เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 08:25:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ++ ข่าวปลาชะโดระบาดที่โคราช ++  (อ่าน 8853 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #60 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 01:29:11 PM »

ต้นหนาวเป็นฤดูวิดบ่อกินปลาปี ปลาค้างทุ่ง ผลจากน้ำท่วมปีที่แล้ว ปีนี้จับได้น้อยมาก ไม่ถึงครึ่งของปีก่อนๆ คัดเก็บปลานิลไซส์ใหญ่เกล็ดรุ่นเหรียญบาทขึ้นไป ยัดเข้าห้องเย็น

เก็บไว้เป็นเสบียงส่วนกลาง  สำหรับงานฉลองเทศกาล หรืองานวันเกิดอยากกินของทุกคน เวลาจะกินต้องเอาเสียมไปแซะงัดออกมา พวกไซส์กลางลงมา เทียบกับบูทเบอร์43

กองๆไว้แจกจ่ายกันกลับบ้าน ผมเลือกเอาไอ้โดไทยแท้ไซส์กลางกับนิลแดงสองตัว ไปฝากมเหสี ชะโดอร่อยหรือไม่ขึ้นอยู่กับน้ำจิ้ม ถ้าเนื้อล้วนๆแพ้ปลาช่อนเยอะ ไอ้ช่อนโลละร้อย

ชะโดแม่ค้าพูดห้วนๆ คำเดียวสิบห้าบาทเอาเปล่า...555 ถ้าคนรู้จักปลา เนื้อไอ้ช่อนกับชะโดต่างกันเยอะ จะเอาชะโดมาหลอกขายเป็นไอ้ช่อนยาก...ไม่คุ้มเสียชื่อ แต่ถ้าเอาไอ้ช่อน

จากฟาร์มเลี้ยง มาติดป้ายอัฟราคาเป็นช่อนนาแดดเดียว...4445555แม่ค้าอมยิ้มยักคิ้ว ขำก๊าก ขำก๊าก คิก คิก

ตรงที่ขีดเส้นใต้... แก้ง่ายนิดเดียวครับ... ใส่ถุงพลาสติคใสแยกเป็นตัวๆ ไป... จะกินตัวไหนก็ดึงๆ ออกมา... ถุงพลาสติคมันจะทำให้แยกออกจากน้ำแข็งได้ง่ายขึ้นมากครับ... Grin Grin Grin

สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #61 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 02:30:46 PM »

ให้ระบาดไปเถอะครัับ ... เมื่อก่อนชาวบ้านคงจะยังไม่รู้ข่าวนี้ ................. ตอนนี้รู้กันแล้ว อีกไม่นานก็หมด ...  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

หรือไม่ก็ สนับสนุนให้ชาวบ้าน ใช้ปลาชะโดเป็นวัตถุดิบ ประกอบอาหารเมนูปลา ขายริมถนน ... ครับ ...

อาทิเช่น ... ปลาชะโดรมควัน ... ปลาชะโดตากแห้ง ... ส้มปลาชะโด ... ปลาชะโดหลามกระบอกไม้ไผ่ ...  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2012, 02:43:33 PM โดย สหายเล็กน้อย » บันทึกการเข้า

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #62 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 04:05:43 PM »

ตัวมันใหญ่ หลายตัว ทำได้แค่ล้างๆยัดๆ เวลาจะกินก็ต้องใช้มีดอีโต้สับ ฆ้อนตอกให้ขาดเป็นท่อน ถึงจะลงซึงนึ่งได้พอดี นึ่งขณะตัวยังเป็นน้ำแข็งอยู่

จะได้รสชาติดีมาก เนื้อหวานจ้อยๆ ตัดกับน้ำจิ้มรสเด็ด..555 ผมกลัวอย่างเดียว ชะโดมันจะไม่พอกิน ถึงยังไงชะโดก็ไม่มีทางเยอะเกินไอ้ช่อนไปหรอก

เพราะมันใจเสาะ จับขึ้นจากน้ำ หงายท้องมองฟ้า แค่นี้ก็ดับอนาถแล้ว ดำโคลนมุดโคลนก็ไม่เป็นอย่างไอ้ช่อน เวลาวิดบ่อใกล้จะแห้งมีกี่ตัวเห็นหมด..55

ดิ้นทุรนทุราย ปอดแหกชิหาย ขอแค่ฝนแล้งน้ำแล้งซักปี ไอ้โดก็สูญพันธุ์ดับแนวแล้ว....อย่าไปตื่นตูมมากนักพี่น้อง

