่ใช้มีดปอกผลไม้  แทงสนุ๊ก  ระบายสี วาดรูป  หรืออีกหลายๆอย่างต้องใช้มือซ้าย

ส่วนยิงปืนจับมือไหนก็ได้  แต่เวลาเล็งลืมตาสองข้างแต่ตาที่จับเป้าได้จะเป็นตาขวา

เริ่ม งง กะตัวเองว่าตกลงผมถนัดมือไหน

เหมือนกันเลยพี่ ผมเขียนหนังสือ ถือช้อน ขับรถฯลฯ อะไรที่ต้องเป็นมนุษย์ปกติผมถนัดขวา

แต่ใช้ปืน มีด เล่นกีฬาทุกชนิดฯลฯกลับถนัดซ้ายเป็นหลัก......แต่พอยิงธนูไหงดันกลับมาถนัดขวาอีกก็ไม่รู้

เดี๋ยวนี้จองหัดอะไรใหม่ๆต้องลองทั้ง2ข้างให้แน่ใจ ชักจะสับสนเอาตอนแก่  Tongue

What man is a man , who does not make the world better?
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 03:12:19 PM »

เหมือนกันเลยพี่ ผมเขียนหนังสือ ถือช้อน ขับรถฯลฯ อะไรที่ต้องเป็นมนุษย์ปกติผมถนัดขวา

แต่ใช้ปืน มีด เล่นกีฬาทุกชนิดฯลฯกลับถนัดซ้ายเป็นหลัก......แต่พอยิงธนูไหงดันกลับมาถนัดขวาอีกก็ไม่รู้

เดี๋ยวนี้จองหัดอะไรใหม่ๆต้องลองทั้ง2ข้างให้แน่ใจ ชักจะสับสนเอาตอนแก่  Tongue
แล้ว...ตกลงถนัดซ้ายหรือถนัดขวากันแน่ครับ.แต่ที่จริงคนที่ถนัดและทำได้ทั้งซ้ายและขวานั้นได้เปรียบคนอื่นที่ถนัดอยู่แต่ข้างเดียวนะครับ.
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์