เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 03:47:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถาม ดร. ผณิศวร Feinwerkbau P30  (อ่าน 12655 ครั้ง)
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 12:04:51 PM »

ไม่ทราบว่าถังอ็อกซิเจนแบบนี้ใช้ได้หรือปล่าวครับ Grinเป็นถังใช้ร่วมกับแก็สครับใช้เชื่อมทองแดง ซึ่งผมมีถังสำรองอีก 1ถัง

ถ้าถังใบนี้รับแรงดันได้ถึง 200~300 bar (3000~4000 PSI)ก็ใช้ได้ครับ..คุณภูกามยาวลองดูสเปคที่ถังครับ..แต่ผมคิดว่าคงรับแรงดันได้ไม่ถึงนะ..ไม่แน่ใจ..

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 08:48:55 PM »

ไม่ทราบว่าถังอ็อกซิเจนแบบนี้ใช้ได้หรือปล่าวครับ Grinเป็นถังใช้ร่วมกับแก็สครับใช้เชื่อมทองแดง ซึ่งผมมีถังสำรองอีก 1ถัง

ถ้าถังใบนี้รับแรงดันได้ถึง 200~300 bar (3000~4000 PSI)ก็ใช้ได้ครับ..คุณภูกามยาวลองดูสเปคที่ถังครับ..แต่ผมคิดว่าคงรับแรงดันได้ไม่ถึงนะ..ไม่แน่ใจ..

ขอบคุณครับที่ให้คำแนะนำ ได้ประมาณ 250 bar ครับ แต่ต้องถามที่ร้าน ที่อัดให้อีกทีครับ หลงรัก
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 09:46:37 PM »

ไฟน์แวคบาว P30 เป็นรุ่นแรกที่ไฟน์แวคบาวเปลี่ยนจาก CO2 (M2, C10, C20, C25) มาเป็นอากาศอัดครับ
ชุดลั่นไกเหมือนกับปืน CO2 ทั้งหมด  โครงปืนปรับแก้เล็กน้อย  เคยทดลองเอาหัวจุกของ C20 มาเทียบ ใส่กันไม่ได้ครับ  เพราะโครงของ P30 ปาดส่วนหน้าออกไปมากกว่า
ปืนที่ใช้อากาศอัด มีความได้เปรียบที่อากาศเบากว่า CO2 ครับ เวลายิงนิ่มกว่า  และเมื่ออากาศภายนอกร้อนจัดเย็นจัดแรงดันไม่ค่อยเปลี่ยน  ถ้าเป็น CO2 จะเปลี่ยนสูงต่ำตามอุณหภูมิครับ (ระดับที่เราอยู่ได้ ปืนยิงได้ไม่มีปัญหาครับ)

ใช้ไปอย่างเดิมดีกว่าครับ  ถ้าจะดัดแปลงก็เก็บชิ้นส่วนเดิมไว้ให้ครบ อย่าถึงกับผ่าตัดจนแก้กลับคืนไม่ได้   ถ้ามีถังแก็ส และรู้จักร้านขายแก๊สสำหรับเชื่อมโลหะ  ลองใช้ไนโตรเจนแทนอากาศครับ   คุณวิรัตน์ ที่เคยยิงปืนพาดแท่นอยู่ด้วยกันก็ใช้ P30 นี่แหละครับ  เติมไนโตรเจนตลอดเพราะที่โรงงานมีใช้อยู่ประจำ  อย่าใช้อ็อกซิเจนนะครับ  ปืนจะพังเร็วเพราะสนิม

ด้านความแม่นยำ  ก็คือปืนแข่งระดับสุดยอดครับ  ความจริงแล้วปืนอัดลมแข่งขันตั้งแต่ยุค 1960 อย่าง ไฟน์แวคบาว M.65 เป็นต้น ทำกลุ่มที่ระยะ 10 เมตร รูเดียวมาตลอด  ผ่านมาสี่สิบปีปืนพวกนี้ไม่ได้แม่นขึ้นเลยครับ  แต่ยิงง่ายขึ้นเพราะไม่ต้องออกแรงง้างสปริง  และน้ำหนักสมดุลดีกว่ายุคปืนสปริงมาก