[/quote]
ตรงที่ขีดเส้นใต้... แก้ง่ายนิดเดียวครับ... ใส่ถุงพลาสติคใสแยกเป็นตัวๆ ไป... จะกินตัวไหนก็ดึงๆ ออกมา... ถุงพลาสติคมันจะทำให้แยกออกจากน้ำแข็งได้ง่ายขึ้นมากครับ... Grin Grin Grin
[/quote]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2012, 04:25:46 PM โดย zamphol » บันทึกการเข้า
nut.ta
Hero Member

คะแนน 1089

« ตอบ #63 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 07:05:45 PM »

เขื่อนสิรินธร อุบล หาตัวยาก รวมทั้งกระสูบด้วยครับ  เศร้า เศร้า

PHAPHOOM
Full Member

คะแนน 86

« ตอบ #64 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 08:49:07 PM »

เขื่อนสิรินธร อุบล หาตัวยาก รวมทั้งกระสูบด้วยครับ  เศร้า เศร้า
เขื่อนศรีมีแยะมากทั้งชะโด กระสูบ นิล

*** ดูถูกคนอื่น เท่ากับดูถูกตนเอง ***
Victor&Sugus
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

รักสนุกทุกถนัด เฉพาะเรื่องปืน.....

« ตอบ #65 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 09:11:02 AM »

มีใครจัดทริปออกล่าชะโดบ้าง อยากไปด้วยจังครับ....ยินดีหารค่าใช้จ่าย

☀ <º))))><.·´¯`·. h £ ® ß € ¯|¯ •·.·´¯`·.·• .·´¯`·.><((((º> —(•·÷[ ]÷·•)—·‡±±‡±÷· Oº°‘¨ ¨‘°ºO •°o.O O.o°• ¨°o.O O.o°¨ —¤÷(`[¤* *¤]´)÷¤— •·.·´¯`·.·• •·.·´¯`·.·• «·´`·.(`·.¸ ¸.·´).·´`·» ׺°”˜`”°º× ׺°”˜`”°º× »-(¯`v´¯)✿*Maxx™❀●• ♬✿❀●• ♬
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #66 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 03:20:26 PM »

ประเทศไทยที่น่ากลัวคือตัวนี้ครับ  Cheesy

ปลาอะไรครับ   Grin ไหว้

กระพงลายเสือครับ เข้าไปสร้างความเดือดร้อนให้ปลาท้องถิ่นในเวียดนามชนิดบรรลัยป่วงไปแล้วครับ ประเทศไทย น่าจะเจอที่เพชรบุรีครับ ในอ่างเก็บน้ำจากนักตกปลามือบอนเอาไปปล่อยเพื่อตกเป็นเกมส์

กินได้มั้ยครับ   น้ำลายหก

ผมว่ากินได้นะครับพี่พงษ์.....ตัวอ้วนดีซะด้วย หัวน่าเอามาต้มยำจริงๆ  น้ำลายหก
Peacock Bass : Cichla
            ปลาในสกุล Cichla เป็นปลาหมอที่มีความใหญ่โตที่สุดในอเมริกาใต้ เนื่องจากแม่น้ำอเมซอนมีหลายหลายสาขาแบ่งย่อยออกไปทำให้ปลาในสกุลนี้มีความหลากหลายตามไปด้วย ด้วยปากที่มีขนาดใหญ่ สายตาที่ดีเยี่ยม ลำตัวที่แข็งแกร่ง พละกำลังอันมหาศาล ทำให้พวกมันอยู่ในห่วงโซ่อาหารลำดับต้นๆของแม่น้ำนี้เลยก็ว่าได้
            ทำไมถึงเรียกว่า Peacock Bass?  เนื่องจากปลาตระกูลนี้มีลายที่หาง มีลักษณะและความสวยงามคล้ายลายบนขนของนกยูง (Peacock) จึงเรียกว่า Peacock Bass นั่นเอง
ผมก็อปมาจากเว็บไซท์อะไรจำชื่อไม่ได้..ขออภัยด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2012, 03:22:50 PM โดย poethipus » บันทึกการเข้า
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #67 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 03:49:58 PM »

ผมไม่ชอบปลาที่มีก้างฝังในเนื้อครับ  เช่น ปลาตะเพียน ฯลฯ  กินยากครับ   บู่

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #68 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 06:34:08 PM »

ที่ลพบุรี เขามีร้านเค้กปลาช่อนเจ้าดัง

ถ้าจะเอามาทำเค้กปลาชะโดบ้าง มันก็คงจะพอกล้อมแกล้มกินไปได้แหละน่า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์