เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 02:27:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมถึงอยากพกปืน  (อ่าน 8494 ครั้ง)
SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 01, 2006, 09:12:59 AM »

เมื่อก่อนพกแต่ตังค์กับ Note book ไม่ชอบพกปืนเอาซะเลย
แต่เดี๋ยวนี้สถานการณ์บังคับ จำเป็นต้องพก เพราะไปสามจังหวัดภาคใต้ทุกอาทิตย์
ก้อเรา .. ไม่มีตะหานคุ้มกันเหมือนครูหรือ ลุงหน้าเหลี่ยมนี่นา
DACK
Full Member

คะแนน 1

{{{ }}}

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 01, 2006, 09:18:00 AM »

ทำไมถึงอยากพกปืน คนจำนวนมากก็อยู่ได้โดยไม่ปืนและไม่พกปืน
มีความเดือดร้อนหรือจำเป็นอย่างไร ถึงพกปืนไปไหนมาไหน

ผมคนหนึ่งแหละครับที่อยุ่ไม่ได้โดยไม่มีปืน แต่ไม่ได้พกปืนตลอดเวลา ผมมีสมองพอที่จะคิดได้ว่าตอนไหนควรพก หรือไม่ควรพก เป็นเรื่องของความชอบมากกว่าครับเหมือนคนชอบฟุตบอล คงไม่มีใครเล่นฟุตบอลทั้งวันทั้งคืน บังเอิญสิ่งที่ผมชอบเป็นปืนที่ใครบางคนเค้าอาจมองว่าน่ากลัว ก็เท่านั้นเอง คือมีความสุขที่ได้อยู่กับของที่ตัวเองชอบก็เท่านั้นครับ Grin

ไม่ว่ามันจะเป็นอะไรก็ตาม ถ้าคุณประมาทและไม่รู้จักมันดีพอ มันจะอันตรายสำหรับคุณเสมอ
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 01, 2006, 09:19:51 AM »

ปืนผม....ผมจะทำยังไงก็ได้......เป็นสิทธิส่วนบุคคลครับ.........มีสิทธิป้องกันตนเองโดยสมควรแก่เหตุ  ......ไม่ได้มีไว้ทำร้าย...ใคร ...เมื่อตกอยู่ภาวะเสี่ยงและต้องเลือกเพียงสิ่งเดียว....ท่านจะเลือกชีวิตท่านหรือชีวิตคนที่พยายามเอาชีวิตท่าน.....เลือกเอา...... Angry
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2006, 09:53:39 AM โดย BADBOY » บันทึกการเข้า
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 01, 2006, 09:28:28 AM »

ไม่ได้พกตลอดเวลาครับ ไปคนเดียวไม่พก
ถ้าไปทั้งครอบครับพก

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 01, 2006, 09:29:57 AM »

คือว่า...ที่ต้องพกพาไปด้วย...เพราะเชื่อว่าสภาพแวดล้อมและสังคมสมัยนี้...อันตราย..มาก

และที่คนมีและใช้ปืนโดยถูกกฎหมาย...ต้องการใบอนุญาตพกพา...เพราะคนเหล่านั้น(ส่วนใหญ่กว่า) ต้องการทำให้ถูกต้องตามกฎหมายบ้านเมือง เนื่องจากเคารพกฎหมาย  ไม่ใช่ทำถูกเพียงบางเรื่องเท่านั้น แต่บางเรื่องละเลย..ซึ่งเท่ากับว่า  ไม่มีสำนึกที่ดีในการเคารพกฎหมาย....บ้านเมืองก็จะเคยชินต่อการละเลยระเบียบและกฎหมายอยู่ร่ำไป

ถึงตอนนี้  ไม่มีใบพก  ถ้าจำเป็นและเร่งด่วน  พกไปเถอะครับ...สติต้องยึดมั่นในความดี  แล้วผลดีจะเกิดขึ้นแก่ตนเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2006, 05:12:20 PM โดย yakdee(ยักษ์ดี) » บันทึกการเข้า

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 01, 2006, 09:37:31 AM »

ล่อเป้าเฉยๆพอไหว แต่ถ้าลูบเป้าด้วยผมไม่คบด้วยแน่ๆ...ฮา...Grin
ชมพูภูคา
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 01, 2006, 09:38:17 AM »

อยากพกเพราะเป็นห่วงชีวิตและทรัพย์สินของคนในครอบครัว....ไม่ได้ไปขู่ ทำร้าย ทำลายใคร ครับ

ไม่มีแผ่นดินใดสุขใจเท่าแผ่นดินแม่
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 01, 2006, 09:42:27 AM »

วาจา  จขกท. ช่างระคายหูดีแท้

ผมไม่พกปืนครับเพราะยังไม่มี    Wink

ถ้ามีผมก็พกมั่งไม่พกมั่งแล้วแต่สถานการ์ณ ก็ของๆผมนี่

คนมีปืนน่ะใจดีจะตาย   Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
DOCTRINE
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 01, 2006, 09:48:15 AM »

ทำไมถึงอยากพกปืน คนจำนวนมากก็อยู่ได้โดยไม่ปืนและไม่พกปืน
มีความเดือดร้อนหรือจำเป็นอย่างไร ถึงพกปืนไปไหนมาไหน

อยากรู้ไปทำไม  รู้แล้วได้ประโยชน์อะไร.......ตอบไม่ได้หรอกครับ เพราะไม่ได้พก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2006, 11:40:01 AM โดย ศรอรชุน » บันทึกการเข้า
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 01, 2006, 09:49:10 AM »

