เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 09:19:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การพกปืน cz 75 compact ขณะขึ้นลำอย่างไรถึงปลอดภัยที่สุด  (อ่าน 19354 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 03, 2006, 11:05:54 PM »

เฉพาะตัวนายสมชายถนัดเหนี่ยวดับเบิ้ลยาวตลอดครับ... ว่าจะลองง้างครึ่งทางเล่นบ้าง ดูว่าถนัดหรือไม่... คือ CZ 75 Compact เป็นของน้องชายครับ... หยิบเล่นไม่ได้บ่อย...

แต่ถ้าเป็น 1911 ใช้วิธีลดนกสุดทาง ชักขึ้นมาแล้วเอานิ้วโป้งข้างที่ถือปืนง้างนก... มีเงื่อนไขว่าหลังอ่อนต้องเป็นแบบสั้นๆ ไม่ขวางง่ามมือ...

แล้วนายสมชายมองไปมองมา... เห็นว่า Browning Hi Power คือปืนที่เหมาะสำหรับพกแบบลดนกสุดครับ ง้างนกง่ายสุดๆ แถมยังโครงปืนตำแหน่งที่เทียบได้กับหลังอ่อนก็กุดๆ ไม่ขวางง่ามมือ...

อีกกระบอกนึงคือ 1911 ตระกูลเดโทนิค... เพราะปาดหลัง Slide ด้านท้ายๆ เอาไว้หงายปืนเอานกเกี่ยวกับอะไรต่อมิอะไรเพื่อง้างนกครับ... งานนี้ศูนย์แบบปรับได้คือส่วนเกิน...

ว่าแมะ...
Charoon รักในหลวงครับ
ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือคนรักกัน

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 08, 2006, 04:50:46 AM »

ยากนะครับคนระวัง ย่อมสู้คนจ้องได้ยากนะ ยังไงก็ขอให้สิ่งสักสิทธิ์ คุ้มครองนะครับ

"สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคื่อคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือผู้มีrระคุณ"
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 08, 2006, 08:19:15 AM »

ขอคารวะความคิดเห็นของทุกๆท่าน  โดยเฉพาะท่านที่อยู่ในสภาพแวดล้อมดังกล่าวจริงๆ

การใช้ปืนป้องกันตัว อยู่ที่ว่า "มีโอกาสใช้" หรือไม่  ซึ่งคงต้องพิจารณาไปถึงการประเมินสภาพแวดล้อมในขณะหนึ่งๆตลอดเวลา  การใช้อาวุธปืนของเราได้อย่างคุ้นเคยคล่องมือ  และการควบคุมสภาพจิตใจของเราในขณะเกิดเหตุ

ผมพบว่าไม่ว่าจะลดนกครึ่งทางหรือลดนกชิดโครงปืน หากมีเวลาสักนิด  การใช้นิ้วโป้งง้างนกขณะที่กำลังชักปืนออกจากซองพก จะช่วยให้เราสามารถยิงนัดแรกแบบซิงเกิ้ล  เพียงแต่ต้องระวังนิ้วชี้ต้องไม่เข้าในโกร่งไกครับ

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
Rod......รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 08, 2006, 10:09:06 AM »

สวัสดีทุกท่านครับ
ผมก็ปฏิบัติหน้าที่อยู่ 3 จว.ใต้ครับ  ต้องระวังตัวตลอดเวลาครับ  ปืนต้องติดตัวตลอดครับ
ไม่มีเวลาที่จะวิ่งไปเอาปืนมาหรอกครับเวลาเกิดเหตุ แม้แต่อยู่ในบ้านครับ
ผมใช่ 1911 ขึ้นลำแล้วลดนกลงครึ่งหนึ่งครับ แล้วฝึกซักให้เร็วพร้อมกับเอาหัวแม่มือง้างนกแล้วก็ยิงครับ  ฝึกบ่อยๆๆๆๆ ครับ

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 08, 2006, 10:21:46 AM »

มีเพื่อนผมบอกว่า....ถ้าอยู่แถวนั้น ...อย่าให้ใครรู้ว่ามีปืน...เดี๋ยวจะเป็นจุดเด่น ...เป็นของแถมให้โจรอีก....ยังไงก็ขอ..เป็นกำลังใจให้อยู่ต่อไปครับ....
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 08, 2006, 12:48:09 PM »

อยู่ 3 จว.ภาคใต้

ฝึกการใช้ปืน เป็น ประเด็นที่ 2 เพราะถ้าตกเป็นเป้าหมาย อาจไม่มีโอกาสได้ใช้ปืน

ฝึกทักษะการต่อสู้ด้วยปืน เป็นประเด็นที่ 1 เพราะต้องเรียนรู้ วิธีเอาตัวรอดจากการตกเป็นเป้าก่อน จะได้ตอบโต้ได้ถูกครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2006, 12:49:55 PM โดย sting » บันทึกการเข้า

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 08, 2006, 01:08:39 PM »

ชอบมากครับ

ตัวอย่างที่ดี....มีค่ากว่าคำสอน,
อย่าทำแต่งานที่เราชอบ...แต่จงชอบงานที่เราทำ

ขอเอาใจช่วยนะครับ เมื่อมีโอกาสใช้ ขอให้สัมฤทธิ์ผลอย่างที่ต้องการทุกนัดไปนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2006, 01:17:25 PM โดย glocklover » บันทึกการเข้า

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
เรียว
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 08, 2006, 05:25:52 PM »

ดูแลตัวเองดี ๆ ครับ เป็นกำลังใจด้วยคน
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 09, 2006, 11:18:32 PM »

ต้องฝึกบ่อย ๆๆ แล้วให้เกิดความเคยชินในสถานะการณ์ ตึงเครียดด้วย  เอาใจช่วยคนที่อยู่ 3 ชายแดนครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์