เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 11:24:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การพกปืน cz 75 compact ขณะขึ้นลำอย่างไรถึงปลอดภัยที่สุด  (อ่าน 19363 ครั้ง)
penn
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 03:49:18 PM »

ขอความรู้แฟน CZ หน่อยครับ พอดีผมได้ปืน cz 75 compact มากระบอกหนึ่ง ผมจำเป็นต้องพกปืนอยู่ตลอดเนื่องจากสถานการณ์ไม่สงบใน 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ ผมจึงขอคำแนะนำหน่อยครับว่าจะพกอย่างไรดีในขณะปืนขึ้นลำอยู่ ปลอดภัยที่สุด (ในกรณีปืนลั่นเองหรือทำปืนตก)
 1. เข้า เซปตี้ ไว้
 2. ลดนกเพียงครึ่งเดียว
 3. ลดนกลงมาตำแหน่งปกติ
(ในกรณีทำปืนตก การเซปตี้แบบใดปลอดภัยที่สุด)
ขออภัยด้วยครับมือใหม่จริงๆ
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 03:57:40 PM »

ลดนกสุดครับ ปกติ ซีแซดรุ่นใหม่จะมีสมอล็อกเข็มฯอยู่ แล้วครับ เมื่อลดนกสุดก็ เป็นการ ลดระยะ การเคลื่อนที่ของนกสับลงด้วยครับ แต่ ที่ต้องระวังเป็นอย่างยิ่งผมว่า ตอนลดนกนี่แหละครับอาจเกิดอุบัติเหตุได้ครับ ต้องระวังมากๆ
         เวลาจำเป็นต้องใช้ก็ เหนี่ยวไกแบบดับเบิ้ลเอา (คือ ระยะลากไกจะยาวกว่า ครับ )

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 04:35:01 PM »

สำหรับการใช้ในพื้นที่ 3 จว. ขอแนะนำดังนี้ครับ...........ขออภัยคุณRUGER ด้วย

ถ้าลดนกสุด...............ระยะการเหนี่ยวไกดับเบิลเมื่อต้องการยิงนัดแรกจะยาวและหนักครับ..................รวมทั้งช่วงที่ทำการลดนกลงด้วยมือ ล่อแหลมต่อการพลาดทำปืนลั่นได้ง่าย เนื่องจาก ช่วงที่นกลดตัวลงผ่านจุดฮาล์ฟค็อคนั้น.................นิ้วยังคงอุบไกอยู่........การลดนกแบบนี้เหมาะสำหรับ การใช้ติดตัวเดินทางธรรมดาๆ ที่ ไม่ต้องเตรียมพร้อมหรือระแวดระวังแบบขีดสุด.................

ใน 3 จว. ควรขึ้นลำและลดนกครึ่งทาง(ฮาล์ฟค็อค)ครับ....................เพราะเมื่อเหนี่ยวไกยิงดับเบิลออกไปนัดแรก จะใช้แรงเหนี่ยวเบากว่าและ ไกจะร่นเข้ามาสั้นกว่าช่วงลดนกชิดโครงปืน.................และเป็นสัญญลักษณ์ด้วยว่า หากปืนของเรา ลดนกอยู่ครึ่งทาง แสดงว่ามีกระสุนบรรจุอยู่ในรังเพลิง.................

ลองทำแบบไม่บรรจุกระสุนดูครับ...............จะเห็นข้อแตกต่างอย่างชัดเจนครับ.............แล้วเลือกดูว่าแบบไหนถนัด..............

