เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 05:37:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คนอยากได้ใบอนุญาตพกปืน  (อ่าน 6058 ครั้ง)
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2004, 10:06:22 AM »

พกไปได้เลยครับ  เราบริสุทธิ์ใจ  ตำรวจที่อยู่ทางภาคใต้ตอนนี้น่าจะเข้าใจประชาชน 
เพราะเขาก็ตกที่นั่งลำบากเหมือนกัน    Smiley

บางโพ 5
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2004, 10:41:57 AM »

ขอ ป.12 แล้วนายทะเบียนไม่ให้

ก็พกเถอะครับ อย่างน้อยก็เพื่อความอุ่นใจของเรา(ชีวิตเรา เราต้องปกป้องด้วยตัวเราเองก่อน) เพราะสถานการณ์มันไม่น่าไว้ใจ  ส่วนเรื่องการกลัวการตรวจค้น ก็เตรียมเอกสารต่าง ๆ ไว้ให้ครบ พร้อมที่จะสามารถแสดงให้เจ้าหน้าที่ดูได้ ว่าเราบริสุทธิ์ใจพกเพื่อป้องกันตัว ไม่ใช่พกเพื่อนำไปก่อเหตุ  อีกอย่างช่วงนี้เจ้าหน้าที่บ้านเมืองท่านก็คงจะเข้าใจคนที่บริสุทธิ์ดีพออยู่หรอกครับ  ถ้าทำงานบริษัท ก็ขอหนังสือรับรองจากบริษัทไว้ด้วยก็ดีครับ ติดรถเอาไว้ ทั้ง ป.4, สำเนาบัตรพนักงาน,สำเนาทะเบียนบ้าน, หรือบัตรสมาชิกสนามยิงปืนด้วยก็ดี
     หากเจอด่านตรวจก็ทำใจสบาย ๆ อย่าทำสีหน้าวิตกหรือตื่นเต้นใด ๆ หากเจ้าหน้าที่ถามว่าพกพาอาวุธมาด้วยหรือเปล่า ก็บอกไปตามตรงเลยครับ อย่าโกหก หากไม่ถามก็ไม่ต้องบอก เพราะบางทีเจ้าหน้าที่ก็จะถามแค่ว่ากำลังจะไปหรือครับ  หรือไปทำอะไร  Grin Grin

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
ทศกัณฐ์
Sr. Member

คะแนน 12

...สิบหน้า ยี่สิบมือ ใจเดียว...

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2004, 09:54:25 PM »

เพื่อความแน่นอนและสบายใจนะครับ ลองทำตามที่คุณอ้ายกล็อกแกล็ก บอกไว้ น่าจะลองดูนะ ผมว่ายังมีพวกตำรวจอีกหลายคนที่
อาจจะยังไม่เข้าใจ หรือพร้อมจะไม่เข้าใจเหตุผล ที่เราพกพาอาวุธปืน... จะได้ไม่เป็นปัญหามาก..และอาจจะช่วยลดขั้นตอนบางอย่างเวลาเจอด่านตรวจ 
อย่างน้อยก็ถูกต้องตามกฎหมาย..ส่วนทหารความรู้สึกผมว่าน่าจะคุยกันเข้าใจง่ายหน่อย
สำหรับผมอยู่นอกเขตพื้นที่ 3 จังหวัด ท่านนายอำเภอก็ออกใบอนุญาตให้  (ไม่ใช่ ป.12) ถ้าเป็นข้าราชการก็จะยิ่งง่ายขึ้น ลองดูนะครับ Grin Grin

อุดมการณ์ที่ปลูกฝัง... เหงื่อที่หลังข้าภูมิใจ.
ทศกัณฐ์
Sr. Member

คะแนน 12

...สิบหน้า ยี่สิบมือ ใจเดียว...

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2004, 10:01:35 PM »

โทษทีคับ อ้างผิดคน ต้อง "ลองทำตามที่คุณ PAISAN บอกไว้"   Grin Grin

อุดมการณ์ที่ปลูกฝัง... เหงื่อที่หลังข้าภูมิใจ.
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2004, 09:50:49 AM »

อยากให้ผู้มีสิทธิให้อนุญาต(ไม่ใช่อนุญาติ)  มาลองพิจารณาถึงความจำเป็นในการออกใบพกพา(ป.๑๒)
พื้นที่อันตรายจากบุคคลผู้ไม่ประสงค์ให้เกิดความสงบสุข   ผู้มีอาวุธโดยถูกกฎหมาย  ควรให้อนุญาตตามควรแก่กรณี  ถ้าไม่ให้เขา แล้ว ผู้มีอาวุธโดยถูกต้อง และตั้งใจปฏิบัติตามระเบียบกฎหมาย  กลับต้องละเลยฝ่าฝืนกฎหมายในบทอื่นแทน  เท่ากับเป็นการผลักดันให้คนที่พยายามอยู่ภายใต้กฎหมาย  ต้องกลายเป็นผู้กระทำความผิดกฎหมายไปโดยปริยาย

