เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 05:01:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: SG 550 อาวุธปืนเล็กยาวของกองทัพสวิส  (อ่าน 6280 ครั้ง)
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 10:45:45 AM »

เมื่อตอนสงครามโลก สวิสฯ เป็นประเทศเป็นกลาง  แต่ผลิตอาวุธขายนี่จะเป็นกลางหรือเปล่า
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 10:57:14 AM »

ครับพี่เจษ กฎหมายปืนที่นี่สำหรับประชาชนธรรมดา ค่อนข้างจะคล้ายๆกับบ้านเรา ต้องสอบประวัติแล้วส่งไปเมืองหลวงที่ เบรินท์
ถ้า โอเค ก็ซื้อได้ แต่คนสวิตไม่ค่อยจะนิยมเล่นปืนกันเท่าไหร่ เท่าที่สังเกตุเดูจากตลาดปืน ร้านขายปืน อุปกรณ์แต่ง ไม่ค่อยหวือหวา เหมือนใน เมกา หรือบ้านเรา จะมีก็แต่ปืนยาวล่าสัตว์เป็นส่วนใหญ่ แต่ก็มีพวกที่เค้าสะสมกันก็มี แต่พอไปดูเค้าเก็บปืนกันแล้ว โอ อยากจะเป็นลม อย่างเช่นกระบอกนี้ สนิมขึ้นบ้างแล้วในบางจุด ต้องล้างเป็นการใหญ่ แต่เชื่อว่าหลังจากล้างแล้วคงจะพอดูได้ครับ ทีนี้มาถึงปืนกระบอกนี้ จริงๆแล้วพี่ชายของเพื่อนสาวเป็นทหารเอามาฝากไว้ คงจะไม่มาเอาแล้วครับ เนื่องจากสุขภาพไม่แข็งแรงเลยไม่ต้องไปฝึก ภาคสนามประจำปีแล้ว เพื่อนบอกไม่มาเอาจะทิ้งขยะ ผมก็เสียบเลยครับ ที่นี่ปืนทหารเค้าจะแจกให้เป็นสมบัติส่วนตัว เอากลับบ้านไปเลยพร้อมกระสุน ปิดฝาแน่นหนาหนึ่งกระป๋อง ก็ไม่ทราบว่ามีกี่นัดนะครับ ถ้าปลดประจำการแล้ว ถ้าใครอยากเก็บไว้ก็เก็บ ใครอยากขายก็ขายไป แต่สังเกตุจากรูปนะครับ ตรงเซฟ จะมี ยิงนัด ยิงชุดสามนัด และเลขยี่สิบคือ ฟลู
ออโต เค้าจะล็อค ยิงสามนัด กับฟลูออโตไว้ ไม่ให้เปิดเด็ดขาด เปิดได้ก็ต่อเมื่อไปฝึกภาคสนามประจำปี หรือมีสงคราม ในว่าปลอดภัยไว้ก่อน แต่อย่างว่าแหล่ะครับ แค่ยิงทีละนัดก็พอแล้ว ถ้านึกอะไรออกจะมาเพิ่มเติมให้นะพี่ หรือถามมาก็ได้ครับ
 Grin ปล เดี๋ยวนี้ตำรวจที่เจนีวา จากเดิมใช้ ซิก ตอนนี้เริ่มๆเปลี่ยนมาเป็น กล็อกบ้างแล้ว แต่เมืองอื่นไม่รู้นะครับ Grin

โอ้ เยี่ยมครับ นึกว่าให้มาเก็บโดยยังเป็นของหลวงอยู่

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 11:02:50 AM »

ข้อความโดย: Law Enforcement 
ใส่การอ้างถึงคำพูด

โอ้ เยี่ยมครับ นึกว่าให้มาเก็บโดยยังเป็นของหลวงอยู่

สุดยอดครับ ผมว่าแค่ท่านไว้วางใจให้เอามาเก็บ และใช้ได้บางออฟชั่นนี่ก็เยี่ยมแล้ว

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
M629
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 01:07:01 PM »

