เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 10:36:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: +++สคบ.เอาจริง!! ที่จอดรถห้าง เก็บค่าจอดได้หลัง 1.15 ช.ม.+++  (อ่าน 3010 ครั้ง)
PHAPHOOM
Full Member

คะแนน 86

« เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 05:53:11 PM »

+++สคบ.เอาจริง!! ที่จอดรถห้าง เก็บค่าจอดได้หลัง 1.15 ช.ม.+++

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า นายวรวัจน์ เอื้ออภิญญกุล รัฐมนตรีประจำสำนักนายกรัฐมนตรี ในฐานะกำกับดูแลสำนักงานคณะกรรมการคุ้มครองผู้บริโภค หรือ สคบ. เปิดเผยว่า จากกรณี สคบ.ได้รับการร้องเรียนจากผู้บริโภคว่าไม่ได้รับความเป็นธรรมจากผู้ประกอบการต่างๆ ในการเรียกเก็บค่าบริการที่จอดรถ

เนื่องจากพบว่า ส่วนใหญ่มีการเรียกเก็บค่าบริการคิดเป็น 1 ชั่วโมงทันทีหลังผ่าน 1 ชั่วโมงแรก ที่ให้มีการจอดฟรีผ่านไปไม่กี่นาที ปัญหาดังกล่าวทาง สคบ.ร่วมกับกรมการค้าภายใน กระทรวงพาณิชย์ เรียกผู้ประกอบการประชุมเพื่อขอความร่วมมือได้ข้อตกลงร่วมกันว่า 15 นาทีหลัง 1 ชั่วโมงแรกของการจอดรถ จะต้องไม่คิดค่าบริการ

ทั้งนี้ จะเก็บค่าบริการก็ต่อเมื่อมีการจอดรถผ่านไปแล้ว 1 ชั่วโมง 15 นาที หลังจากนี้ ทาง สคบ.จะทำการประสานแจ้งไปยังผู้ประกอบการทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็นห้างสรรพสินค้า ให้บริการที่จอดรถของเอกชนทั่วประเทศเพื่อให้ปฏิบัติตามข้อตกลงนี้ และจะออกสำรวจหากพบมีการฝ่าฝืนมีโทษทั้งจำและปรับ เนื่องจากเป็นข้อกฎหมายร่วมกับกรมการค้าภายใน กระทรวงพาณิชย์

Mthai News

*** ดูถูกคนอื่น เท่ากับดูถูกตนเอง ***
ss-bk
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 07:34:18 PM »

ขอให้เอาจริง  งอน งอน งอน
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 07:46:26 PM »

ขอให้เอาจริง  งอน งอน งอน

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  อ่ะ ฮา

ยายโดนมาสดๆ  แผลยังแดง  อยู่อ่ะ  ฮา

ไอ้สนามบิน  บ้านนอก  ยายสั่งเด็กเอารถ มารับ อ่ะ ฮา
พอพ้นประตู  "ขาออก" ยายกระโดด  ขึ้นรถทันที  ฮา
กะว่าจะ  "ประหยัด"  สิบบาท  ฮา

พอจะพ้นประตู  "ทางออก"  เจอด่าน  ตู้เก็บเงิน อ่ะ ฮา
ไอ้คนขับรถ  มันก็ยื่น "บัตรผ่าน"  ตอนขาเข้า ให้เขาอ่ะ ฮา
มันบอก  "สิบบาท"   ฮา

เด็กมันเถียง  ก็เพิ่งเข้ามา  ทำมัยต้องเสียสตางค์  ฮา

ไอ้คนอยู่ในตู้มันบอก  "ฟรี"  8 นาที ฮา
ยายออกมาตอน  "นาทีที่ 9"  ต้องเสีย สิบบาท ฮา

555 ก็แค่ขับรถ  "วน"  ตามลูกศร  เกินแปดนาที แล้วอ่ะ ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 07:50:16 PM »

จะเห็นใจยายบร๊าบๆๆๆ...ดีไหม๊นี่...อื้มๆๆๆ...เห็นใจยายละกัน...

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 07:56:35 PM »

ปัญหามักเกิดโโยเฉพาะที่โรงพยาบาลครับ จอดรถโรงพยาบาลแล้วไปเที่ยวห้างแถวนั้น

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 08:19:25 PM »

สืบเนื่องถึงเรื่องบัตรจอดรถ
มันมีสิทธิ์อะไร หากหายมันมีสิทธิ์อะไร
มาตั้งศาลเตี้ย ปรับ ๓๐๐/๔๐๐ อะไรเทือกนั้น
ทั้งที่  ต้นทุนจริง ๆ มันไม่กี่สตางค์

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 08:29:37 PM »

