เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 08:33:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 3G ประเทศไทยแลนด์ แดนสยาม  (อ่าน 4620 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 05:55:05 PM »

แล้วพวกอุปกรณ์ที่โฆษณากันก่อนหน้านี้ โครมๆ ว่า 3G นั่น 3Gโน่น มันใช้ได้ยังไงอ่ะครับ
ก็ป่านนี้ เพิ่งเปิดประมูล  ไม่เข้าใจ  Huh   ตกใจหน้าซีด
           อันนี้ผมเข้าใจว่าหน้าจะเจรียดเอาบางส่วนของคลื่นสัญญานปกติ มาใช้ละมั่ง อิอิ  คิก คิก ยิ้มีเลศนัย

ชื่อรุ่นครับ อาจต้องการบอกว่าใช้งาน 3G ได้ แต่ประเทศไทยยังไม่มีก็ไม่ได้ใช้งานคุณลักษณะนี้ครับ, แต่เวลาไปต่างประเทศก็ได้ใช้ จะได้ไม่ต้องยืมโทรศัพท์ของดีแทค(หรือเจ้าอื่น)ไงครับ... คราวนี้จะได้ใช้งานเต็มคุณลักษณะ...
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 06:33:14 PM »

แปลว่า ไอ้ที่แห่ซื้อ ไอฟง ไอโฟน แท็ปนั่น แท็ปนี่
มันก็ยังไม่ได้ใช้กันหรอกหรือ  ซื้ออนาคต ว่างั้น Huh Huh

ไร้คำกล่าว............................................
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 06:51:24 PM »

ได้ใช้ครับ
เต็มที่ ๓ G นอกเหนือจากนั้น ก็จะถูกปรับลดความเร็วลงมา
การตลาด หรูครับ
ความเร็วปรับลดลงมา ก็ไม่มีใครบ่น

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 07:02:06 PM »

ความถี่บนๆน่ะต้องแย่งกันหน่อย ความถี่สูงขึ้นโดนกวนน้อยพวกอยู่ตรงกลาง แถวๆสล้อท 4 5 6 นี่โดนบนล่างกวน

นักวิชาการ โทรคมนาคมการสื่อสาร บอกว่าไม่น่าจะประมูลสู้กันให้เสียค่าใช้จ่าย เพราะปัญหาทางเทคนิคเรื่องคลื่นแทรกแก้ไขได้ โดยไม่ต้องลงทุนเพิ่มอยู่แล้ว...

พวกนี้เคยจับไมค์กดคีย์ หรือตั้งสถานีวิทยุสื่อสารเป็นกันไหม ความถี่วิทยุมันเป็นธรรมชาติ ผลจากการศึกษาเพื่อนำมาใช้งานมันเป็นการทดลองหรือการสังเกตุโดยไม่อ้างอิงกับทฤษฎีที่เรียกว่า empirical ซึ่งจะใช้ได้ในเงื่อนไขหรือขอบเขตหนึ่งๆเท่านั้น และการทำตัวกรองหรือ filter ในอุปกรณ์เล็กเช่นที่โทรศัพท์ หรือ ที่จุดถ่ายทอดสัญญาณ นี่ยากมาก พวกที่ได้ด้านบนมันไม่ทำหรอกก็ฉันไม่โดนกวนนี่

ที่แน่ผู้คนคงจะขึ้นไปย่านใหม่กันเยอะเพราะกลัวตกรุ่น(คำนี่มันยิ่งใหญ่จังเลยนะ) เราก็อยู่ย่านเดิมสบายไปการจราจรเบาลง แต่มาดูชัดๆอีกทีย่านเดิมเราเล่นกันที่ 1.8 GHz ใช้เล่นเน็ทเช็คเมล์ได้ ย่านใหม่ 2.1 GHz ขยับขึ้นไปนิดเดียวเองเพื่อขยายช่องจราจร เราคงไม่บ้าแชทกันแหลกเหมือนคนอื่นๆหรอก สรุปแล้วผมคงไม่ได้ประโยชน์อะไรมากไปกว่านี้หรอกแค่เปิดเน็ทเช็คเมลล์

จบการประมูลแล้วนะครับ สุดท้ายไม่มีใครประมูลสู้กันเพื่อแย่งช่องฯ จบที่ราคาขั้นต่ำตามที่ กสทช.เปิดราคา.... สรุปว่า 3G ล้าสมัย จนไม่มีใครอยากลงทุน... ??

