เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 10:34:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะเสื่อม สมรรถภาพ มั้ยคะ  (อ่าน 3315 ครั้ง)
Soda...Zaaa
Sr. Member

คะแนน 71

« เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 10:16:41 PM »

เรียนถามพี่ๆหน่อยนะคะ

คือว่า คุณพ่อของโซดา ท่านมีปืนอยู่หนึ่งกระบอก โซดาเคยเห็นตั้งแต่สมัยเด็กๆ
และตอนนี้ปืนกระบอกนั้นก็ยังอยู่ แต่ก็ไม่เคยเห็นคุณพ่อเอามาใช้งานสักที
นานๆครั้งก็จะเห็นท่านเอาออกมาขัดมาเช็ด
ก็เลยสงสัยว่า ปืนกระบอกนั้นมันจะยังใช้งานได้หรือเปล่า หรือเสื่อมสมรรถภาพไปแล้ว
ถ้าจะนำมาใช้  ปืนจะลั่นมั้ยคะ สงสัยมากค่ะ
(แบบว่า อยากจะไปจิ๊กของพ่อมาหัดเล่นอ่ะค่ะ)

เพราะสังคมประเมินค่าที่ จน รวย    คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่
ถ้าสัมคมประเมินค่าที่ภายใน          คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี
sinop
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 10:22:35 PM »

ปืนถึงจะมีอายุร้อยกว่าปีก็ยิงได้ครับตามอาการที่เล่ามามีการขัดถูเป็นระยะๆยิ่งดีใหญ่
ไอ้ที่จะเสื่อมเนี่ยคือกระสุนเก็บนานๆอาจจะด้านถ้าเก็บไม่ดีเก็บดีๆยี่สิบปีก็ยิงได้
แต่ที่ไม่ดีคือ  ไม่ควรแอบจิ๊กมาเล่นนะครับอันตราย  อยากรู้อยากจับอยากหัดยิงก็บอกคุณพ่อให้พาไปหัดยิงที่สนามสร้างความคุ้นเคยกับปืนที่มีอยู่แล้วในบ้าน Cheesy
แล้วไม่มีใครเขาเรียกเสื่อมสมรรถภาพหรอกนะครับปืนไม่ใช่อวัยวะ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2006, 10:24:21 PM โดย sinop » บันทึกการเข้า
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 10:23:23 PM »

มาขัดมาเช็ดอยู่เรื่อย ไม่น่าจะเสียหายครับ แต่ไม่แน่ใจนะครับ ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่าง บางท่านเช็ดแต่ข้างนอก เครื่องในสนิมเขรอะ เสียหายไปหมดก็เคยเจอ แต่รู้สึกว่าท่านจะรักปืนกระบอกนั้นอยู่ไม่น้อยทีเดียว ยังไม่ลืมเอามาเช็ดน้ำมัน ผมคิดว่าไม่มีปัญหาไว้ก่อน อยากหัดอย่าไปจิ๊กมาเลยครับ ขอท่านดีๆน่าจะไม่มีปัญหา ถ้าใครมาจิ๊กปืนผมไปผมคงร้องไห้แน่ๆ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 10:25:26 PM »

ปืนถึงจะมีอายุร้อยกว่าปีก็ยิงได้ครับตามอาการที่เล่ามามีการขัดถูเป็นระยะๆยิ่งดีใหญ่
ไอ้ที่จะเสื่อมเนี่ยคือกระสุนเก็บนานๆอาจจะด้านถ้าเก็บไม่ดีเก็บดีๆยี่สิบปีก็ยิงได้
แต่ที่ไม่ดีคือ ไม่ควรแอบจิกมาเล่นนะครับอันตราย อยากรู้อยากจับอยากหัดยิงก็บอกคุณพ่อให้พาไปหัดยิงที่สนามสร้างความคุ้นเคยกับปืนที่มีอยู่แล้วในบ้าน Cheesy
ตอบมะทันเลย กำลังจะบอกเชียว Grin แต่แอบกิ๊กมาเล่นได้ครับ แต่ก็อันตรายเหมือนกัน Grin
Soda...Zaaa
Sr. Member

คะแนน 71

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 10:49:36 PM »

เอ่อ.....ขอโทษพี่ๆด้วยนะคะที่พูดไม่ชัดเจน อาจทำให้เข้าใจผิดไป

โซดามีพี่ชายเป็นตำรวจค่ะ  และพี่ชายก็เคยแอบพาไปฝึกยิงปืนอยู่หลายครั้ง

แต่คุณพ่อสิคะ หวงปืนมากๆๆๆ  ไม่เคยให้โซดาเข้าใกล้ปืนเลย  บอกว่าเป็นผู้หญิงไม่ควรแตะต้องของพวกนี้