เรื่องปืนตก................สำหรับปืน CZ75 ปัจจุบัน มีสมอล็อคเข็มแทงชนวนครับ..............ไม่ว่านกปืนจะอยู่ที่ตำแหน่งใดๆทั้ง 3 (ลดชิดโครงปืน -ลดครึ่งทาง-ง้าง)..............หากปืนตก รับรองไม่ลั่นครับ เพราะ เมื่อไกไม่ได้ถูกเหนี่ยว สมอล็อคเข็มก็ไม่ปลดตัวจากการล็อคเข็มแทงชนวนครับ....................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 04:44:58 PM »

แอบเข้ามาอ่านคับ ได้ความรู้ดี ขอบคุณทั่น มะขิ่นครับ ตกใจ

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
นายโป่งจิงฮง ทะลวงปืน - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

รักโค้ลท์ แต่มอบหัวใจให้ บาเร็ตต้า

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 04:51:54 PM »

มันตอบยากนะครับแบบไหนเหมาะกับ 3 จว.ใต้ เจอจะๆ ถืออยู่กับมือยังไม่เหลือเลย เป็นเพราะโดนสอยก่อน ถ้าจะดีนะฝึกการใช้ให้ชำนาญ ลองฝึกแบบพิสดารๆดูบ้างก็ได้นะ แต่ผมคงฟันธงไม่ได้หรอก แต่เคยเห็นเจ้าหน้าที่ฝึก 1911 ขึ้นลำลดนก พกซองพกในไว้ที่หน้าท้องด้านหน้า เวลาชัก ง้างนกจนสุดก่อนลำกล้องจะชี้ที่เป้าหมาย แล้วยิงๆๆๆๆๆๆ  เคยคิดจะลองทำครับแต่ใจไม่ถึงและ สถานการณ์ยังไม่ถึง เอาใจช่วยนะครับ 3 จว.ใต้      ถ้าเป็นผมหากพกซองนอกได้นะ จะพกขึ้นลำและไม่เซฟ ใช้สายคาดกันนกตก ไหนๆก็ไหนๆแล้ว รู้เรื่องไปเลย  ถ้าหากว่าเครื่องแต่งกาย ไม่สามารถทำอย่างนั้นได้ คงต้องพกในอย่างเดียว พกในก็ยังคงขึ้นลำครับ แต่เข้าเซฟ โชคดีนะครับ

นายโป่ง จิงฮงทะลวงปืน โทร. 081-927 5960 / 082-717 3057
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 05:21:02 PM »

แอบเข้ามาอ่านคับ ได้ความรู้ดี ขอบคุณทั่น มะขิ่นครับ ตกใจ

ขอความกรุณาอย่าเรียกผมว่า "ทั่น" ได้ไหมครับ................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 05:47:16 PM »

เห็นด้วยกับผู้การมะขิ่นครับ ผมก็ใช้แบบนี้เหมือนกัน
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 05:58:47 PM »

ครับ พี่ มะขิ่น ผมไม่ได้มองเรื่องพื้นที่ที่ พี่เขาอยู่ ครับ ใจอยากให้ ลดแค่ฮาว์ฟค๊อก แต่ พี่penn  เขาว่าปลอดภัยครับ ที่จริง ผมเองตอนจำเป็น ก็ลดแค่ ฮาว์ฟค๊อก แบบที่พี่สอนครับ  Cheesy
      ส่วนนึงเพราะ ฮาว์ฟค๊อก ผม เข้า เซฟได้ ไม่ค่อยเหมือนท่านอื่นๆ Cheesy

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 06:00:35 PM »

มีสมอล็อคเข็มอยู่แล้ว ไม่ต้องห่วงครับ.................

เอาที่เราถนัดครับ

_RANGER_
ENGINEER FIRST NCO.7/46
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สงครามมีวันจบ สหายร่วมรบคงอยู่ตลอดไป

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 06:29:02 PM »

เข้ามาอ่านครับ Grin Grin

ต้นไม้แห่งเสรีภาพ ต้องรดด้วยเลือดของทรราช และผู้รักชาติเป็นครั้งคราว
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 08:05:47 PM »

สำหรับการพก "ค็อกแอนด์ล็อก " ง้างนกแล้วเข้าเซฟ ไว้  เพื่อความสบายใจ ควรใช้ประกอบกะซองปืน ที่มีสายคาดรัดตัวปืนนะครับ  เอาสายคาดขวางทางเดินนกสับไว้  ..... อย่าลืมฝึกชักปืน แล้วนิ้วโป้งปลดเซฟทันทีนะครับ

....ตามล่า...อีตอแหล
Nirute
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

si vis pacem para bellum

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 09:43:03 PM »

