เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 03:50:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถาม ดร. ผณิศวร Feinwerkbau P30  (อ่าน 12656 ครั้ง)
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« เมื่อ: มีนาคม 01, 2006, 04:43:14 PM »

ปืนอัดลม Feinwerkbau P30 แบบอัดอากาศ ประสิทธิภาพ ความแม่นยำ อะไหล่หาง่ายไหมครับ  หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2006, 09:59:16 AM โดย ภูกามยาว » บันทึกการเข้า
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 01, 2006, 04:52:35 PM »

ปืนอัดลมแข่งขัน..ความแม่นยำเป้าทดสอบจากโรงงาน 10 เมตร 10 นัด คงต้องร้อยรูจึงจะขายได้..
อะไหล่ไม่แน่ใจว่าที่หัวหมากมีหรือไม่..ต้องสอบถามอาจารย์ถนอมศักดิ์..ดูครับ
คิดว่าอะไหล่ที่จะมีปัญหาต้องเปลี่ยนคงเป็นพวกซีลหรือโอริง..ตัวอื่นๆไม่พังง่ายๆครับ..

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 01, 2006, 06:26:22 PM »

ถังอัดอากาศซื้อได้ที่ไหนครับ  หลงรัก หลงรัก หลงรัก
นายฉาบฉวย
หนูจะเอา Baer
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 72

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 01, 2006, 06:32:08 PM »

p 30 ... ใช้ชิ้นส่วนหลายชิ้นร่วมกับ..
C10...C20...C25...แตกต่างกันที่ห้อง
ลดแรงดันและท่อแกส...

ถามว่าเรื่องอะไหล่หายากไหม....
คงน่าห่วงเฉพาะซีลต่างๆครับ...
ส่วนอื่นๆใช้ร่วมกับปืน CO2 ได้ครับ...

ถังลองไปร้านขายถังดำน้ำดู...แต่ราคาเอาเรื่องครับ...

STeelShoTS
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 01, 2006, 06:38:52 PM »

ถังอัดอากาศซื้อได้ที่ไหนครับ หลงรัก หลงรัก หลงรัก
ดูถังมือสองจากร้านขายถังดำน้ำก็ได้ครับ..ผมเคยซื้อถังใหม่เมื่อประมาณ3~4 ปีที่แล้ว ราคาประมาณ 8000 ครับ

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 01, 2006, 06:59:29 PM »

เรื่องความแม่นยำ อัดลมแข่งระดับนี้ ผมว่าไม่ต่างกันนะครับ
เรื่องอะไหล่นี่ไม่ทราบครับ
ส่วนเรื่องถังอากาศ ผมว่าถ้ายิงไม่เยอะลองเปรียบเทียบงบกับปั๊มแรงดันสูงครับ
มีถังแล้วก็ต้องหาร้านรับอัดนะครับ แต่ถ้าซื้อปั๊มมือ(เท้า) ไม่ต้องไปไหนครับ
ปั๊ม(หลายๆทีหน่อย) แล้วก็ยิงได้เลยครับ
 Grin Grin Grin
ผมเลือก CO2 ก็เพราะเหตนี้ละครับ
คือว่าผมแฮปแกสได้จากถังเป๊ปซี่ครับ..ไม่เสียตังค์....อิอิ
นายฉาบฉวย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 72

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 01, 2006, 07:13:56 PM »

ไม่รู้ว่าสามารถเปลี่ยนห้องแกสของ P30
เป็นของ C20ได้รึเปล่า...เห็นมันเหมือนๆกัน...
เพราะถัง CO2 + Gas ไม่เกิน 2000.-
ยิงได้ครึ่งปี...

โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 01, 2006, 07:25:39 PM »

ไม่รู้ว่าสามารถเปลี่ยนห้องแกสของ P30
เป็นของ C20ได้รึเปล่า...เห็นมันเหมือนๆกัน...
เพราะถัง CO2 + Gas ไม่เกิน 2000.-
ออกตัวก่อนนะครับว่าประมาณเอา..
ผมว่าปืนอากาศอัด ถ้าถอดเรกกูเลเตอร์ออก
น่าจะใช้ CO2 ได้เลยครับ เพราะว่า
CO2 มันเรกกูเลท ความดันด้วยธรรมชาติของตัวแกสเองนะครับ
แล้วก็ความแข็งแรงของท่อก็เกินกว่าความดันสูงสุดของ CO2 ไปเยอะครับ
ผิดถูกอย่างไร รบกวนท่านที่รู้จริงช่วยแนะนำด้วยครับ

ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 01, 2006, 07:45:01 PM »

ออกตัวก่อนนะครับว่าประมาณเอา..
ผมว่าปืนอากาศอัด ถ้าถอดเรกกูเลเตอร์ออก
น่าจะใช้ CO2 ได้เลยครับ เพราะว่า
CO2 มันเรกกูเลท ความดันด้วยธรรมชาติของตัวแกสเองนะครับ
แล้วก็ความแข็งแรงของท่อก็เกินกว่าความดันสูงสุดของ CO2 ไปเยอะครับ
ผิดถูกอย่างไร รบกวนท่านที่รู้จริงช่วยแนะนำด้วยครับ