อะไหล่ สำหรับไฟน์แวคบาวไม่น่าห่วงครับ  พวกซีลต่างๆ ทางร้านสี่พระยายังสั่งเข้ามาเรื่อยๆ   ของผมมี M.90 (ปืนสปริงไกไฟฟ้า) กับ M.100 (คันอัดลม) ก็เพิ่งยกเครื่องไปเมื่อสองสามเดือนก่อน   แต่ที่หงุดหงิดคือ C10 ยังหาตัวคนที่ซื้อสลับทะเบียนกันไปไม่พบครับ   ตัวปืนนั้นยังยิงดีไม่มีปัญหา

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 10:21:43 PM »

ไฟน์แวคบาว P30 เป็นรุ่นแรกที่ไฟน์แวคบาวเปลี่ยนจาก CO2 (M2, C10, C20, C25) มาเป็นอากาศอัดครับ
ชุดลั่นไกเหมือนกับปืน CO2 ทั้งหมด โครงปืนปรับแก้เล็กน้อย เคยทดลองเอาหัวจุกของ C20 มาเทียบ ใส่กันไม่ได้ครับ เพราะโครงของ P30 ปาดส่วนหน้าออกไปมากกว่า
ปืนที่ใช้อากาศอัด มีความได้เปรียบที่อากาศเบากว่า CO2 ครับ เวลายิงนิ่มกว่า และเมื่ออากาศภายนอกร้อนจัดเย็นจัดแรงดันไม่ค่อยเปลี่ยน ถ้าเป็น CO2 จะเปลี่ยนสูงต่ำตามอุณหภูมิครับ (ระดับที่เราอยู่ได้ ปืนยิงได้ไม่มีปัญหาครับ)

ใช้ไปอย่างเดิมดีกว่าครับ ถ้าจะดัดแปลงก็เก็บชิ้นส่วนเดิมไว้ให้ครบ อย่าถึงกับผ่าตัดจนแก้กลับคืนไม่ได้ ถ้ามีถังแก็ส และรู้จักร้านขายแก๊สสำหรับเชื่อมโลหะ ลองใช้ไนโตรเจนแทนอากาศครับ คุณวิรัตน์ ที่เคยยิงปืนพาดแท่นอยู่ด้วยกันก็ใช้ P30 นี่แหละครับ เติมไนโตรเจนตลอดเพราะที่โรงงานมีใช้อยู่ประจำ อย่าใช้อ็อกซิเจนนะครับ ปืนจะพังเร็วเพราะสนิม

ด้านความแม่นยำ ก็คือปืนแข่งระดับสุดยอดครับ ความจริงแล้วปืนอัดลมแข่งขันตั้งแต่ยุค 1960 อย่าง ไฟน์แวคบาว M.65 เป็นต้น ทำกลุ่มที่ระยะ 10 เมตร รูเดียวมาตลอด ผ่านมาสี่สิบปีปืนพวกนี้ไม่ได้แม่นขึ้นเลยครับ แต่ยิงง่ายขึ้นเพราะไม่ต้องออกแรงง้างสปริง และน้ำหนักสมดุลดีกว่ายุคปืนสปริงมาก

อะไหล่ สำหรับไฟน์แวคบาวไม่น่าห่วงครับ พวกซีลต่างๆ ทางร้านสี่พระยายังสั่งเข้ามาเรื่อยๆ ของผมมี M.90 (ปืนสปริงไกไฟฟ้า) กับ M.100 (คันอัดลม) ก็เพิ่งยกเครื่องไปเมื่อสองสามเดือนก่อน แต่ที่หงุดหงิดคือ C10 ยังหาตัวคนที่ซื้อสลับทะเบียนกันไปไม่พบครับ ตัวปืนนั้นยังยิงดีไม่มีปัญหา
ขอบคุณมากครับอาจารย์ ถามต่อครับ แล้วไนโตรเจนไปเติมที่ไหนครับ ผมอยู่แถวบางนาครับ Grin
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 03, 2006, 08:04:04 AM »

ขออนุญาตตอบก่อน อ.ผณิศวรครับ
ถ้าใช้ไนโตรเจน คุณภูกามยาวใช้ถังที่ถ่ายรูปมาได้เลยครับ ผมก็ใช้อยู่
แต่ควรจะทำสีถังใหม่เพื่อไม่ให้ร้านรับอัดสับสนน่ะครับ
ไนโตรเจน(IND)ถังสีเทาคาดดำครับ ร้านที่ขายแกสสำหรับเชื่อม
ส่วนใหญ่รับเติมครับ ถูกด้วย ถังขนาดนี้ผมเติมอยู่ 80 บาทครับ
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 03, 2006, 08:56:13 AM »