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 07:12:06 PM »

3-4Gลาวครับ 50M.  มันจะเร็วขนาดไหนนะเนี่ย ใช้แต่ADSL 2-10M.อ๋อย

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=Hp4etDaU0EQ

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 07:34:34 PM »

ความถี่บนๆน่ะต้องแย่งกันหน่อย ความถี่สูงขึ้นโดนกวนน้อยพวกอยู่ตรงกลาง แถวๆสล้อท 4 5 6 นี่โดนบนล่างกวน

นักวิชาการ โทรคมนาคมการสื่อสาร บอกว่าไม่น่าจะประมูลสู้กันให้เสียค่าใช้จ่าย เพราะปัญหาทางเทคนิคเรื่องคลื่นแทรกแก้ไขได้ โดยไม่ต้องลงทุนเพิ่มอยู่แล้ว...

พวกนี้เคยจับไมค์กดคีย์ หรือตั้งสถานีวิทยุสื่อสารเป็นกันไหม ความถี่วิทยุมันเป็นธรรมชาติ ผลจากการศึกษาเพื่อนำมาใช้งานมันเป็นการทดลองหรือการสังเกตุโดยไม่อ้างอิงกับทฤษฎีที่เรียกว่า empirical ซึ่งจะใช้ได้ในเงื่อนไขหรือขอบเขตหนึ่งๆเท่านั้น และการทำตัวกรองหรือ filter ในอุปกรณ์เล็กเช่นที่โทรศัพท์ หรือ ที่จุดถ่ายทอดสัญญาณ นี่ยากมาก พวกที่ได้ด้านบนมันไม่ทำหรอกก็ฉันไม่โดนกวนนี่

ที่แน่ผู้คนคงจะขึ้นไปย่านใหม่กันเยอะเพราะกลัวตกรุ่น(คำนี่มันยิ่งใหญ่จังเลยนะ) เราก็อยู่ย่านเดิมสบายไปการจราจรเบาลง แต่มาดูชัดๆอีกทีย่านเดิมเราเล่นกันที่ 1.8 GHz ใช้เล่นเน็ทเช็คเมล์ได้ ย่านใหม่ 2.1 GHz ขยับขึ้นไปนิดเดียวเองเพื่อขยายช่องจราจร เราคงไม่บ้าแชทกันแหลกเหมือนคนอื่นๆหรอก สรุปแล้วผมคงไม่ได้ประโยชน์อะไรมากไปกว่านี้หรอกแค่เปิดเน็ทเช็คเมลล์

จบการประมูลแล้วนะครับ

สุดท้ายไม่มีใครประมูลสู้กันเพื่อแย่งช่องฯ
จบที่ราคาขั้นต่ำตามที่ กสทช.เปิดราคา....
สรุปว่า 3G ล้าสมัย จนไม่มีใครอยากลงทุน... ??

็็Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"   อ่ะ  ฮา

555 ยายแนะนำ  ให้ไปเรียนรู้  " สี่ จี " จากลาว อ่ะ ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 07:47:52 PM »

ป้ามาทีไร มีเด็ด ๆ ทุกที...ฮา

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Easy
Full Member

คะแนน 112

take It easy...

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 07:57:57 PM »

ดูกันเล่นๆ นะครับ

"จงจำไว้นะ...เมื่อยังไม่ถึงเวลาเทพเจ้าองค์ใดจะคิดช่วยเจ้าไม่ได้
ครั้นถึงเวลา...ทั่วฟ้าจบดินก็ต้านเจ้าไม่อยู่...จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดิน เมื่อบุญเราไม่เคยสร้างไว้เลย จะมีใครที่ไหนมาช่วยเจ้า..."

เจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พฺรหฺมรํสี)
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 08:10:57 PM »

จบการประมูลแล้วนะครับ

สุดท้ายไม่มีใครประมูลสู้กันเพื่อแย่งช่องฯ
จบที่ราคาขั้นต่ำตามที่ กสทช.เปิดราคา....
สรุปว่า 3G ล้าสมัย จนไม่มีใครอยากลงทุน... ??

็็Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"   อ่ะ  ฮา

555 ยายแนะนำ  ให้ไปเรียนรู้  " สี่ จี " จากลาว อ่ะ ฮา

คิดถึงยาย นะค่ะ...อิ๊บๆ เอ้ย!! จุ๊บๆ......

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 09:20:39 PM »

รวมรายได้จากการประมูลแล้วมันแปลกๆนะครับ... สัมปทานคลื่นทั้งหมดมีอายุ 15 ปี ได้เงินเข้ารัฐ 41000 ล้านกว่า, ในขณะที่ปีที่แล้วรายได้สัมปทานคลื่น 2G รวมจากทั้ง 3 ค่ายแค่ปีเดียวเท่านั้นเอง แต่ประเทศได้เงินตั้ง 47000 ล้านกว่าๆ ครับ...

แล้วเสียเงินให้หลวงตั้ง 47000 ล้านกว่าบาทนี่แหละ บริษัทสื่อสารทั้งหลายยังกำไรมหาศาลจนหุ้นขึ้นเอาๆอย่างที่เห็นในตลาดหลักทรัพย์นี่แหละ... ยังไม่อยากนึกว่าเมื่อใช้ 3G แล้วกำไรจะเพิ่มมากกว่านี้อีกเท่าไหร่ ในเมื่อต้นทุนค่าสัมปทานถูกลงเพราะโดนหารด้วย 15 ปี... โห...
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 09:37:50 PM »

ถ้างั้น ที่นักวิชาการ ฟ้อง ขอให้ศาลคุ้มครองก็มีมูล
แต่ การประมูลก็ยังดำเนินต่อไปได้  ตกใจหน้าซีด  หัวเราะร่าน้ำตาริน  โดนชก

ไร้คำกล่าว............................................
กรรมกร
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 09:49:46 PM »

ดูข่าว เมื่อครู่
TDRI ก็เคยทักท้วงไปแล้ว ว่าการประมูลดูเหมือนเอื้อ ให้พ่อค้า แต่ "คำค้านตกไป"
คณะกรรมการ อ้างว่า บริษัทที่เข้าร่วมการประมูล เป็นหน้าใหม่ ไม่เคยทำธุรกิจด้านนี้มาก่อน
แต่ ชาวบ้านชาวช่อง เค้ารู้กันทั้งนั้นว่า มันคือบริษัทลูกของ AIS Dtac True
งานนี้ น่าจะ "งามไส้" อีกแน่ๆ   น้ำลายหก

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 09:50:48 PM »

ถ้างั้น ที่นักวิชาการ ฟ้อง ขอให้ศาลคุ้มครองก็มีมูล
แต่ การประมูลก็ยังดำเนินต่อไปได้  ตกใจหน้าซีด  หัวเราะร่าน้ำตาริน  โดนชก

คำนวณเล่นๆ สัมปทาน 2G ได้เงินเข้าหลวงปีละ 47000 ล้านบาท สมมติว่าไม่ได้ขึ้นราคาเลย และไม่ได้คิด Net Present Value เลยจะได้เงินเข้าหลวงเท่ากับ 47000*15 ปี เป็นเงิน  705000 ล้านบาท... แต่วันนี้ประมูลได้เงินแค่ 41000 ล้านบาท มีอายุสัมปทานตั้ง 15 ปี, จ่ายจริงๆต่อปีคือ 41000/15 เป็นเงิน 2733 ล้านบาทต่อปี...

