เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 10:24:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ++ ข่าวปลาชะโดระบาดที่โคราช ++  (อ่าน 8872 ครั้ง)
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #45 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 12:07:38 PM »

อันนี้แม่ครอกของพี่ๆเขา จับได้และปล่อย  Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #46 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 12:10:50 PM »

ประเทศไทยที่น่ากลัวคือตัวนี้ครับ  Cheesy

ปลาอะไรครับ   Grin ไหว้

กระพงลายเสือครับ เข้าไปสร้างความเดือดร้อนให้ปลาท้องถิ่นในเวียดนามชนิดบรรลัยป่วงไปแล้วครับ ประเทศไทย น่าจะเจอที่เพชรบุรีครับ ในอ่างเก็บน้ำจากนักตกปลามือบอนเอาไปปล่อยเพื่อตกเป็นเกมส์

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
S.V
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 647

เสียชีพ อย่าเสียสัตย์

« ตอบ #47 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 12:14:11 PM »

นับถือๆยาย babara จริงๆครับ ชะโดเนื้อหยาบและไม่อร่อยจริงๆ คนสมัยก่อนเอามาทำปลาแห้งปลาป่นแบบที่ยายว่าแหละครับ

ยายนี่รอบโลกจริงๆครับ สุดยอด... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ถ้วยหนึ่งนงนุช  สองถ้วยพุทธวาจา  สามถ้วยแกล้วกล้าพูดจาองอาจ  สี่ถ้วยเก่งกาจผ้าขาดไม่รู้ตัว  ห้าถ้วยเมามัวพูดไม่กลัวความผิด  หกถ้วยมีฤกธิ์พูดผิดทุกคำ  เจ็ดถ้วยมืดคล้ำมือคลำหนทาง  แปดถ้วยเอวบางพี่เห็นช้างเท่าหมู  เก้าถ้วยโอ้ว่าโฉมตรูสุดรู้สุดคิด  สิบถ้วยมืดมิดสิ้นฤทธิ์พี่แล้วเจ้าแก้วเอย
Ta_pop
Sr. Member

คะแนน 98

« ตอบ #48 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 12:49:18 PM »

ใส่จระเข้ลงไปเลยครับ ไม่หมดก็เหลือน้อย แล้วคนค่อยไปตลบหลังจระเข้อีกรอบ ตามระบบห่วงโซ่อาหาร  คิก คิก

แต่ช่วงที่พี่เข้ทำงานอยู่ น้องมนุษย์อย่าไปว่ายน้ำเล่นละ  ขำก๊าก ขำก๊าก

"You get the best out of others when you give the best of yourself."
   คุณจะได้รับสิ่งที่ดีที่สุดของคนอื่น เมื่อคุณได้ให้สิ่งที่ดีที่สุดของคุณไป
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #49 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 02:00:27 PM »

ไหว้อยากให้มีมากกว่านี้ แล้วประกาศข่าวบอกกล่าวกัน...พี่น้องชาวอิสานบ้านผม บางอำเภอ บางจังหวัด ต้องขุดกุ๊ดจี่ ขุดปูนามากิน...ได้กินชะโดตัวใหญ่ๆ คงจะเป็นบุญปากครับผม

เห็นด้วยกับน้าเป้าครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #50 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 02:17:28 PM »

ประเทศไทยที่น่ากลัวคือตัวนี้ครับ  Cheesy

กระพงลายเสือครับ เข้าไปสร้างความเดือดร้อนให้ปลาท้องถิ่นในเวียดนามชนิดบรรลัยป่วงไปแล้วครับ ประเทศไทย น่าจะเจอที่เพชรบุรีครับ ในอ่างเก็บน้ำจากนักตกปลามือบอนเอาไปปล่อยเพื่อตกเป็นเกมส์

กินได้มั้ยครับ   น้ำลายหก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #51 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 04:41:54 PM »

ไหว้อยากให้มีมากกว่านี้ แล้วประกาศข่าวบอกกล่าวกัน...พี่น้องชาวอิสานบ้านผม บางอำเภอ บางจังหวัด ต้องขุดกุ๊ดจี่ ขุดปูนามากิน...ได้กินชะโดตัวใหญ่ๆ คงจะเป็นบุญปากครับผม
โอเค อนุมัติสั่งอพยพ ลงไปเลย คิก คิก

YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #52 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 04:58:43 PM »

ผมว่ากินได้นะครับพี่พงษ์.....ตัวอ้วนดีซะด้วย หัวน่าเอามาต้มยำจริงๆ  น้ำลายหก

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
kengx (นิยมความรุนแรงชั่วคราว)
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #53 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 07:01:53 PM »

ครั้งหนึ่งตั๊กแตนปาทังกาเคยระบาดหนัก จากนั้นไม่นานเมื่อเราพบวิธีปราบ "กิน" มันก็ไม่ทันได้ระบาดอีกเลย

โลกทุกวัน อยู่ในขั้น กลียุค
ที่เบิกบุก เร็วรุด ถึงจุดสลาย
จนสิ้นสุด มนุษยธรรม ด่ำอบาย
เพราะเห็นกง –จักรร้าย เป็นดอกบัว ฯ
ท่านพุทธทาส
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #54 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 07:04:39 PM »

