เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 02:22:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การตรวจสอบปืนใหม่ก่อนร้บกลับบ้าน  (อ่าน 1635 ครั้ง)
thjk
Jr. Member
**

คะแนน 6

« เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 08:27:50 AM »

รบกวนพี่ๆเพื่อนๆด้วยครับ หลังจากรอ ป3 มา 6 เดือน ผมกำลังจะไปรับ Ruger SP 101 2.25 จากร้านกลับบ้าน แต่มีข้อสงสัยดังนี้ครับ

1. เราจะมีวิธีการตรวจสอบอย่างไรที่จะรู้ว่าปืนเราไม่มีอะไรผิดปกติ (ก่อนออกจากร้าน)
2. ผ้าเช็ดปืนที่เป็น silicone กับ waxed ต่างกันอย่างไรและควรใช้แบบไหนดี
3. กระสุนที่เรียกว่า FBI Load (158 g LSWCHP) ในบ้านเราหาซื้อยี่ห้ออะไร
    ได้บ้าง ของไทยหรือเทศก็ได้ รวม ทั้ง 135g +P Speer Gold Dot Short Barrel

ขอบพระคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ
ss-bk
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 12:47:27 PM »

รอผู้รู้มาตอบ

ของผมดูเล็กๆน้อยๆ เลือกตัวเลขทะเบียนสวยๆมากกว่าครับ  ตกใจ ตกใจ ตกใจ
SiamWeekend
ผู้รู้ย่อมไม่..(ปริ)ปาก
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 02:34:50 PM »

ผมเข้าใจความรู้สึกเจ้าของกระทู้ครับ(กว่าจะได้ ต้องฝ่าอุปสรรค ทั้งในบ้านและนอกบ้่าน) หัวเราะร่าน้ำตาริน
ปืนลูกโม่ มีรายละเอียดเยอะมาก บางกระบอก จับยึดกับปากกายังแตกกลุ่มทุกๆ 2 นัด แล้วแต่กระบอก
บางคนเตรียม filler gauge ไปวัดช่องว่างหน้าโม่ก็มี
ก่อนอื่น เราต้องมั่นใจการควบคุมคุณภาพของบริษัทผู้ผลิตครับ ผมดูความเรียบร้อยทั่วไป,แนวลำกล้องกับโครง,ทะเบียนสวยๆ ,เลขประจำปืนสวยๆ ตัวเลขต่างๆ ตรงกัน ฯลฯ ที่เหลือ แล้วแต่ดวง ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2012, 02:37:48 PM โดย SiamWeekend » บันทึกการเข้า

จงยุติ ด้วยการยอม
thjk
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 03:26:00 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน สำหร้บผม ถ้าต้องวัดดวงทีไร โดนทุกทีเลย
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 08:10:50 PM »

ส่วตัวผมดูความเรียบร้อยทั่วไป เช็คทะเบียนปืนว่าไม่ได้ตอกเละเทะ (เคยเห็นมาแล้ว ตอกเบี้ยวบ้าง เอียงบ้าง)

เลขประจำปืนตรงกันหมด ลองระบบกลไก ต่างๆว่าทำงานได้ไม่มีข้อบกพร่องก็พอ

และอีกเรื่องที่ต้องทำก่อนจองปืนคือเช็คดูประวัติ ของโรงงาน และปืนรุ่นนั้นๆ

ว่ามีปัญหาอะไรไหม กับเรื่อง ควบคุมคุณภาพการผลิตต่างๆ โดยหาอ่าน review ของ ต่างประเทศ และ video review บน youtube มีเยอะ

ส่วน้รื่องผ้า ผมชอบผ้า silicone มากกว่า แต่อยู่ไปนานๆก็แห้ง ปัจจุบัน เลยไม่ใช้สักอย่าง ใช้วิธีเก็บใส่กล่องที่มีซีลดีๆ ไม่ให้อากาศภายนอกเข้าออกได้

ใส่กันชื้น จะได้ไม่มีปัญหากับ น้องหนิม ส่วนเวลาเช็ดถูดูแล ใช้ผ้า micro fiber ที่ใช้ล้างรถแหละ แต่คนละผืนเช็ด

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
หน้า: [1]
  พิมพ์