เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 06:25:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ******* การเหนี่ยวดอกแรกของชีวิต *******  (อ่าน 3238 ครั้ง)
Ki-jang-aey
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 62

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 10:55:40 AM »

ตั้งแต่ยังไม่ถึงสิบขวบครับ ผมเหนี่ยวลูกซองบราวนิ่ง A-5 จนโดนหลังคาบ้านทะลุ  Cheesy Cheesy Cheesy

ตอนผมเด็กๆ ยังมีการปล้นสะดมของบรรดาโจรทั้งหลายอยู่พอสมควร..ก่อนนอนทุกคืนพ่อผมจะต้องโหลดกระสุนกับลูกซองบราวนิ่งและเอาไว้ข้างกายทุกคืน..ตอนเช้าของทุกๆวันจะต้องเอาลูกออกทั้งหมดแล้วก็จะต้องเหนี่ยวไกทิ้ง(1 ครั้ง)...ทีนี้มีอยู่เช้าวันหนึ่งผมยื่นนิ้วเข้าไปเหนี่ยวไกเร็วเกินไป..ตูม  Shocked Shocked เลยครับ....

สามสิบปีต่อมา...ผมได้ลูกซองบราวนิ่งกระบอกดังกล่าวมาครอบครอง..ตอนที่พ่อผมแก่มากแล้ว..ท่านบอกผมว่า "เห็นแกมีความหลังกับปืนกระบอกนี้"... Wink Wink Wink Wink
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 11:31:08 AM »

ตั้งแต่ยังไม่ถึงสิบขวบครับ ผมเหนี่ยวลูกซองบราวนิ่ง A-5 จนโดนหลังคาบ้านทะลุ  Cheesy Cheesy Cheesy

ตอนผมเด็กๆ ยังมีการปล้นสะดมของบรรดาโจรทั้งหลายอยู่พอสมควร..ก่อนนอนทุกคืนพ่อผมจะต้องโหลดกระสุนกับลูกซองบราวนิ่งและเอาไว้ข้างกายทุกคืน..ตอนเช้าของทุกๆวันจะต้องเอาลูกออกทั้งหมดแล้วก็จะต้องเหนี่ยวไกทิ้ง(1 ครั้ง)...ทีนี้มีอยู่เช้าวันหนึ่งผมยื่นนิ้วเข้าไปเหนี่ยวไกเร็วเกินไป..ตูม  Shocked Shocked เลยครับ....

สามสิบปีต่อมา...ผมได้ลูกซองบราวนิ่งกระบอกดังกล่าวมาครอบครอง..ตอนที่พ่อผมแก่มากแล้ว..ท่านบอกผมว่า "เห็นแกมีความหลังกับปืนกระบอกนี้"... Wink Wink Wink Wink

คู่กันแล้วมันไม่พลาดจากกัน คิก คิก
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 11:35:14 AM »

ลูกกรดของพ่อตอนราวๆ 3 ขวบครับ ตอนนี้กระบอกนั้นก็ยังอยู่

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 12:45:25 PM »

จำไม่ได้ครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Ta_pop
Sr. Member

คะแนน 98

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 03:31:48 PM »

ของผมตอนอยู่ ~ม1-2  เตียแม่ไปช่วยงาน ต่างจังหวัดกระผมรับอาสาเฝ้าบ้านให้ (มีแผน) หลังจากนั้น

พอสบโอกาสเหมาะก็ชวนลูกพี่ลูกน้องมาลองปืนกัน (คิดย้อนกลับไปนี่อันตรายฉิบ) ตอนนั้นสนใจปืนลูกซองยาวครับ

ลากเอาออกมาพร้อมกับลูก 1 ลูกเดินเข้าไปกลางสวนแบบนานมาก พอตอนจะยิงดันไม่กล้ายิงอีก ส่งให้พวกยิง

ก็ไม่กล้าเหมือนกัน สรุปว่าเดินแบกกลับมาบ้านอีกรอบ นั่งยิงปืนอัดลมตามเดิม สุดท้ายไปเอาปืน 11 ออกมาใหม่

พวกรีบบอกเลยว่าเอ้ออันเนี้ยไม่แรงมากลูกมันเล็กกว่าแยะ ว่าแล้วก็ใส่ลูกเข้าไปหนึ่งลูก แล้วยกขึ้นเล็งไปที่เป้า

ปืนลม ส่วนผมยืนอยู่ห่างๆ พอสิ้นเสียงปืนที่ดังแบบโลกแตก เพือนก็หันมาพร้อมกับรอยแตกบนหน้าผากและเลือด

ก็ใหลลงมาเป็นทาง บรรยกาศตอนนั้นมันเงียบสงบ และ มึนงงไปหมด ทำอะไรกันไม่ถูกเลยครับ !