ขอให้นายสมชายเข้าใจผิดไปเองนะครับ, ท่านใดทราบข้อมูลช่วยแก้ไขให้หน่อยครับ, รู้สึกพิลึกพอๆ กับค่าโง่ทางด่วน(นั่นแค่ 6 พันล้าน), และมหาเศรษฐีสื่อสารหนึ่งคนโกงภาษีเงินได้(นั่นก็หลักหมื่นล้าน)... แต่งานนี้เล่นกันเป็นแสนล้านบาท...

...งง!!!...
Easy
Full Member

คะแนน 112

take It easy...

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 09:59:39 PM »

มันผิดที่วิธีการประมูล. และการตั้งราคาแล้วครับ มีคนเตือนแล้วว่าราคามันจะไม่ไปไหนไกล
เพราะของมีพอกับความต้องการ

ดังนั้นควรตั้งราคาต่ำสุด ตามที่จุฬาหามา(6xxx) ไม่ต้องมีส่วนลด

ถ้าตั้งที่ 6xxx ก็จะได้ราคาประมาณ 6xxx

ส่วนคุณภาพบริการระหว่าง 4xxx กับ 6xxx ไม่ต่างกันเพราะก่อนหน้านี้ทั้ง สามเจ้าเสียค่าสัมปทานปีละ 40,000 กว่าล้าน ตอนนี้เสีย 4x,xxx หรือ 6x,xxx ต่อ 15 ปี

ในกรณีนี้ยังไงก็แข่งกันลงทุน จนกว่า marginal revenue = marginal cost ตามหลักเศรษฐศาสตร์ ราคาประมูลแทบไม่มีผลเลยต่อคุณภาพบริการเลย

"จงจำไว้นะ...เมื่อยังไม่ถึงเวลาเทพเจ้าองค์ใดจะคิดช่วยเจ้าไม่ได้
ครั้นถึงเวลา...ทั่วฟ้าจบดินก็ต้านเจ้าไม่อยู่...จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดิน เมื่อบุญเราไม่เคยสร้างไว้เลย จะมีใครที่ไหนมาช่วยเจ้า..."

เจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พฺรหฺมรํสี)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 10:15:58 PM »

มันผิดที่วิธีการประมูล. และการตั้งราคาแล้วครับ มีคนเตือนแล้วว่าราคามันจะไม่ไปไหนไกล
เพราะของมีพอกับความต้องการ

ดังนั้นควรตั้งราคาต่ำสุด ตามที่จุฬาหามา(6xxx) ไม่ต้องมีส่วนลด

ถ้าตั้งที่ 6xxx ก็จะได้ราคาประมาณ 6xxx

ส่วนคุณภาพบริการระหว่าง 4xxx กับ 6xxx ไม่ต่างกันเพราะก่อนหน้านี้ทั้ง สามเจ้าเสียค่าสัมปทานปีละ 40,000 กว่าล้าน ตอนนี้เสีย 4x,xxx หรือ 6x,xxx ต่อ 15 ปี

ในกรณีนี้ยังไงก็แข่งกันลงทุน จนกว่า marginal revenue = marginal cost ตามหลักเศรษฐศาสตร์ ราคาประมูลแทบไม่มีผลเลยต่อคุณภาพบริการเลย

ต่อให้ตั้งราคาขั้นต่ำ 60000 ล้านบาทต่อ 15 ปีก็ไม่ควรแล้วครับ(60000/15 = 4000 ล้านบาท)... เพราะถ้าทำแล้วได้เงินน้อยกว่าเดิมจะทำไปทำไม, สู้ปล่อยให้ใช้ 2G ต่อไปก็ได้เงินเข้าหลวงเท่าเดิมไม่ดีกว่าหรือครับ...

อยู่เฉยๆได้เงินเข้าหลวงปีละ 40000 ล้านบาท แต่เปิดประมูลแล้วได้เงินเข้าหลวงแค่ 4000 ล้านบาท... หายไปเหลือแค่ 10 เปอร์เซ็นต์เลยครับ...
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์