ครั้งหนึ่งตั๊กแตนปาทังกาเคยระบาดหนัก จากนั้นไม่นานเมื่อเราพบวิธีปราบ "กิน" มันก็ไม่ทันได้ระบาดอีกเลย

งั้น... ต้องรีบหาเมนูเด็ดของชะโดครับ... รับรองเดี๋ยวเดียวต้องได้รณรงค์สงวนพันธุ์ชะโด... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #55 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 10:04:16 PM »

ต้นหนาวเป็นฤดูวิดบ่อกินปลาปี ปลาค้างทุ่ง ผลจากน้ำท่วมปีที่แล้ว ปีนี้จับได้น้อยมาก ไม่ถึงครึ่งของปีก่อนๆ คัดเก็บปลานิลไซส์ใหญ่เกล็ดรุ่นเหรียญบาทขึ้นไป ยัดเข้าห้องเย็น

เก็บไว้เป็นเสบียงส่วนกลาง  สำหรับงานฉลองเทศกาล หรืองานวันเกิดอยากกินของทุกคน เวลาจะกินต้องเอาเสียมไปแซะงัดออกมา พวกไซส์กลางลงมา เทียบกับบูทเบอร์43

กองๆไว้แจกจ่ายกันกลับบ้าน ผมเลือกเอาไอ้โดไทยแท้ไซส์กลางกับนิลแดงสองตัว ไปฝากมเหสี ชะโดอร่อยหรือไม่ขึ้นอยู่กับน้ำจิ้ม ถ้าเนื้อล้วนๆแพ้ปลาช่อนเยอะ ไอ้ช่อนโลละร้อย

ชะโดแม่ค้าพูดห้วนๆ คำเดียวสิบห้าบาทเอาเปล่า...555 ถ้าคนรู้จักปลา เนื้อไอ้ช่อนกับชะโดต่างกันเยอะ จะเอาชะโดมาหลอกขายเป็นไอ้ช่อนยาก...ไม่คุ้มเสียชื่อ แต่ถ้าเอาไอ้ช่อน

จากฟาร์มเลี้ยง มาติดป้ายอัฟราคาเป็นช่อนนาแดดเดียว...4445555แม่ค้าอมยิ้มยักคิ้ว ขำก๊าก ขำก๊าก คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2012, 10:06:51 PM โดย zamphol » บันทึกการเข้า
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #56 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 10:16:34 PM »

ทำปลาชะโดฟูน่าจะอร่อยครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
PHAPHOOM
Full Member

คะแนน 86

« ตอบ #57 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 10:22:14 PM »

ได้มามากทำปลาร้าชะโด ชะโดส้ม จะออกมาเป็นอย่างไรนะครับ  ยิ้มีเลศนัย ขำก๊าก

*** ดูถูกคนอื่น เท่ากับดูถูกตนเอง ***
คนตัวเขียว-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 60

« ตอบ #58 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 11:21:39 PM »

งั้น... ต้องรีบหาเมนูเด็ดของชะโดครับ... รับรองเดี๋ยวเดียวต้องได้รณรงค์สงวนพันธุ์ชะโด... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ตัวประมาณ3-4โลหั่นเป็นชิ้นหนาประมาณ2เซ็น แล้วเอามาทอดให้เหลือง นำมาต้มยำน้ำข้น ปรุงรสด้วยมะนาว พริกขี้หนู ตามชอบ น้ำลายหก น้ำลายหก

หรือจะทอดแล้วเอามาปรุงเป็นปลา3รส มีใบชะพูเป็นเครื่องเคียงก็ได้ครับ น้ำลายหก

อยู่อย่างพอเพียง
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #59 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 12:07:04 AM »

ผมว่ากินได้นะครับพี่พงษ์.....ตัวอ้วนดีซะด้วย หัวน่าเอามาต้มยำจริงๆ  น้ำลายหก

http://www.google.com/imgres?hl=en&sa=X&biw=1366&bih=653&tbm=isch&tbnid=D3buWLhRcq0q0M:&imgrefurl=http://en.wikipedia.org/wiki/File:ButterflyPeacockBass_01.jpg&docid=91xzygOzsd43-M&imgurl=http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/95/ButterflyPeacockBass_01.jpg&w=1143&h=447&ei=WuJ-UJ-5NJT69gSxk4CwCQ&zoom=1&iact=hc&vpx=621&vpy=42&dur=818&hovh=140&hovw=359&tx=124&ty=101&sig=108377974507833256798&page=1&tbnh=118&tbnw=254&start=0&ndsp=16&ved=1t:429,r:2,s:0,i:89

มันคือปลา butterfly peacock bass กัดทุกอย่างที่ขวางหน้าเหมือนกัน ผมเคยเห็นคนเอาไปปล่อยในเขื่อนทางภาคเหนือ มากันกลุ่มใหญ่หัวเราะชอบใจกันใหญ่ได้ยินเสียงคุยกันแว้วๆว่า  " ถ้ามันโตละมึงเอ๊ยยย "  ผมชอบตกปลาเป็นชีวิตจิตใจ แต่ไม่เห็นด้วยกับการทำแบบนี้...คิดในใจ ถ้ามันโตขยายพันธุ์พวกมึงเคยคิดหรือเปล่าว่าจะฉิบหายขนาดไหน...
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์