ตอนนี้พี่ชายย้ายไปทำงานที่กรุงเทพแล้วค่ะ  เลยไม่มีโอกาสได้ฝึกอีกเลย

ถ้าบอกพ่อตรงๆ......คงโดนดุแน่ๆ   ......แง๊ๆๆๆ  ควรทำไงดีค่ะ

(ก็นานๆ  แอบยืมมาใช้ที   ไม่ได้เอามาใช้บ่อยๆหรอก)

เพราะสังคมประเมินค่าที่ จน รวย    คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่
ถ้าสัมคมประเมินค่าที่ภายใน          คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี
วิธ
อยากได้ Colt จัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6

คนรักปืน

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 10:57:52 PM »

คุณพ่อคงห่วงลูกสาวนะครับ.. Grin Grin

ถ้าอยากไปยิงปืน พี่ๆ ในเวป  คงว่างกันหลายท่านละครับ...อิอิ Cheesy Cheesy

ปืนในโครงการ 2551 ..............[/b][/size]
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 10:57:57 PM »

เท่าที่อ่านดูแล้วผมคิดว่าคุณพ่อคุณคงดูแลอยู่อย่างดีนะครับ ปืนน่าจะใช้ได้ไม่น่ามีปัญหาอะไร แต่ผมมีปัญหานิดนึงครับ ...ปืนมันเสื่อมสมรรถภาพ...ฟังดูแปลกๆอยู่นะครับ Grin
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 11:01:44 PM »

Grin Grin Grin ชมว่าแกยิงปืนแม่นแล้วให้แกสอนสิครับ Grin Grin Grin เผื่อฟลุ๊ค 

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ek_suwat
ทำซะ ! ก่อนที่จะไม่ได้ทำ.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 11:02:39 PM »

........................ใช่ขอรับของเก่าแก่มันอาจจะเสื่อมสมรรถภาพได้ขอรับ.................

บุคคลที่มีปืนหลายกระบอก ไม่ได้หมายความว่าเป็นบุคคลที่ชอบความรุนแรง
นายบอย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 71

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 11:03:30 PM »

อ่านดูแล้ว กระทู้เหมือนติดเรทนะครับ แต่............. ผมคิดมากเกินไปหรือปล่าว หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 11:06:02 PM »

ผมว่าไม่คิดมากไปนะครับ คุณคิดได้ดีและถูกต้องแล้วครับบบบบ
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 11:14:41 PM »

...คุณพ่อไม่ยอมให้แตะต้อง คุณโซดาก็ลองถ่ายรูปมาให้พวกเราชาวเว็บช่วยดูให้ก็ได้นะครับ...คุณพ่อ(คง)มีลูกสาวคนเดียว แม่นบ่ครับ

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
Soda...Zaaa
Sr. Member

คะแนน 71

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 11:17:47 PM »

เท่าที่อ่านดูแล้วผมคิดว่าคุณพ่อคุณคงดูแลอยู่อย่างดีนะครับ ปืนน่าจะใช้ได้ไม่น่ามีปัญหาอะไร แต่ผมมีปัญหานิดนึงครับ ...ปืนมันเสื่อมสมรรถภาพ...ฟังดูแปลกๆอยู่นะครับ Grin

แบบว่าไม่รู้จะใช้คำว่าอะไรอ่ะค่ะ  จะพูดว่าเสื่อมเฉยๆ ก็ยังงัยๆอยู่
จะใช้คำว่าสมรรถนะ  ก็น่าจะใช้กับเครื่องยนต์ รถยนต์
สมรรภาพ น่าจะหมายถึง คุณภาพของสิ่งของมากกว่า

เอ่อ....คิดอยู่เรื่องเดียวนะคะคุณพี่  คิคิคิ.....

porfang
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

จายิงล่ะนะ

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 11:24:12 PM »

เคยเจอกันที่ไหนมาก่อนหรือเปล่าครับ  ผมว่าหน้าคุ้นๆ นา
Soda...Zaaa
Sr. Member

คะแนน 71

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 11:26:29 PM »

เคยเจอกันที่ไหนมาก่อนหรือเปล่าครับ  ผมว่าหน้าคุ้นๆ นา

ถ้าป็นตำรวจอาจจะเคยเห็นค่ะ

เพราะเคยติดตามพี่ชายไปยิงปืนค่ะ

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์