Grin ผมก็อยู่ใน 3 จว.ชายแดนใต้เหมือนกัน ใช้ CZ 75 คอมแพ็กเหมือนกัน แต่แบบคันลดนก
 Grin ขอบคุณพี่มะขิ่นที่แนะนำ เพราะผมเห็นด้วย และปฏิบัติแบบที่ท่านบอกมาในกระทู้นี้ตั้งนานแล้วครับ
 Grin ลดนกครึ่งหนึ่ง พกซองนอก แจ็กเก็ตปิด ถือคติว่า ไม่ว่าไปไหน(แม้ไปเทขยะ) หรืออยู่ไหน(แม้อยู่ในบ้าน ในวันหยุด) ปืนอยู่ที่เอวตลอด ไม่ดื่มเหล้า ไม่โอ้อวด ไม่แสดงว่ามีปืน ระวังห้ามใครเข้าใกล้เกินขอบเขตไม่ไปในที่คนพรุกพร่าน(ช่นในตลาดนัดที่คนเดินสวนกันแบบติดตัว) ขับรถเครื่องดูกระจกหลังบ่อยไม่ขับเร็ว ไม่รับคนแปลกมาซ้อนท้าย สงสัยใครตามมา หาที่จอดลงจากรถระวัง.....ก่อนออกจากบ้านเตือนตัวเองเสมอ....ระวังถูกยิง..
Nirute
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 09:47:55 PM »

Grin อีกนิดครับ.....กระสุนต้องใหม่เสมอ  เพราะห้ามด้าน โดยเด็ดขาด แม้แต่นัดเดียว
Nirute
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 10:01:02 PM »

Grin อีกนิครั้งที่ 2 ครับ
 Grin ดูแลกันและกันให้ดี ระหว่างปืนกับเรา เช็ดล้างบ้างบางเวลา ฝึกยิงบ้าง วันเงินเดือนออก ผมรับรองได้ว่าถ้าสติดี ปืนจะไม่ทิ้งเราเมื่อเวลาที่ต้องการให้เขาดูแลเรา....
 Grin แต่ได้ข่าวว่าครูเบิ้ล พกปืน พร้อมแม็กกาซิน ห้าแม็ก(แม็กละ 15 นัด) ในปืนหนึ่งแม็ก รวมเป็นหกแม็ก เห็นว่าถ้าเจอผู้ร้ายจะยิงให้หมด 6 แม็ก.....จริงหรือปล่าว..ใครพบครูเบิ้ล...ช่วยถามให้ที...ฮ้า ฮ้า...
RUGER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 03, 2006, 02:29:01 PM »

Grin ผมก็อยู่ใน 3 จว.ชายแดนใต้เหมือนกัน ใช้ CZ 75 คอมแพ็กเหมือนกัน แต่แบบคันลดนก
 Grin ขอบคุณพี่มะขิ่นที่แนะนำ เพราะผมเห็นด้วย และปฏิบัติแบบที่ท่านบอกมาในกระทู้นี้ตั้งนานแล้วครับ
 Grin ลดนกครึ่งหนึ่ง พกซองนอก แจ็กเก็ตปิด ถือคติว่า ไม่ว่าไปไหน(แม้ไปเทขยะ) หรืออยู่ไหน(แม้อยู่ในบ้าน ในวันหยุด) ปืนอยู่ที่เอวตลอด ไม่ดื่มเหล้า ไม่โอ้อวด ไม่แสดงว่ามีปืน ระวังห้ามใครเข้าใกล้เกินขอบเขตไม่ไปในที่คนพรุกพร่าน(ช่นในตลาดนัดที่คนเดินสวนกันแบบติดตัว) ขับรถเครื่องดูกระจกหลังบ่อยไม่ขับเร็ว ไม่รับคนแปลกมาซ้อนท้าย สงสัยใครตามมา หาที่จอดลงจากรถระวัง.....ก่อนออกจากบ้านเตือนตัวเองเสมอ....ระวังถูกยิง..
     น่าเห็นใจครับพี่ ...... เอาใจช่วยขอให้เหตุการณ์สงบ และปลอดภัยโดยเร็ววันครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์