ปัญหามักเกิดโโยเฉพาะที่โรงพยาบาลครับ

จอดรถโรงพยาบาลแล้วไปเที่ยวห้างแถวนั้น

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่  krajong  อ่ะ  ฮา

เอ้า...ทำงานในทะเล   ดันรู้เรื่องนี้อีก  อ่ะ  ฮา

ยายเอารถไปจอดใน  รพ.กรุงเทพคริสเตียน  แล้วเดินข้ามถนน ห้าหกเมตร อ่ะ ฮา
เดินข้ามฝั่งไปเที่ยว  "พัฒน์พงษ์"  ดู อะโกโก้   ชื่อ " Batterfly"  อ่ะ ฮา
พอออกจากดูโชว์  ก็ข้ามร้านไปดู  "ฟักมี พลีส"  โชว์สด  ฮา

ตอนเดินออกจากร้านที่สาม  ตอนตีสอง ฮา
เดินขึ้นไปบนลานจอดรถ  ข้างล่างเป็น ร้าน  "ฟูดแลนด์" ของเสี่ยหงวน ฮา

เดินสี่ห้าชั้น  หารถไม่เจอ  ก็เลยเดินไปหายาม  บอกว่าหารถไม่เจอ ฮา
ยามมันก็ไม่เชื่อ  บอกว่ายาย "เมา"  เขาพาเดิน สามสี่ชั้น  ฮา

5555 หาไม่เจอจริงๆ ด้วยอ่ะ   ยายโกหกที่ไหน  ฮา

จนกระทั่ง  ยายบอกว่าให้โทรไป  "บางรัก"  ฮา
มันก็โทรไปจริงๆ  ระหว่างที่รอตำรวจ  มันเปิดเทป ให้ยายดู  ฮา
ยายบอกเวลา  โดยประมาณตอนเข้ามาเที่ยว ฮา

มัน  "กรอเทป"  ดูแล้วดูอีก  ไม่เจอรถยาย  ฮา 55555

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
รัตตรา
"อร่อย..อารมณ์"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 506

08-21491911 08-59591911

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 08:43:53 PM »

หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก

"จงคิดว่า มีใคร ได้มองอยู่...เฝ้ามองดู ตัวเรา อย่างเฝ้าจ้อง
ทำสิ่งใด รู้ได้ สายตามอง...อย่างน้อยต้อง รู้ละอาย ในหมายทำ"
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 09:18:21 PM »

ปัญหามักเกิดโโยเฉพาะที่โรงพยาบาลครับ

จอดรถโรงพยาบาลแล้วไปเที่ยวห้างแถวนั้น

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่  krajong  อ่ะ  ฮา

เอ้า...ทำงานในทะเล   ดันรู้เรื่องนี้อีก  อ่ะ  ฮา

ยายเอารถไปจอดใน  รพ.กรุงเทพคริสเตียน  แล้วเดินข้ามถนน ห้าหกเมตร อ่ะ ฮา
เดินข้ามฝั่งไปเที่ยว  "พัฒน์พงษ์"  ดู อะโกโก้   ชื่อ " Batterfly"  อ่ะ ฮา
พอออกจากดูโชว์  ก็ข้ามร้านไปดู  "ฟักมี พลีส"  โชว์สด  ฮา

ตอนเดินออกจากร้านที่สาม  ตอนตีสอง ฮา
เดินขึ้นไปบนลานจอดรถ  ข้างล่างเป็น ร้าน  "ฟูดแลนด์" ของเสี่ยหงวน ฮา

เดินสี่ห้าชั้น  หารถไม่เจอ  ก็เลยเดินไปหายาม  บอกว่าหารถไม่เจอ ฮา
ยามมันก็ไม่เชื่อ  บอกว่ายาย "เมา"  เขาพาเดิน สามสี่ชั้น  ฮา

5555 หาไม่เจอจริงๆ ด้วยอ่ะ   ยายโกหกที่ไหน  ฮา

จนกระทั่ง  ยายบอกว่าให้โทรไป  "บางรัก"  ฮา
มันก็โทรไปจริงๆ  ระหว่างที่รอตำรวจ  มันเปิดเทป ให้ยายดู  ฮา
ยายบอกเวลา  โดยประมาณตอนเข้ามาเที่ยว ฮา

มัน  "กรอเทป"  ดูแล้วดูอีก  ไม่เจอรถยาย  ฮา 55555
ท่านครับนั่นกระจงทะเลครับ ทำงานหาทองคำดำครับ

ส่วนผมกระจงตาตี่ คนละคนกันครับ
ต้องรีบออกตัวก่อนกลัวสมาชิกท่านอื่นเข้าใจผิดครับ

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 12:37:43 AM »

ในห้างฯไม่สน..............................