สมาชิกหลายท่านได้เสนอให้พกพาอาวุธไป แม้ไม่ได้ใบอนุญาต   แม้จะเป็นการแก้ไขสถานะการณ์ที่ด้อยกว่าให้เกิดความเท่าเทียมกันในการต่อสู้และป้องกันสิทธิของพลเมืองก็ตาม  แต่นั่นไม่ได้หมายความว่า  เราหมู่สมาชิกที่พกพาอาวุธนั้น  ต้องการใช้อาวุธทำร้ายใครโดยไม่ยั้งคิด หรือนำไปก่อเหตุรุนแรงรบกวนบ้านเมืองให้เดือดร้อน....เรื่องแค่นี้  ท่านผู้มีอำนาจ ทำไมใช้ดุลพินิจไม่เป้น

การผลักดันให้คนไม่เคารพกฎหมายหรือกติกาบ้านเมือง ด้วยการเพิกเฉยต่อการพิจารณาด้วยเหตุด้วยผล และความจำเป็นของบุคคลนั้น ๆ  ทั้งที่สิทธิพื้นฐานไม่ได้ห้ามอย่างเด็ดขาดอย่างยาเสพติด หรืออาวุธสงคราม  ย่อมก่อให้เกิดผลทางจิตวิทยาให้คนไม่เคารพกฎหมาย  อันเป็นสิ่งที่น่าจะอันตรายต่อชาติบ้านเมืองมากกว่า

เหตุการณ์ไม่สงบในภาคใต้เวลานี้  น่าจะเกิดจากความไม่เคารพในอำนาจของบ้านเมือง โดยเฉพาะส่วนกลาง  เพราะการใช้อำนาจที่มีอยู่โดยไม่ดุลยภาพและทั่วถึง  บ่อนทำลายความเชื่อมั่นและความศักดิ์สิทธิของกฎหมาย   สถานะการณ์เช่นนี้เปราะบางต่อการแทรกซ้อนของผู้ไม่หวังดี.....ดูได้จากประชาชนเห็นคนร้ายยิงเจ้าหน้าที่หรือผู้บริสุทธิ์ กลับไม่ยอมเป็นพยาน หรือชี้เบาะแส  อย่างนี้คือการปกครองด้วยระบบกฎหมายที่ดีแล้วหรือ  ?

หวังและอยากเห็นสิ่งที่ดีงามเกิดขึ้นในดินแดนภาคใต้อีกครั้ง  เพื่อราชอาณาจักรของบรรพบุรุษที่สู้รักษาไว้ด้วยเลือด ด้วยเนื้อและด้วยชีวิต จักคงอยู่ยืนนานตลอดไป  ไม่ต้องถูกทำลายลงด้วยการกระทำหรือการใช้ดุลพินิจที่ไร้ความรับผิดชอบต่ออนาคตบ้านเมืองเช่นนี้    Embarrassed Embarrassed Embarrassed

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2004, 05:38:56 PM »

เห็นด้วยกับท่าน yakdee( ยักษ์ดี)  ครับ Grin
มิน
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2004, 09:29:14 PM »

การพกอาวุธปืนที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้ซึ่งเป็นปืนของตนเอง ภายใน 3 จังหวัดภาคใต้ในภาวะการขณะนี้ น่าจะถือว่ามีเหตุจำเป็นตามพฤติการณ์ อันเป็นข้อยกเว้นซึ่งกฎหมายอนุญาตให้พกได้โดยไม่ต้องมีใบพก ถ้าผมเป็นพนักงานอัยการ จะสั่งไม่ฟ้องผู้ต้องหาที่ถูกจับในกรณีเช่นนี้ (แต่เสียดายที่ไม่ได้เป็น ฮิฮิ...)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2004, 08:27:46 PM »

เห็นด้วยกับคุณyakdee(ยักษ์ดี)ครับ
ผมเองทำตามกฎหมายโดยขอป.12มาตลอด
ตอนนี้ผู้มีอำนาจท่านได้ระงับการอนุญาตไปจนถึงมิ.ย.2548
และก็คงอ้างเหตุยืดไปอีกเรื่อยๆตามช่องเปิดของกฎหมาย

ผมก็ยังคงต้องพกของผมไปโดยไม่แคร์ป.12 เพราะต้องคุ้มครองตัวเอง
ถ้าถูกตรวจจับก็คงต้องสู้ในข้อเหตุจำเป็นเร่งด่วนกันในศาล

ไม่ออกป.12ข้อดีคือไม่ต้องไปวุ่นวายยุ่งยาก เตรียมเอกสาร ไม่เสียเวลากันทุกปี
แล้วตอนนี้ไหนๆก็ไหนๆ เลยพก.45 ไปเสียเลย ไม่ใช้.38/9มม.แล้ว

ถ้าผมเป็นคุณวิธานเจ้าของกระทู้ ที่ต้องอยู่ชายแดนใต้ก็คงพก พร้อมหลักฐานแสดงตัว และเตรียมหลักทรัพย์ประกันตัวไว้ด้วย
สุจริตคือเกราะบัง....

รักษาสวัสดิภาพ รักษาชีวิตไว้ได้
เรื่องสู้คดี เรื่องมูลสุนัขครับ

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์