ถ้ายังงั้น ก็สามารถหาท่อ ของ C20 มาใส่ได้เลย ใช่ไหมครับ Grin
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 01, 2006, 08:17:58 PM »

ถ้ายังงั้น ก็สามารถหาท่อ ของ C20 มาใส่ได้เลย ใช่ไหมครับ Grin

เอ่อ!!....ครือว่า...ถ้ามันเป็นอย่างที่ผมคิดนะครับ
ก็ไม่ต้องหาท่อ C20 กันละครับ
เอาท่อ air ที่มากะปืนนี่ละครับ เติม CO2 ลงไปเลยครับ
น่าจะใช้ได้ครับ
 Grin Grin Grin Grin Grin
นายฉาบฉวย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 72

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 01, 2006, 08:26:39 PM »

เคยอ่าน อวป.เล่มเก่าๆ...
ดร ผณิศวร บอกว่าปืนถังลมมีวาวล์ 2 ตัว...
ตัวนึงลดแรงดันจาก 200 bar ให้เหลือ 70 bar...
จากนั้นให้อีกตัวนึงเปิดโดยใช้นกสับกระแทก...
ถ้าระแทกแรง...วาวล์จะเปิดนาน...แกสจะมาก...ความจะเร็วสูง...

ทีนี้ถ้าเราถอดตัวควบคุมแรงดันใน P30 ออก...มันจะเกิดปัญหารั่วรึเปล่าไม่รู้
แต่ถ้าเปลี่ยนห้องแกสทั้งชุดน่าจะโอเค...

แต่ผมว่าน่าลองดูนะ...ระวังอย่าใส่ท่อลมตอนถอดวาวล์ลดแรงดันออกล่ะ...
กระจายแน่ๆ....

....ตอนนี้ดึงกระทู้รอ ดร. ผณิศวร ครับ

STeelShoTS
Hero Member

คะแนน 534

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 01, 2006, 09:03:54 PM »

ไม่น่าดัดแปลงนะครับ..
เพียงแค่หาซื้อถังดำน้ำมือสองราคาไม่แพงมากสักถัง..ส่วนหัวต่อลม(adapter)ก็เห็นมีแถมอยู่ในกล่องเรียบร้อย..ที่อัดอากาศก็หาร้านสอนดำน้ำหรือไม่ก็ตามสถานีดับเพลิงของ อบต.หรือเทศบาล บางที่มีเครืองอัดอากาศ ก็ให้เขาอัดให้ครับ..เต็มถังใช้ได้นาน..
จำได้ว่าอ.ผณิศวรเคยแนะข้อดีข้อเสียระหว่างอากาศกับ CO2 ไว้ครับ..อากาศจะเปลี่ยนแปลงแรงดันไม่มากเมื่ออุณหภูมิเปลี่ยน.ซึ่งมีผลต่อความแม่นยำครับ..
..ผมเคยรื้อชุดวาวล์ควบคุมแรงดันของ p34 แล้วใส่แหวนปรับแรงดันไม่เหมือนเดิม..ผลก็คือรวนครับ..ต้องให้อ.ผณิศวรดูให้..ท่านกรุณารื้อของลูกชายท่านมาเปรียบเทียบถึงเรียงได้ถูกครับ..ข้างในมีแหวนสปริงปรับแรงดันเป็นสิบตัว..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2006, 09:48:05 PM โดย mosino » บันทึกการเข้า

ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 01, 2006, 10:47:48 PM »

พี่ครับก่อนอื่นดีใจด้วยที่ได้มาซะที หลังจากหามานาน แต่ท่อ CO2 น่ะมันเป็นเหล็กหนักๆนะครับ ส่วนท่ออากาศเนี่ยที่ผมเคยเห็นมันเป็น Aluminum เบาๆ มันไม่น่าจะดีนะครับพี่

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
DoubleAlpha
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 01, 2006, 10:53:32 PM »

เรื่องอะไหล่ ลองถามพี่ประยงค์ที่สนาม กกท ดูครับ...

เดี๋ยวนี้เด็กใหม่ๆใช้ Steyr, Morini กันเยอะ

ทีมชาติเกาหลีที่กำลังซ้อมอยู่ที่ กกท (มีมือ world หลายคน) ก็ใช้ Morini 162EI ทั้งหมด

แต่ Feinwerkbau คงแม่นไม่น้อยกว่ากัน

ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 09:43:58 AM »

ไม่ทราบว่าถังอ็อกซิเจนแบบนี้ใช้ได้หรือปล่าวครับ Grinเป็นถังใช้ร่วมกับแก็สครับใช้เชื่อมทองแดง ซึ่งผมมีถังสำรองอีก 1ถัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2006, 10:00:14 AM โดย ภูกามยาว » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์