รอให้ จขกท มีปืนก็จะรู้เองแหละครับ ว่าทำไมถึงอยากจะพกหรือไม่อยากพก  จำเป็นต้องพกหรือไม่เห็นจำเป็นต้องพก  เพราะเป็นกรณีเฉพาะตัว  นิสัยเฉพาะคน

บางคำถามที่เราอยากรู้นั้น  บางทีก็ไม่จำเป็นต้องถาม  เพราะเมื่อถึงเวลาก็จะได้รับคำตอบด้วยตัวเอง

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 01, 2006, 09:50:00 AM »

มีความจำเป็นครับถึงต้องพก Grin
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 01, 2006, 09:52:04 AM »

มันก็

เรื่องของผม

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
Desperado - รักในหลวง
แก่ ขี้บ่น อ้วน นิสัยไม่ดี งี่เง่า ปทุมธานี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 01, 2006, 09:55:30 AM »

เพราะผมเป็น คนรักตัวกลัวตาย ครับ
คนอื่นไม่พกมันก็เรื่องของคนอื่น
แต่นี่มันเรื่องของผม ปืนก็ปืนผม เงินซื้อปืนก็เงินผม
สักวัน ปืนผม อาจจะช่วยชีวิตผม และรวมถึงคุณและคนอื่นในสังคมก็ได้

เหม็นขี้หน้า นักการเมือง และสุนัขรับใช้นักการเมือง
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 01, 2006, 10:05:15 AM »

น้ำลายหก
ครับ
ทำไมต้องพกปืน
ตอบ...เหตุที่นำปืนไปด้วยเพราะจนท.บ้านเมืองดูแลไม่ทั่วถึง
ดังนั้นจึงต้องช่วยตนเอง โดยการขอป.12 หากไม่มีก็ต้องพาไปเอง
นายก  รมต. ไปไหนๆมีคนติดตามากมาย
มีการเคลียพื้นที่รอบในรอบนอก  และตามทางผ่าน
คนเดินหน้า ตามหลัง แถมพกปืนด้วย
จริงอยู่ท่านเหล่านั้นเป็นบุคคลสำคัญระดับชาติ
แต่หากมองบุคคลสำคัญระดับครอบครัว
คนเหล่านั้นก็เป็นคนสำคัญไม่แพ้กัน
คำถามตามมาคือสิทธิ หน้าที่
กม.ดีมีบังคับใช้แต่คนใช้ไม่มีสมองคิด
บ้างก็เห็นแก่เงินที่ได้รับ (คนที่ไม่มึคุณสมบัติ  คนที่มีประวัติ กลับได้รับอนุญาต) พวกพ้องน้องพี่
รัฐธรรมนูญเขียนไว้ทุกสมัย ประชาชนทุกคนมีสิทธิเท่าเทียมเสมอกัน
ในความเป็นจริงไม่เคยมีอะไรที่เท่าเทียมเสมอกัน
 หัวเราะร่าน้ำตาริน
คนจำนวนมากก็อยู่ได้โดยไม่พกปืนหรือมีปืน
ตอบ..ถูกต้องครับ  แต่คนจำนวนไม่น้อยเมื่อมีเหตุทำให้ขวัญเสีย กลัวเท่านั้น
จึงเริ่มมีความคิดว่าจะป้องกันตัวเอง หรือคนในครอบครัวอย่างไร
คนระดับล่างก็อาจเตรียมมีด  ไม้  ท่อนเหล็ก ไม้กอลฟ ติดรถ ไว้ในห้องนอน 
หรือจะปฎิเสธว่าสิ่งเหล่านั้นไม่สามารถทำให้คนตายได้  หรือจะปฎิเสธว่า คนเหล่านั้นไม่มีความคิดที่จะหาสิ่งของอะไรที่ใกล้ตัวมาไว้ใช้
จะมีสักกี่คนที่เมื่อเกิดเหตุแล้วคิดว่ามันเป็นเวรกรรมนะ  เกิดแล้วครั้ง1 ก็จะไม่เกิดอีกซ้ำ
 น้ำลายหก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2006, 12:14:32 PM โดย kobsak » บันทึกการเข้า

boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 01, 2006, 10:16:38 AM »

ถ้าภาครัฐให้ความมั่นใจกับประชาชนได้ถึงความปลอดภัย คิดว่าคงไม่มีใครอยากพกปืนหนักๆติดตัวไปไหนมาไหน
แต่เหตุการณ์ที่เห็นๆกันอยู่ทุกวันนี้ หวังพึงจากเจ้าหน้าที่ของรัฐไม่ได้เลย เปิดหนังสือพิมพ์ขึ้นมาก็มีแต่เรื่องจี้ปล้น ข่มขืน ที่เป็นข่าวก็มีวันละหลายๆราย ที่อายไม่ยอมเป็นข่าวอีกไม่รู้เท่าไร ที่ผมอยู่ตี2-ตี3 คนยังเดินจูงหมา หรือนั่งคุยกันข้างถนนได้ด้วยความปลอดภัย ปืนผมมีก็ไม่เคยพกติดตัวเลยสักครั้ง มีแต่มีดพกติดกระเป๋ากางเกงอยู่1อัน ซึ่งพกได้โดยถูกกฎหมายตำรวจไม่จับ ใครๆก็รักชีวิตตัวเองครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 8
  พิมพ์