ขออนุญาตตอบก่อน อ.ผณิศวรครับ
ถ้าใช้ไนโตรเจน คุณภูกามยาวใช้ถังที่ถ่ายรูปมาได้เลยครับ ผมก็ใช้อยู่
แต่ควรจะทำสีถังใหม่เพื่อไม่ให้ร้านรับอัดสับสนน่ะครับ
ไนโตรเจน(IND)ถังสีเทาคาดดำครับ ร้านที่ขายแกสสำหรับเชื่อม
ส่วนใหญ่รับเติมครับ ถูกด้วย ถังขนาดนี้ผมเติมอยู่ 80 บาทครับ

มีวิธีอัดไนโตรเจนเข้ากระบอกอัดอากาศอย่างไรครับ (ยังไม่เคยเล่น เพิ่งจะศึกษาครับ ) Grin
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 03, 2006, 09:23:01 AM »

Grin คุณภู   ได้ของใหม่มาเล่นแล้วเหรอครับ

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
Charoon รักในหลวงครับ
ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือคนรักกัน

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 03, 2006, 10:19:15 AM »

สนใจ เข้ามาชม

"สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคื่อคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือผู้มีrระคุณ"
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 03, 2006, 02:55:34 PM »

มีวิธีอัดไนโตรเจนเข้ากระบอกอัดอากาศอย่างไรครับ (ยังไม่เคยเล่น เพิ่งจะศึกษาครับ ) Grin
ผมใช้แบบนี้ครับ

CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 03, 2006, 03:39:08 PM »

ตามความเข้าใจของผมนะครับ คือ ถ้าเราตั้งศูนย์ไว้ที่อุณหภูมิห้อง แล้วไปยิงที่อากาศเปลียนแปลงไป เช่นว่าอากาศจะร้อนมากแบบหลังคาสังกะสี หรือเย็นมากแบบห้องแอร์หนาวๆ แต่อุณหภูมิค่อนข้างคงที่ กลุ่มกระสุนก็จะย้ายที่ตามแรงดันที่เปลี่ยน แต่กลุ่มกระสุนไม่แตก ใช่หรือไม่ครับ

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 03, 2006, 06:01:25 PM »

Grin คุณภู ได้ของใหม่มาเล่นแล้วเหรอครับ
เพิ่งได้มาครับผม  หาตั้งนานกว่าจะได้ สภาพก็พอดูได้ครับไม่ขี้เหร่ หลงรัก หลงรัก
             ตอนนี้ต้องปรับตัวเข้าหาอุปกรณ์ ครับ Grin Grin Grin( ไม่มีอะไรเลย มีแต่ใจรักครับ ) หลงรัก
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 03, 2006, 06:28:09 PM »

คุณ CAPTAINKID
"...ถ้าเราตั้งศูนย์ไว้ที่อุณหภูมิห้อง แล้วไปยิงที่อากาศเปลียนแปลงไป เช่นว่าร้อนมากแบบหลังคาสังกะสี หรือเย็นมากแบบห้องแอร์หนาวๆ แต่อุณหภูมิค่อนข้างคงที่ กลุ่มกระสุนก็จะย้ายที่ตามแรงดันที่เปลี่ยน แต่กลุ่มกระสุนไม่แตก ใช่หรือไม่ครับ"