ลืมไปมันยังไม่ถึงตาผมยิงเลยนี่หว่า   สืบเนื่องมาจากตอนแรกเลยครับ หลังจากนั้นประมาณ 2 อาทิตย์

ท่านเตี่ยพบว่าทำไมปืนขึ้นสนิมหว่า ใครเอาไปเล่น!! ก็เลยถูกจับได้โดยละม่อม หลังจากนั้นแกก็เอามายิงลูกมะพร้าว

หลังบ้าน แล้วแกก็สอนยิงครับ แกบอกว่าจับให้แน่นทำแขนตรึงๆ เล็งไปที่เป้าหมายอะไรประมาณนี้แหละครับ แต่ท่า

มันผิดไปนิดคือไม่กล้าเล็งแบบปืนตรงกับหัว กลัวปืนมันจะฟาดกระบานเอา แล้วตัดสินใจเหนี่ยวตูมหูดับไปครึ่งวัน อ๋อย อ๋อย

"You get the best out of others when you give the best of yourself."
   คุณจะได้รับสิ่งที่ดีที่สุดของคนอื่น เมื่อคุณได้ให้สิ่งที่ดีที่สุดของคุณไป
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 04:23:15 PM »

นานมาแล้วนะจนจำไม่ได้แต่รู้ว่าชอบ (แอบกระซิบว่าเป็น carbine ครับ ก็เด็กค่ายทหารนี่พวกลุงๆอาๆเขาเมตตา)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 04:32:11 PM »

อีแก๊ป พร้อมดินดำตำเอง... อานุภาพมันรุนแรงตามความคิดของเด็กบ้านนอก........

ลอกครับ คิก คิก

ลอกด้วยคนครับ... แก้ไขนิดหน่อย... ตรงที่ผมยิงแบบไม่ใส่ลูกปราย... จะเรียกว่ายิงปืนแก๊ปกระสุนแบล๊งค์ก็ได้... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 06:45:40 PM »

นัดแรกของผม .22 LR ติดกล้อง ของอาครับ ตอนนั้นอยู่ ป.๗ เข้าไร่กัน สมัยนั้นยังมีไก่ป่า หมูป่า ให้ล่ากัน แต่นัดแรกของผมได้แค่มัน และเห็นเปลือกไม้ฉีกนิดหน่อย   Grin

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 07:32:59 PM »

นานมาแล้วนะจนจำไม่ได้แต่รู้ว่าชอบ (แอบกระซิบว่าเป็น carbine ครับ ก็เด็กค่ายทหารนี่พวกลุงๆอาๆเขาเมตตา)

ขอลอกครับ.....เล็ง+ลั่นไก ตั้งแต่ตัวเล็กๆ .... นั่งตักยิง  Cheesy ปืนตำรวจ
Ta_pop
Sr. Member

คะแนน 98

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 07:37:24 PM »

อีแก๊ป พร้อมดินดำตำเอง... อานุภาพมันรุนแรงตามความคิดของเด็กบ้านนอก........

ลอกครับ คิก คิก

ลอกด้วยคนครับ... แก้ไขนิดหน่อย... ตรงที่ผมยิงแบบไม่ใส่ลูกปราย... จะเรียกว่ายิงปืนแก๊ปกระสุนแบล๊งค์ก็ได้... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

นัดแรกของท่าน JUNGLE คงหาคนลอกเรียนแบบยากซะแล้ว......ปืนแก๊ปกระสุนแบล๊งค์

"You get the best out of others when you give the best of yourself."
   คุณจะได้รับสิ่งที่ดีที่สุดของคนอื่น เมื่อคุณได้ให้สิ่งที่ดีที่สุดของคุณไป
Ta_pop
Sr. Member

คะแนน 98

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 08:59:40 PM »

ตอนอายุ 7 ขวบครับ Colt 1911 S70 .45 ของปู่ครับ
ตอนนั้นเห็นพ่อกับพวกลุงๆน้าๆเอามาลองกันเลยขอพ่อลองบ้าง
ปืนถีบแรงมากๆ แต่ชอบครับ  ติดใจ  ชอบมากมาย
แต่ทุกวันนี้ยังไม่ได้เป็นเจ้าของ  แต่กำลังพยายามอยู่  ขำก๊าก ขำก๊าก

ยิงนัดแรกตัวเดียวกันเลยครับ ตอนนั้นเตี่ยบอกว่าซื้อมา 8 พันกว่าบาทตอนนี้ราคา
ไปโลดแล้วเลย   +2 สำหรับสิบเอ็ดมิลลิเมตรเช่นกันครับ เยี่ยม

หัวโบราณ
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 09:26:52 PM »

ตอนอายุ 16 ปีครับ ปืนทำเอง(ไทยประดิษฐ์)
ปรากฏว่า ลูกแตก ปืนก็แตก Shocked
ถึงกับหน้ามืด แต่ร่างกายปลอดภัย หัวเราะร่าน้ำตาริน
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์