อ้างถึง
ใช่ครับคุณ m629 แบบตัวบนในรูปเลยครับ แต่กระบอกที่ถ่ายมานี้ เนื่องจากถูกทิ้งให้นอน อยู่ในห้องเก็บของ
เป็นเวลานาน เลยค่อนจะ มอมแมมซักหน่อย อีกสองอาทิตย์นี้คาดว่า จะได้เป็นเจ้าของครับ ต้องไปเดินหาซื้อแม็กกาซีน
ในตลาดของเก่า เจ้าของทำหายที่ไหนไม่รู้ครับ Grin ว่าแต่ในภาพนั้นที่ไหนเหรอครับ
อ้างถึง

ที่ Olten ครับ น่าจะมีร้านเดียว
เบอร์โทรครับ 0041 62 212 70 61 เผื่อจะเจอแม็กกาซีนสำรอง
น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

_RANGER_
ENGINEER FIRST NCO.7/46
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สงครามมีวันจบ สหายร่วมรบคงอยู่ตลอดไป

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 04:58:14 PM »

นี่แสดงเห็นถึงความมีวินัย ของพลเมืองของเขานะครับเนี่ยสุดยอด เยาะเย้ย เยาะเย้ย

ต้นไม้แห่งเสรีภาพ ต้องรดด้วยเลือดของทรราช และผู้รักชาติเป็นครั้งคราว
Dexphet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 03, 2006, 02:52:04 AM »

ที่ Olten ครับ น่าจะมีร้านเดียว
เบอร์โทรครับ 0041 62 212 70 61 เผื่อจะเจอแม็กกาซีนสำรอง
น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

อ้างถึง
Grin ขอขอบคุณครับถ้ามีเวลา ว่างจะไปหาดูครับ  ว่าแต่คุณ m 629 อยู่สวิตเหมือนกันเหรอครับ อยู่เมืองไหนเหรอครับ
ผมอยู่ เจนีวา เผื่อว่าผ่านไปจะได้แวะไปทักทายกันน่ะครับ  Grin
M629
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 03, 2006, 09:17:44 AM »

อ้างถึง
Grin ขอขอบคุณครับถ้ามีเวลา ว่างจะไปหาดูครับ ว่าแต่คุณ m 629 อยู่สวิตเหมือนกันเหรอครับ อยู่เมืองไหนเหรอครับ
ผมอยู่ เจนีวา เผื่อว่าผ่านไปจะได้แวะไปทักทายกันน่ะครับ Grin
อ้างถึง
ผมอยู่เจียงใหม่ครับผม
แต่ head office ของบริษัทอยู่ที่นั่นครับ ที่โซโลทรูน ประมาณทุกครึ่งปี ต้องไปรีพอร์ทที่นั่นครับ

คุณ เด็กเพชรครับ
อยากทราบว่า การซื้อชุดคอนเวอร์ชั่นหรือลำกล้องอะไหล่ ปืนสั้นที่นี่
จำเป็นต้องมีใบอนุญาตมั้ยครับ
เคยถามที่ร้าน ร้านบอกไม่ต้อง
แต่ถามเพื่อน
เพื่อนบอกว่า เดี๋ยวนี้ไม่ได้แล้ว ต้องมี ป.สี่(ของเค๊า) ไปซื้อ (เหมือนกันกับที่เยอรมัน)
ไม่รู้จริงเท็จประการใด
ขอบคุณครับ

Dexphet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 06, 2006, 03:58:16 AM »

Grinครับ   เดี๋ยวนี้ไม่ได้ครับ เปลี่ยนตามผู้บริหารไปเรื่อยๆครับ  วันอาทิตย์นี้จะไปเอาปืนแล้วครับ เดี๋ยวจับอาบนํา หอมๆก่อนจะเอามาให้ดูครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์