(น่าจะหมายถึงปืน CO2 นะครับ เพราะถ้าเป็นปืนอัดอากาศแรงดันจะค่อนข้างคงที่เนื่องจากมีวาวคุม) 
เข้าใจถูกต้องแล้วครับ ที่ว่าความแรงเปลี่ยนไปแต่กลุ่มไม่แตก    แต่ไม่ใช่ว่าแรงดันสูงปืนยิงแรงขึ้นเสมอไปนะครับ  ผมเคยทดลองกับปืนสองกระบอก คือ C10 ของไฟน์แวคบาว กับ Skanaker ของครอสแมน  เอาท่อก๊าซแช่ในตู้เย็น แล้วเอาออกมายิงพลาง วัดความเร็วพลาง เว้นจังหวะด้วยการผึ่งแดดหน้าร้อนเมืองไทย  ผลคือ Skanaker เมื่อท่อเย็นยิงได้แรงมาก  ความเร็ววัดได้ 680 ฟุต/วินาที  แต่พอโดนแดดจนท่ออุ่นๆ  ความเร็วตกเหลือ 530 เท่านั้นครับ   ส่วน C10 นั้น คงที่มาก  ท่อเย็นยิงได้ 580 ท่ออุ่นยิงได้ 590 ครับ ผิดกันนิดเดียว   ที่เป็นเช่นนี้เพราะไฟน์แวคบาวคำนวณน้ำหนักตัวกระแทกกับสปริงขับมาดีกว่า  เมื่อแรงดันต่ำ (ท่อเย็น) แรงต้านที่วาวก็ต่ำ  กระแทกแล้วเปิดวาวนาน ปล่อยก๊าซมากหน่อย  พอท่ออุ่น แรงต้านสูง กระแทกแล้วเปิดไม่นานแต่แรงดันที่สูงกว่าทำให้กระสุนวิ่งได้เร็วกว่า   สำหรับ Skanaker ใช้ตัวกระแทกหนักกว่า สปริงอ่อนกว่า เมื่อก๊าซมีแรงดันต่ำ ท่อเปิดนาน ได้ความเร็วสูง  แต่พอท่ออุ่น แรงกระแทกเปิดท่อได้น้อยลงไปมาก แม้ว่าก๊าซจะแรงดันสูงแต่เมื่อวาวเปิดสั้นมากความเร็วกระสุนก็ลดลงครับ

คุณภูกามยาว...
สำหรับการเติมก๊าซไนโตรเจน  ต่อท่อเข้ากับถัง เปิดวาว ได้เท่าไรก็เท่านั้นครับ   ไม่ต้องแช่เย็นอย่าง CO2  จะได้ก๊าซเข้าไปประมาณ 150 BAR ครับ น่าจะพอสำหรับยิงแข่งเจ็ดแปดสิบนัด

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 04, 2006, 08:52:16 PM »

วันนี้ให้โรงกลึง ทำตัวต่อสำหรับท่ออากาศของปืน ปรากฎว่าไม่สามารถอัดเข้าได้ น่าจะมาจากอัดไนโตรเจนไม่มากพอ ( เค้าอัดมาแค่ 140 Bar ) พรุ่งนี้ต้องไปลองอัดอีกที่หนึ่งครับ Huh
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 07, 2006, 10:03:53 AM »

การเติมไนโตรเจนเข้าท่ออากาศ จำเป็นต้องมีจุดที่สามารถเปิดวาวล์ ของท่ออากาศ เหมือนกับตัวปืนด้วยใช่ไหมครับ (ผมทำมาไม่มีเลยไม่สามารถอัดไนโตรเจนเข้าได้ ) Tongue
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 07, 2006, 10:40:31 AM »

การเติมไนโตรเจนเข้าท่ออากาศ จำเป็นต้องมีจุดที่สามารถเปิดวาวล์ ของท่ออากาศ เหมือนกับตัวปืนด้วยใช่ไหมครับ (ผมทำมาไม่มีเลยไม่สามารถอัดไนโตรเจนเข้าได้ ) Tongue

ขออนุญาตตอบก่อนท่านอ.ผณิศวร นะครับ
ไม่จำเป็นต้องทำที่เปิดวาวล์ครับ..เพราะถ้าแรงดันในถังมีมากกว่าแรงดันในท่ออากาศ ก็จะสามารถเอาชนะแรงสปริงวาวล์และแรงดันในท่อได้ ทำให้เติมเข้าไปแล้วมีแรงดันเท่ากับแรงดันในถัง..แต่ถ้าทำที่เปิดวาวล์เมื่อแรงดันในถังน้อยกว่าตอนเติมแรงดันในท่ออากาศจะลดลงเท่ากับถังครับ..สาเหตุที่เติมไม่เข้าอาจเกิดจาก แรงดันค้างในท่อมีมากว่าถังครับ..คุณภูลองปล่อยลมในท่อทิ้งให้หมดแล้วตรวจสอบสริงวาวล์ที่ท่ออากาศว่าปกติหรือไม่แล้วเติมอัดดูอีกครั้ง..ดูซีลหรือโอริงอย่าให้มีรั่วระหว่างเติม..แรงดันจะตกและเติมไม่เข้า..

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์