แต่ในโรงแรมเก็บหรือเปล่าครับ  ^_^"

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 07:38:44 AM »

ของยาย 8 นาทีมันก็น้อยไปจริงๆ Grin Grin Grin ตอนแรกอ่านกระทู้นี้อยากได้สัก 30 นาที เพราะรถมันติดบางทีวนไม่ได้จริงๆ บ้านเราแย่มาก

แต่ถ้าเกิน1 ชม เก็บตอน 1.15 ก็น่าจะสมควร

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 08:52:52 AM »

ในห้างฯไม่สน..............................

แต่ในโรงแรมเก็บหรือเปล่าครับ  ^_^"

โรงแรมคิดค่าจอดชั่วโมงละ300ครับ  อ๋อย

What man is a man , who does not make the world better?
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 09:08:04 AM »

โรงแรมคิดค่าจอดชั่วโมงละ300ครับ  อ๋อย

โรงแรมอาราย...( อะไร )

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 09:19:08 AM »

casa del sol , phuket kata resort ยังไม่สร่างเมา นึกออกแค่นี้ครับ  อ๋อย

What man is a man , who does not make the world better?
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 09:22:44 AM »

สืบเนื่องถึงเรื่องบัตรจอดรถ
มันมีสิทธิ์อะไร หากหายมันมีสิทธิ์อะไร
มาตั้งศาลเตี้ย ปรับ ๓๐๐/๔๐๐ อะไรเทือกนั้น
ทั้งที่  ต้นทุนจริง ๆ มันไม่กี่สตางค์

เป็นเรื่องของการรีดไถ และคนทำหายยอมเองครับ .....................

ผมไปห้างดังสี่แยกสยาม ชื่อห้างสองผัวเมีย จ่ายเงินค่าจอด รับบัตร และจอดรถ ถ้าจำไม่ผิดห้างนี้จ่าย 35-40 บาท เหมา 3 ชม................... เดินซื้อของไม่ถึง ชม. ก็กลับ ................ปรากฎว่าบัตรจอดรถหาย

ก็ขับรถออกมาปกติ .................. แจ้งว่าบัตรจอดรถหาย เขาก็ขอดูสำเนาทะเบียนรถและบัตรประจำตัวเพื่อตรวจสอบความเป็นเจ้าของรถ ก็ OK เพราะถือว่าเป็นมาตรการที่ใช้ได้................ เสร็จแล้วก็ขอปรับผม 200 บาท ที่ทำบัตรหาย

ผมเลยย้อนถามไปว่า เอา"อำนาจ"อะไรมาปรับผม................ เขาบอกเป็นกฎของบริษัท ผมก็บอกว่า แล้วผมเกี่ยวอะไรกับบริษัทคุณ ผมไม่ใช่พนักงาน คุณไม่มีอำนาจตามกฎหมายที่จะมาปรับผม................... งานนี้ยามไปตามตัวหัวหน้ามาคุยกับผม ..................พอตัวหัวหน้ามา เขาก็บอกว่าต้องปรับ 200 บาท ผมก็บอกไปเหมือนเดิมว่าคุณไม่มีอำนาจมาปรับอะไรผม ..................แต่การที่ผมทำบัตรจอดรถของคุณหาย ซึ่งเป็นสมบัติของทางบริษัทคุณ ผมยินดีชดใช้ให้ตามสมควร ซึ่งบัตรจอดรถดูแล้ว ต้นทุนการพิมพ์ไม่เกิน 1-2 บาท ผมชดใช้ให้ 10 บาท ..................... ส่วนค่าปรับอะไรของคุณนั่น ผมไม่จ่าย เพราะผมไม่ได้ทำผิดอะไร กฎที่บริษัทคุณตั้ง ไม่ได้มีผลมาบังคับใช้กับผม เพราะไม่ได้เกี่ยวกันและคุณก็ไม่มีอำนาจตามกฎหมาย .................... เรื่องหลักฐานการเป็นเจ้าของรถ ก็ตรวจสอบเรียบร้อยว่าผมเป็นเจ้าของรถ

เพราะฉะนั้น ก็เปิดทางให้ผมออกไป .................... เขาก็บอกว่า ไม่ได้ ถ้าผมไม่จ่ายค่าปรับให้เขา 200 บาท

ผมบอก OK งั้นผมจะโทรเรียกตำรวจนะ ว่าคุณกักขังหน่วงเหนี่ยวอิสรภาพผม ........................... เพราะคุณไม่มีสิทธิ์ที่จะกักตัวผมไว้ คุณไม่ใช่เจ้าหน้าที่บ้านเมือง..................

ตัวหัวหน้าถึงกับหน้าเสีย ผมเลยยื่นเงินไปให้ 10 บาท แล้วบอกว่าจะเปิดทางไหม? ถ้าไม่เปิดทางก็ไปโรงพักกัน....................เขาก็รับเงิน 10 บาทไป แล้วเปิดทางให้ผมออกมา .....................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หน้า: [1] 2
  พิมพ์